
SOMO LA 51

MATUMIZI NA UDHIBITI WA HASIRA

SOMO: Mwanzo 34

Hasira ni hisia ya ajabu sana ndani ya uanadamu wetu. Pengine ina
nguvu hata zaidi katika ulimwengu wa wanyama, ndege na samaki.
Katika Biblia kuna ushauri mzuri unaotolewa wa namna ya kuidhibiti
hasira, na kuna maonyo kadhaa ya wazi kuhusiana na nini kitatokea
kama tukiiachia hasira itutawale. 

Hasira imekuwa na mwanadamu tangu mwanzo wa historia yetu; sio
kama ni tatizo la leo. Kama ukiangalia Mwanzo 4:5, utaona maelezo
ya  mambo ya  kutisha  hasira   inayoweza  kumpelekea  mtu  kufanya.
Kaini alimuua ndugu yake. Tunasoma kwamba, “Kaini akaghadhibika
sana, uso wake ukakunjamana”. 

Kwa   kawaida   inawezekana   kumtambua   mtu   akiwa   na   hasira   kali
kutokana na kubadilika kwa sura yake. Mara nyingi, na hasa kama ni
mweupe, kunakuwa na kubadilika hata kwa rangi ya ngozi yake.

Kutokana na somo hilo katika Mwanzo tunahitaji kukumbuka kuwa,
Kaini alikuwa ni mtoto wa kwanza wa Adamu na Hawa, na kwa hiyo
alikuwa mtu wa tatu kuishi katika dunia. Kama angekuwa amechukia
tu,   isingekuwa   neno   sana.   Lakini,   kwa   kuwa   Mungu   alikuwa
ameikubali dhabihu iliyokuwa imetolewa na mdogo wake Habili kwa
kuikataa yake, chuki iliipandisha hasira ikawa ghadhabu, iliyomfanya
Kaini amuue Habili, ndugu yake.

Kwa hiyo ilikuwa kwamba, katika mwanzo kabisa wa historia yetu,
uuaji ulifanyika kutokana na wivu na hasira. Tunajifunza hapa kuwa,
hasira   ni   ya   hatari!   Katika   tukio   hilo,   ilileta   balaa   kubwa   katika
familia   yote.   Ilipelekea   Habili   kupoteza   uhai   wake,   na   Kaini
kufukuzwa. Adamu na Hawa wakawa wamewakosa vijana wao wote
wawili.

Mfano   mwingine   upo   katika   maneno   ya   unabii   yaliyotamkwa   na
mwasisi  wa  taifa   la   Israeli;  Yakobo.  Alipokaribia  kufa  aliita   familia
yake   pamoja   na   akatabiria   hatma   yao   yote   ambavyo   ingekuwa.
Kifungu cha Mwanzo 49:5­7 kinawaongelea wawili kati ya wana wa
Yakobo, Simeoni na Lawi. 



Hawa wanaume wawili walikuwa wamejionesha kuwa, walikuwa watu
wa hasira kali isiyo na maana. Hebu kifungue hicho cha 34 ukisome
mwenyewe. Haya yalikuwa matendo ya giza, na ya aibu katika siku za
mwanzo kwa taifa  la  Israeli;  yakivunja ahadi na kukiuka matarajio
kimakusudi. Kilichofanya hili litokee kilikuwa ni hasira.

Kitu   kinacholeta   hofu   juu   ya   haya   yote   ni   kwamba,   sisi   wote
tunapatwa na hasira mara kwa mara. Kama tusingepatwa, tungekuwa
watu wa ajabu sana. Hasira inakuja kutokana na kutotimia malengo,
kushindwa, wivu,  kuchukizwa, na mara nyingine hata kuchoka tu.
Tunaweza tukaipata hasira kwa ajili  ya watu wengine na pia dhidi
yao. 
Kama   tunajisikia   mtu   mwingine   ametufanyia   ubaya   tunaweza
kujikuta tumechukia, na ni rahisi sana kujihesabia wenyewe sababu
iliyotufanya tukasirike kuwa ni halali. Kwa namna hii tunaihalalisha
hasira, lakini ni mbaya.

Kuna watu waliozaliwa na hasira za haraka­haraka, wakati wengine
wanakwenda pole pole zaidi. Ni wazi kuwa wale wanaokasirika kwa
kasi, wana wajibu wa kufanya la ziada kuishinda hiyo hulka. Maneno
makali yanayosemwa kwa hasira hayawezi kirahisi kufutika. Fungua
na mimi kitabu cha Methali, Sura ya 15, mstari wa 1 mpaka wa 3. 

Katika mistari  hiyo, kuna ushauri wa maana. Tunaonywa kuepuka
mashindano;   ‘Neno   liumizalo   huchochea   ghadhabu’.   Hekima   na
upumbavu vina nafasi ya muhimu katika nafsi ya mtu. Kwa maneno
mengine,   kama   tukifikiri   kwa   makini   kabla   ya   kusema,   tunaweza
tukaepusha matatizo.

Hili   sio   jambo   rahisi   kufanya,   lakini   ni   la   maana   sana   kama
tukijizoeza kufanya hivyo. Katika mstari wa 3 swala hili limewekewa
uzito hata zaidi kwa kuwa tunaambiwa, macho ya BWANA yako kila
mahali,   ’yakimchunguza   mbaya   na   mwema’.   Anatambua   yote
tunayofanya  na   tunayosema.  Hili   ni   la  mguso,  na  hasa  kwa  wale
ambao tayari wamemkaribia Mungu mioyoni mwao, kwa kuwa Mungu
anawajali sana wale wanaompenda.

Mahusiano kati  ya hasira na upumbavu yanayojitokeza tena katika
kitabu cha Mhubiri. Tunaambiwa: “Usifanye haraka kukasirika rohoni
mwako, maana hasira hukaa kifuani mwa wapumbavu” (Mhubiri 7:9).
Unajisikiaje juu ya maneno haya? Ni nasaha nzuri?

Ningependa sasa tugeukie Agano Jipya na kuifungua barua ya Paulo
kwa Wakolosai, Sura ya 3. Paulo anawaandikia wafuasi wa Yesu; watu



waliobatizwa, walioahidi kuufuata mfano wa Yesu katika maisha yao.
Katika sura hii, wasomaji wa waraka huu wanakumbushwa umuhimu
wa ubatizo:  “Basi mkiwa mmefufuliwa pamoja na Kristo,  yatafuteni
yaliyo juu Kristo aliko, ameketi mkono wa kuume wa Mungu” (Wakol.
3:1). 

Kufufuliwa   hapa   kunamaanisha   kuibuka   kwenye   maji   ya   ubatizo,
kama   ambavyo   kutumbukizwa   kwa   muda   ndani   ya   maji
kunavyowakilisha   kufa   pamoja   na   Kristo.   Paulo   alitumia   kielelezo
hicho aliposemea hili katika Wakolosai 2:12.

Muumini anapobatizwa, anapaswa baada ya hapo ayatafute maadili
ya   kiroho,   na   sio   kuhisi   kwa   namna   ya   wale   ambao   hawamfuati
Bwana Yesu Kristo katika maisha yao. Baada ya hapo Paulo anatoa
orodha ya mambo ambayo mfuasi ni lazima ayaondoe akilini mwake.
Haya  mambo,   anasema  Paulo,   yanaweza   yakatuletea   ghadhabu  ya
Mungu (Wakol. 3:6).

Nataka   tuangalie   sasa   mstari   wa   8   ambapo   hasira   na   mabaya
mengine yanatakiwa yawekwe mbali na maisha ya Mkristo. Alilielezea
hili   vizuri   zaidi   alipowaandikia   Waefeso   (Waef.   4:17­24).   Picha
anayoitoa ni ya mfuasi­mpya anayeziacha namna zake za maisha ya
awali, na kuuvaa utu mpya, ‘katika haki na utakatifu wa kweli’. Haya
yanapaswa yawe ndiyo matokeo ya kubatizwa ndani ya muumini.

Paulo   anatambua   ya   kuwa,   hulka   ya   ndani   ya   mfuasi   mpya
inachukua   muda   kubadilika,   kwa   hiyo   katika   mstari   wa   26
anaongelea hasira, akisema: “Mwe na hasira, ila msitende dhambi”.
(Waef. 4:26). Alikuwa anakubali kuwa kutakuwa na wakati ambapo
hata   mfuasi   madhubuti   kabisa   wa   Yesu   atapatwa   na   hasira   na
kwamba,  katika mazingira  ya namna hiyo,   itamfaa akasirike   lakini
ajidhibiti asitende dhambi. Hasira iwe akilini, lakini isimfanye atende
kitendo kinachotokana na kukasirika huko.

Ametuachia tufikirie wenyewe ni kwa nyakati gani hali hiyo inatupata,
na   itakuwa   ni   zoezi   la   maana   kwako   kutafakari   hili,   na   kuona
maelekezo hayo kwa namna maisha yako yalivyo. La muhimu sana
katika ushauri huo ni kwamba hasira hii inapotujea, ni muhimu iwe
ya muda mfupi; iondoke kabla ya jua kutua. Anasema: ‘Jua lisichwe
na uchungu wenu bado haujawatoka”. 

Huu hakika ni ushauri mzuri sana, na hasa kunapokuwa na karaha
za kimahusiano kati ya mume na mke. Hasira isiachiwe iende siku ya
pili; mmojawao ni lazima apende suluhu; awe ‘mpatanishi’.



Tumeshawafikiria watu wale ambao wanazaliwa na hasira za haraka­
haraka; wenye uwezo mdogo wa kujidhibiti. Hebu sasa twende pamoja
kwenye   barua  Paulo   aliyomwandikia   Tito,  Mkristo   kijana   aliyempa
jukumu la kufungua eklesia katika kisiwa cha Krete. Katika Tito 1:1­7
alimpa mwongozo wa kuweka waumini ambao wangekuwa ‘wazee’ wa
eklesia hizo, na utaona kuwa mojawapo ya sifa za kuangalia ilikuwa
ni wasiwe, ‘wepesi wa hasira’.

Ni   Yesu   mwenyewe   aliyekuwa   ametoa   kanuni   zote   za   maisha   ya
mfuasi.   Katika   hotuba   yake   ya   Mlimani,   mojawapo   ya   mambo   ya
muhimu   aliyosema   Yesu   ilikuwa   ni   kuhusu   hasira.   Hebu   soma
Mathayo   5:21­22   upate   mwenyewe   anachosema.   Kama
tukiyachunguza   maneno   yake,   tutakuta   kuna   maswali   kadhaa
yanatujea.

Tunaweza   tukawaelezea   watu   wengine   kama   ni   ‘wajinga’   katika
namna yetu ya kuongea ya kila siku, lakini mara nyingi ni maneno
yanayosemwa kwa kilipuka au mzaha kidogo na yanapokelewa kihivyo
na mtu tunayeongea naye. Ni wakati maneno hayo yanaposemwa kwa
hasira   na   kwa   kukaziwa,   ndipo   yanapomuuma   mtu   wa   pili   na
hayakupaswa kutumika.

Katika  mstari  wa 23  mpaka wa  26  Yesu anaruhusu hali   ambayo,
kama   tumefanya   vibaya   au   kusema   vibaya   kitu,   tunaleta   tena
kuelewana. Ushauri wake uko wazi: “Upatane kwanza na ndugu yako”
na “Patana na mshitaki wako upesi”. Hili linafanya kazi kwa upande
wa pili pia, maana kuna neno lingine la maana analilolitumia Yesu
katika kuwafundisha wanafunzi wake; neno ‘msamehe’ (Luka 17:3,4).

Mtu anapokuja kwako na kusema  ‘nisamehe’,  kubali  ombi  lake na
usilifanye  jambo hilo  kuwa kubwa kwa kuwa mgumu. Katika  Injili
zote   tunafundishwa   kuwa,   kama   unategemea   Mungu   akusamehe
makosa yako, ni lazima na wewe uwasamehe wengine.

Nataka   nimalizie   somo   hili   kwa  kuongea  kidogo   juu   ya   hasira   ya
‘haki’. Hii ni aina ya hasira au ghadhabu inayoonekana katika Biblia,
na ipo kwa sababu nzuri. Hasira inayotokana na ujinga wetu, kutotii
kwetu  au  dhambi   zetu,  ni  hasira   inayostahili  kuwepo  kwa  Mungu
aliyetuumba.   Yeye   peke   yake   ndiye   aliye   na   haki   kamilifu   ya
kukasirika, na tunasoma mengi juu ya hili hasa katika Agano la Kale.

Mungu   alimuumba   mwanadamu   kwa   namna   ya   kipekee   kati   ya
viumbe   wengine   wenye   uhai   katika   sayari   hii.   Sisi   ni   watu



tunaoguswa sana tunapofanyiwa mabaya,   lakini  ni  wajanja­wajanja
sana.  Tunaweza  kuwa na upendo,   lakini   tuna hila  na  tunalipuka­
lipuka   mara   nyingine.   Tangu   Adamu   na   Hawa   wafukuzwe   katika
bustani  ya  Edeni  kwa sababu ya kiburi,  mwanadamu wakati  wote
amekuwa akimhuzunisha Mungu.

Agano la Kale linaongelea ghadhabu ya Mungu kwa taifa la Israeli. Hili
halina maana kuwa haoni uovu walionao wanadamu leo; ni kinyume
chake kabisa. Mungu alimtoa Mwanawe pekee awe dhabihu kwa ajili
ya dhambi za watu, na kwa sababu hiyo anataka mwitikio wa maana
kutoka kwetu.  Na sisi   tumepata bahati  ya  kuwekewa  lengo  lote   la
Mungu mbele yetu kwenye Biblia.

Historia   ya   taifa   la   Israeli   imehitimishwa  katika  unabii  wa  Hosea,
katika Sura ya 13, mstari wa 9 mpaka wa 11. Kitu kibaya kuliko vyote
walichofanya   ilikuwa   kumkataa   Mungu,   na   kuchagua   kuabudu
miungu ya miti na mawe (sanamu). Baada ya hapo walimtaka Mwana
wa Mungu auawe,  likatokea. Kwa sababu hizo, Mungu alipatwa na
hasira juu ya watu wake.

Kuna fundisho la maana kwetu leo kwa kuwa, kama ukimwangalia
tena Hosea, kwenye Hosea 14:1­4 utauona upendo wa Mungu kwa
watu wake Israeli, kwa namna ambavyo atawabariki mbeleni. Katika
somo la mbeleni tutalirudia tena somo hili la upendo wa Mungu kwa
kuwa ni la muhimu.     


