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MAELEZO 

Kiasi hiki cha noti kilitoka kwa darasa la masomo ya Biblia lililofanywa na 

Eklezia ya Wilston wakati wa 1979 na 1980 ambayo noti zilitengenezwa na 

kusambazwa katika kila darasa. Baadaye, noti zilisambazwa kote Australia 

na nchi za ng'ambo katika muundo wao wa asili, lakini mahitaji ya kuendelea 

yalisababisha uamuzi wa kuzitoa tena noti hizo kwa saizi na muundo mpya. 

Inatarajiwa kwamba kijitabu hiki kitathibitika kuwa msaada unaofaa zaidi 

kwa kujifunza na kuthamini somo hili muhimu. 

 

Kazi ya Kristo kati ya kurudi kwake na mwanzo wa Milenia ni somo kubwa 

la Maandiko ambalo vitabu vingi vingeweza kuandikwa. Madhumuni ya 

maelezo haya yamekuwa kuleta somo hili kwa wote, pamoja na vijana 

ambao wanaweza kufikiria somo hili zuri kwa mara ya kwanza. 

 

Katika kukusanya maelezo haya msaada wa mara kwa mara umefanywa kwa 

maandishi ya waanzilishi wetu ambao ufafanuzi wa maandiko ya kinabii kwa 

muda mrefu umewawezesha Wakristadelfia kuunda picha dhahiri ya akili ya 

matukio ya ulimwengu yanayosambaratisha ambayo sasa yako karibu. 

Maandishi ya Ndugu H.P. Mansfield pia imekuwa muhimu sana katika 

kutibu mambo haya na tunatambua deni letu kwa nakala zake kwenye 

Nembo ya Nabii ya Supplement ya 1970-71. 

 

Ni matumaini ya Wachapishaji kwamba maandishi haya yanaweza 

kuchangia kitu katika kuimarisha maono ya wale wote 'wanaopenda kutokea 

kwa Kristo', ili tupatikane tayari kushiriki naye katika utukufu wa Enzi zijazo 

na hafla ambazo zitauanzisha ndani. 

 

J.A. Cowie 
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UTANGULIZI 

UHITAJI WA MAONO YA WAZI YA BAADAYE 

Maono wazi na dhahiri ya akili yanayotegemea uelewa sahihi wa Maandiko 

ya kinabii ni muhimu kabisa ikiwa watakatifu watadumisha uadilifu wao 

katika matembezi yao kuelekea Ufalme wa Mungu katikati ya kizazi 

kilichopotoka na kilichopotoka. 

 

Kufuatia mfano wa Kristo “ambaye kwa furaha iliyowekwa mbele yake 

alivumilia msalaba” (Ebr. 2: 2), tunahitaji kuelewa na kuweka mwelekeo 

wetu juu ya matukio yatakayotokea duniani baada ya kurudi kwa Bwana 

Yesu Kristo. Ni bahati yetu sasa “kusema juu ya utukufu wa Ufalme wa 

Mungu”, kwani hakika “Bwana hatafanya chochote, lakini huwafunulia 

watumishi wake manabii siri zake” (Amosi 3: 7). Tuna uhakikisho huu 

kwamba ikiwa tutafanya vitu vya Ufalme “wokovu wetu wote, na tamaa yetu 

yote” (2 Sam. 23: 5) basi Yahweh “atatimiza matakwa ya wale wanaomcha 

Yeye”. (Zab. 145: 19). 

 

Matokeo yasiyoweza kuepukika ya maono duni au mawingu ya siku zijazo ni 

uchi wa kiroho - i.e. kupoteza kifuniko chetu cha dhambi na kurudi katika 

hali yetu ya zamani ambayo haijakombolewa. 

 

Mithali 29:18 

“Ambapo hakuna maono” - CHAZOWN - kuona kwa akili, kutoka mzizi 

CHAZAH - kutazama; kiakili, kugundua, kutafakari (kwa raha); haswa kuwa 

na maono ya. 

 

“watu wanaangamia” - PARA - kulegeza; kufichua, kumfukuza. Kumbuka 

pambizo la A.V. : “uchi”. Neno hilo limetafsiriwa mara 3 kama “uchi”. 

(Kumbuka haswa Kut. 32:25). Roth.- “watu wameachiliwa” Vijana Lit. – 

“Bila maono watu huitwa jina”. 

 

Uhitaji wa kukesha 

Katika unabii wake wa mwisho Bwana Yesu Kristo aliwaonya wanafunzi 

wake kwamba kutotazama ishara zilizoonyesha kuja kwake kumekaribia 

kutasababisha kujiandaa vibaya kufananishwa na uchi. 
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Ufunuo 16:15 

“Tazama, nakuja kama mwizi” - Bwana huweka maneno yake juu ya mazoea 

yanayohusiana na walinzi wa Hekaluni. Kila usiku Walawi 240 na makuhani 

30 walikuwa wakisimama katika viunga vya Hekalu kuangalia na kulinda 

malango 24 ya Hekalu na nyua zake. Wajibu wao ulikuwa kukaa macho na 

macho kuzuia kuingia kwa wachafu au marufuku. Wakati hawa Walawi na 

makuhani walipofika kazini wakati wa machweo walivaa vazi la kitani 

nyeupe. Walilazimika kusimama wakitazama hadi alfajiri bila unafuu. 

 

Wakati wowote wakati wa usiku mkuu wa walinzi wa Hekalu anayejulikana 

kama “nahodha wa Hekalu” (Matendo 4: 1) angeweza kuzunguka Hekalu. 

Katika njia yake walinzi walilazimika kuinuka na kumsalimu kwa namna 

fulani. Mlinzi yeyote aliyepatikana amelala akiwa kazini alifikishwa mbele 

ya walinzi wenzake alfajiri na kuvuliwa hadharani vazi lake ambalo 

lilichomwa moto wakati alipofukuzwa kazi yake kwa Hekalu. Akaondoka 

uchi na aibu mbele ya ndugu zake. 

 

Si ngumu kuona ulinganifu na msimamo wetu. Sisi sote ni “walinzi wa 

hekalu” wanaopewa jukumu la kuangalia milango ya nyumba ya kiroho ya 

Mungu, kuzuia kuingilia kwa kitu chochote kichafu, 2 Kor. 6: 16-18. Tunayo 

nguo ya kitani (Ufu. 9: 8) ambayo tunapaswa kuweka “bila mawaa kutoka 

ulimwenguni” (Yuda 25, Yakobo 1:27). Tunatazama usiku “mpaka alfajiri, 

na nyota ya mchana inatokea” kuondoa giza lote (2 Pet. 1:19, 2 The. 5: 2-7). 

Kichwa chetu kinaweza kuja wakati wowote wa saa ya usiku (Mt. 24: 42-44) 

na kitatukataa ikiwa tutapatikana tukiwa tumelala au hatujajiandaa (Mt. 24: 

48-51). Adhabu yetu na aibu yetu itajulikana kwa ndugu zetu wote (1 Kor. 4: 

5, Luka 12: 2-3, 1 Tim 5: 24-25). 

 

“Heri yeye atazamaye” - GREGOREO - kukaa macho, kutazama. Imetumika 

Mathayo 24:43, 1 Thes. 5: 6,10. 

 

“huweka” - TEREO - kutazama, kutunza, kutazama, kutazama kwa 

uangalifu. 

 

“mavazi” - Kumbuka matumizi ya nguo kama ishara ya kufunika haki 

iliyohesabiwa - Ayubu 29:14, Ufu. 19: 8. 

 

“asije akatembea uchi na wao kuona aibu yake” - Hii ni kurudi kwa hali ya 

Adamu na Hawa kabla ya Bwana Elohim kutoa ngozi ya kondoo kuwa 
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kifuniko cha kuficha uchi wao. Kwa kuficha aibu yao ya nje kifuniko 

kilitolewa pia kwa dhamiri zao mbaya na wangeweza mara moja tembea 

zaidi katika ushirika wa Uungu. Hadhi hii tunafurahiya katika Kristo lakini 

inaweza kupotea kwa kutotambua kuwa "huu ndio ushindi ambao unakuja 

ulimwenguni, hata imani yetu" (1 Yohana 5: 4). 

 

Imani hai katika vitu “ambavyo Mungu amewaandalia wale wampendao” ni 

ufunguo wa ushindi wetu juu ya ulimwengu na tamaa zake za mwili. Kukosa 

kukuza maono wazi ya siku za usoni kutasababisha hali ya usingizi wa 

kiroho na kisha kuwa uchi wa kiroho na mwishowe hali ya kuingiliana na 

uchafuzi wa ulimwengu - basi “mwisho wa mwisho ni mbaya kuliko 

mwanzo” (2 Pet. 2: 20-22). 

 

MAONO YA ABRAHAMU MFANO 

Maono ya kiakili ya Ibrahimu na majibu yake kwake alipoona siku ya Kristo 

ni mfano wa aina ya maono na majibu ambayo tunapaswa kukuza ikiwa 

tunataka kuwa 'watoto wa Ibrahimu'. 

Yohana 8:56 

“alifurahi” - AGALLIAO - kuruka kwa furaha, kucheza. Maono ya 

Ibrahimu ya siku ya Kristo yalikuwa wazi sana na imani yake ndani yake 

ilikuwa na nguvu sana hivi kwamba alikuwa akiguswa kihemko na kimwili 

kwa kuonyesha furaha na matarajio yake. Ebr. 11:13. 

 

“tazama ... kuona” - EIDON - kuona; haimaanishi tendo la kuona tu, bali 

mtazamo halisi wa kitu; inahusu akili na mawazo ya yeye anayeona. 

Kumbuka matumizi ya neno tofauti katika aya ya 57 - HORAO - kutambua 

kwa macho, kuona kitu; kutumika kwa kuona kwa mwili. 

 

Eidon anazungumza juu ya kuona kwa akili au taswira wakati horao inahusu 

kuona halisi. Walakini maono ya Ibrahimu ya siku ya Masihi yalikuwa wazi 

kama kitu halisi, imani yake ilikuwa kamili. 

Kumbuka - EIDON imetafsiriwa 'kuonekana' katika Ebr. 11:13. 

 

LENGO LA MAONO YA WAZI - IMANI NA MATUMAINI 

Lengo la kuanzisha maono wazi ya siku zijazo ni kukuza imani na tumaini la 

Ibrahimu. 
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Waebrania 11: 1 

“Dutu” - HUPOSTASIS - mpangilio chini, msaada, msingi, ujasiri. Ndugu. 

Thomas anatafsiri – “Imani ni matarajio ya ujasiri ya mambo 

yanayotarajiwa, ushawishi kamili wa mambo ambayo hayaonekani”. R.V. – 

“kutoa mali kwa vitu vinavyotarajiwa”. 

 

“ushahidi” - ELEGCHOS - ushahidi wa kimantiki, ushahidi, maandamano, 

hoja ya kushawishi. 

 

Warumi 8: 18-25 

M.19 – “matarajio ya dhati” - APOKARADOKIA - kuangalia mbali 

kuelekea kitu chochote na kichwa kimeinama mbele. Roth. – “mtazamo wa 

hamu”. 

 

“kiumbe” - KTIZO - uumbaji. R.S.V. hutafsiri kama “uumbaji” katika kila 

mahali ambapo A.V. ina “kiumbe”. 

 

M.24 – “kwa maana tumeokolewa na tumaini” - Diag. – “kwa maana 

tumeokolewa na tumaini”. Tumaini linalotajwa ni “Tumaini la Israeli” 

Matendo 28:20. “Tumaini” ni neno la Kiyunani ELPIS - kutarajia, 

kutumaini. 

 

TUNAPENDA KUPENDA KUONEKANA KWA KRISTO 

Ushauri kwa watakatifu wa kila kizazi ni kuweka akili zao juu ya vitu vilivyo 

juu na kupenda kuonekana kwa Bwana Yesu Kristo. 

 

2 Timotheo 4: 8 

 

Katika aya hii Paulo anafunua ujasiri wake katika “tumaini la utukufu wa 

Mungu” na sehemu yake ndani yake - huu ni mfano wa imani na tumaini 

kwetu kuiga. 

 

“penda kuonekana kwake” – “Upendo” ni AGAPAO - upendo wa kujitolea 

na wa kujitolea. Wale wanaopenda kutokea kwa Kristo ni wale ambao kwa 

ajili yake wamepoteza maisha yao katika ulimwengu huu - Mt. 10:39, Yoh. 

12:26. Tofauti na Dema ambaye “alipenda” (AGAPE) umri huu wa sasa 
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hawajamwacha Bwana wao lakini wamejitolea maisha yao kwa huduma 

yake.  2 Tim. 4:10. 

 

 

SHINDANO KUPITIA DHIKI 

Matokeo yasiyoweza kuepukika ya njia ya maisha inayolenga kurudi kwa 

Kristo kama kusudi lake kuu ni mateso (2 Tim. 2:12), mateso (2 Tim. 3:12), 

na dhiki (Mdo. 14:22). Walakini, imani hai na maono wazi husawazisha 

mateso na kuifanya kuwa “taabu nyepesi” - 2 Kor. 4: 16-18. 

 

2 Wakorintho 4: 16-18 

 

M.16 – “kuzimia” - EKKAKEO - kugeuka mwoga, i.e. kupoteza ujasiri wa 

mtu. 

 

“mtu wetu wa nje” - yaani mtu wa mwili, mwili. 

 

“mtu wa ndani” - yaani mtu wa kiroho, akili na tabia. Tunafaa kuchanganya 

maelezo haya, lakini maana ya Paulo iko wazi - linganisha sura. 5: 1-10. 

 

“upya siku kwa siku” - ANAKAINOO - kusasisha, kupata kila siku nguvu 

mpya ambayo hapo awali haikuwa nayo. Ukuaji wa kiroho unapaswa kuwa 

mchakato wa kila siku kwa njia ya kawaida ya maandiko; chochote kidogo 

kitazuia ukuaji wa mtu wa ndani na kudumaza kimo cha kiroho. 

 

M.17 – “iliyozidi zaidi” - Gr. Lit. – “kwa kadiri ya kupita kwa kupita zaidi”. 

Diag – “kupita kiasi kupita kiasi”. Roth. – “bado bora zaidi na zaidi”. 

 

M.18 – “wakati hatuangalii” – SKOPEO – kuangalia, kukagua, kujionea 

tena, tazama, kuzingatia. Haiwezekani kwa mwili kutazama vitu ambavyo 

“havionekani” kwa sababu viko katika siku za usoni, lakini hiyo ndiyo hatua 

ambayo Paulo anaelezea. Imani inatoa ukweli kwa mambo ambayo bado 

hayajatimia. 

 

NIDHAMU YA HESABU ZETU ZA UKWELI 

Mtakatifu aliye na maono kama hayo ataweza kuleta juu ya maisha yao 

nidhamu ambayo itaondoa tamaa za mwili, ubatili wa kidunia na shughuli za 

kupoteza wakati. Mtunga Zaburi aliweka kwa ufupi Zab. 90:12 – “Basi 
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utufundishe kuzihesabu siku zetu, ili tuweze kuelekeza mioyo yetu kwa 

hekima”. Wale waliohamasishwa sana watapatikana “wakikomboa wakati, 

kwa sababu siku ni mbaya” – Efe. 5:16 

 

UTAYARI WA MARA KWA MARA - MUHIMU WA KUPOKEA 

Watumishi wa Mungu wanaokuza nidhamu kama hii hawawezekani 

kushikwa ghafla na kurudi kwa Bwana Yesu Kristo kwa wizi, kama mwizi 

na ghafla lakini watakuwa tayari kufungua mlango wakati atabisha na taa 

zilizopunguzwa na kuwaka vizuri, na usambazaji mzuri ya mafuta ya Neno 

mkononi. Mt. 24: 42-44. 

 

Mathayo 24:44 

 

“Kwa hiyo nanyi pia muwe tayari” – Roth. – “Kwa hiyo nanyi pia 

jiandaeni”. Hii ni himizo kwa utayari wa kila wakati. 

 

“hufikiri” – Roth. – “hamfikirii”. Kama mtu aliyelala ambaye mawazo yake 

yapo mahali pengine kuna hatari ya kweli kwamba tunaweza kupatikana na 

Bwana wetu katika hali ya kutokuwa tayari, tukiwa tumepoteza dhana yetu 

ya ukweli wa Ufalme na maono yetu ya utukufu ambao uko zaidi. 
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MPANGO WA KIMUNGU WA WAKAZI HUO 

WAKAZI WALIOPANGISHWA NA UTashi WA KIMUNGU – 

Waebrania 11: 3 

“walimwengu” – AIONOS - miaka. Diag – “umri”. 

 

“waliundwa na neno la Mungu” – KATERTISHAI – kupanga, kurekebisha. 

Diag – “iliyorekebishwa kabisa na amri ya Mungu”. Enzi za historia ya 

mwanadamu hazijaanguka kwa bahati mbaya lakini zimefunuliwa kulingana 

na mpango wa Mungu uliopangwa tayari. Utoaji wake “umebadilisha 

kabisa” mwendo wa historia. 

“kwamba vitu vinavyoonekana haukufanywa na vitu vinavyoonekana” – 

Diag.  “Hatupaswi kamwe kuhukumu kwa kuonekana kwa vitu”. Maonekano 

ya sasa, hata kama hayafai kutekelezwa kwa kusudi la Mungu kamwe 

hayawezi kufifisha kusudi hilo. 

Waebrania 1: 2 

“ambaye kwa yeye pia alifanya ulimwengu” – Diag. – “kwa sababu yake pia 

Yeye ndiye aliyeumba nyakati”. Neno “kufanywa” linaweza kumaanisha 

“kuunda”. Neno “ulimwengu” ni AIONOS – miaka. Tangu mwanzo Mungu 

alikusudia kumtuma mwanawe na kwa sababu hiyo miaka imekuwa 

ilizunguka kusudi Lake katika Yesu Kristo. 
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KIPINDI CHA JUBILEE 

Ingawa hakuna nafasi katika maandiko ambayo inasema wazi 

kwamba kutakuwa na kipindi cha Yubile ya miaka hamsini kati 

ya kurudi kwa Kristo na uzinduzi wa Milenia, kuna ushahidi wa 

kutosha kwa dhana kwamba ufufuo na hukumu, na hafla 

zinazofuata hadi kukamilika kwa Hekalu na kurudi kwa Israeli 

waliotawanyika chini ya Eliya, kutachukua kipindi cha miaka 

hamsini. 

 

Dalili iliyo wazi zaidi inapatikana katika unabii wa Ezekieli. 

Ezekieli alikuwa mtu wa ishara kwa nyumba ya Israeli - Eze. 2: 

6, 24:24. Walakini, kwa sababu sehemu kubwa zaidi ya unabii 

wake ina uhusiano na ukuzaji wa utukufu wa Yahweh katika 

nyumba ya Kristo, Israeli wa kiroho, unabii na mpangilio wake 

tangu mwanzo una umuhimu kwa mambo ambayo yatajayo kwa 

kusudi la Uungu. 

 

Vipindi vya wakati vina jukumu muhimu katika kazi ya unabii 

ya Ezekieli kama mtu wa ishara - Eze. 4: 3-8. Kwa hivyo 

inaweza kutarajiwa kwamba kuhusiana na hafla za baadaye 

muundo utaonekana katika unabii wa Ezekieli kuhusu vipindi 

vya wakati vinavyozunguka matukio hayo. 

 

Sura tisa za mwisho za Ezekieli zimejitolea kabisa kwa maelezo 

ya kina ya Nyumba ya Maombi kwa mataifa yote kujengwa na 

Kristo kama makao ya utukufu wa Baba Yake na huduma 

zinazohusu Hekalu hilo pamoja na maelezo kuhusu mgawanyo 

wa Ardhi . 

 

Inastahili kufahamika kuwa mwanzoni mwa sehemu hii ya 

unabii wake na mara tu kufuatia sehemu inayohusu uharibifu wa 

Gogu na utakaso wa Ardhi Ezekieli inatoa tarehe sahihi ambayo 

aliona maono ya Hekalu - Eze. 40: l . 

 

Ezekieli 40: 1 

Unabii wa Ezekieli unapita vizuri katika mpangilio kutoka 
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mwisho wa sura ya 36 ambayo inafupisha unabii wa kuanzishwa 

tena kwa Israeli katika Ardhi. (Eze. 36-39) 

 

* Ezekieli 37 - Maono ya bonde la mifupa kavu - Israeli 

inapaswa kuwa kurejeshwa katika nchi ya baba zao. 

* Ezekieli 38 & 39 -  Mapema ya jeshi la Gogia - uharibifu wa  

Urusi  Katika Har – Magedoni - Nchi ya Israeli imesafishwa 

* Ezekieli 40-48 - Hekalu lililojengwa - Nyumba ya Maombi 

kwa mataifa yote - Ardhi iligawanyika na kukaliwa. 

 

Ni muhimu kutambua kwamba mambo ambayo Ezekieli 

aliyaona kwa sura. 40 hadi 48 zinawakilishwa kama zilikuwepo 

wakati ule maono yalipotolewa - angalia matoleo kwa nafasi 

kana kwamba Hekalu lilikuwa likifanya kazi (Eze. 40:43). 

 

AYA 1 

“Katika mwaka wa ishirini na tano wa utekwaji wetu” - yaani 

mwaka wa 25 wa utekwaji wa Yehoyakini (Ezek. 1: 2). Mwaka 

huu ulikuwa wa 14 baada ya uharibifu wa Yerusalemu ambao 

ulitokea katika mwaka wa 11 wa Sedekia mrithi wa Yehoyakini 

kwenye kiti cha enzi cha Yuda. 

 

Umuhimu wa mwaka wa 25 wa utekwaji wa Yehoyakini ni 

kwamba inaonekana ilikuwa mwaka wa Yubile. Ezekieli alianza 

unabii wake kwa kuuandika tangu mwaka wa 18 wa utawala wa 

Yosia (Eze. 1: 1). Huu ulikuwa mwaka wa pasaka kubwa ya 

Yosia na kulingana na mila ilikuwa mwaka wa Yubile. Hii 

itakuwa sehemu ya bidii ya bidii ya Yosia kuelekea Hekalu na 

watu licha ya kutokuwepo kwa nakala ya Sheria, katika mwaka 

huu wa utawala wake. 

 

Mwaka wa 25 wa utekwaji wa Yehoyakini ulikuwa miaka 50 

haswa baada ya mwaka wa 18 wa Yosia na kwa hivyo ni mwaka 

wa Yubile. Katika mwaka huu Ezekieli aliona Hekalu 

limekamilika na linatumika. Lazima kuwe na sababu ya 

mpangilio huu. Ni dhahiri kwamba tunakusudiwa kuona mfano 

utakaofunuliwa katika kusudi la kimungu lililofananishwa na 

uzoefu wa Ezekieli. 
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Hekalu litafunguliwa kutumiwa na mataifa yote na utawala wa 

Milenia wa Kristo utaanza katika mwaka wa hamsini baada ya 

kurudi kwake kwa wizi na kama mwizi kurudi kufufua na 

kuhukumu kaya. Kipindi hiki cha Jubilee kitajazwa na matukio 

mengi ya kutisha na kutetemesha ulimwengu ambayo 

yatabadilisha kabisa ulimwengu na ustaarabu wake kwa 

kujiandaa kwa Milenia ya haki na amani. 2 Pet. 3:13 

 

Muhtasari ufuatao wa tarehe zilizotajwa hapo juu zinafunua 

kuwa kutoka 18 ya Yosia hadi 25 ya utekwaji wa Yehoyakini 

ilikuwa kipindi cha miaka 50. 

 

 
“mwanzoni mwa mwaka” - yaani. katika mwezi wa kwanza, 

Abib. 

“siku ya kumi ya mwezi” - 10 ya Abibu; siku ambayo kondoo 

wa Pasaka alichaguliwa. Maono ya Ezekieli hutokea miaka 50 

hadi siku baada ya Pasaka ya Yubile ya Yosia. 

 

“katika mwaka wa kumi na nne baada ya mji kupigwa” - yaani. 

mwaka wa 25 wa kutekwa kwa Yehoyakini. 

“katika siku ile ile” - Mara nyingi ambapo maneno haya 

yanatokea katika maandiko, mkazo unawekwa juu ya umuhimu 

wa kipindi cha wakati - cp. Mwa. 7:13; Kutoka 2: 41. Ilikuwa ni 

miaka 50 haswa tangu siku hiyo tangu Pasaka ya Yosia. 

 
NYAKATI ZA JUBILEE KATIKA HISTORIA YA ISRAEL YA 

KISASA 

1847-1897 - Mnamo 1847 Bro. Thomas aliandika “Ukiri na 
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Kuachwa” ambayo ikawa msingi wa “Elpis Israel” iliyoandikwa 

mnamo 1848. Ufunguo wa hatua hii ya mwisho katika 

kupatikana tena kwa Ukweli ilikuwa Rum. 8:24 “tunaokolewa 

kwa tumaini” (yaani. Tumaini la Israeli, Mdo. 28:20). Miaka 50 

baadaye Bunge la Kizayuni liliitishwa huko Basle, Uswizi ili 

kuunda mpango wa kuanzisha Jimbo la Kiyahudi - nchi ya 

Wayahudi. 

 

1897 hadi 1947 - Bunge la kwanza la Kizayuni ambalo 

lilianzisha mpango wa kuanzisha nchi ya Wayahudi ilifikia 

kilele kwa Umoja wa Mataifa kupiga kura kugawanya ardhi ya 

Palestina kuwa serikali ya Kiyahudi na Kiarabu mnamo 

Novemba 29th 1947 karibu miaka 50 baadaye. 

 

1917 hadi 1967 - Mnamo 1917 Serikali ya Uingereza ilitoa 

Azimio la Balfour linalounga mkono kuanzishwa kwa nchi ya 

Wayahudi huko Palestina. Katika mwaka huo huo vikosi 

vilivyochukua Uturuki vilifukuzwa kutoka Palestina na jeshi la 

Uingereza. Hasa miaka 50 baadaye mnamo tarehe 8 Juni 1967 

Yerusalemu iliachiliwa kutoka kwa mikono ya watu wa mataifa 

na Luka 21:24 ilipokea utimilifu wake. 

 

MIAKA 40 YA VITA KUWANISHA TAIFA 

Akiongea juu ya kitabu kidogo kilicho wazi mkononi mwa 

‘Malaika anayepigwa na mvua’ wa Mch. 10 Dk. Thomas 

anaandika, “Kitabu kidogo ni muda mfupi ambao mambo 

yaliyoandikwa ndani yake yanapaswa kutimizwa - kipindi, sema 

ya miaka arobaini, kulingana na ushuhuda wa Mika 7: 14-17.”  

Kitabu kidogo kilikuwa nahukumu saba za ngurumo za Uungu 

dhidi ya mataifa na inahusu vita vya Har – Magedoni na 

matokeo yake. (Tazama Eureka Vol. 2 kur. 522-544). 

 

Mika 7:15 

Rotherham anatafsiri – “Kama katika siku za kutoka kwako 

kutoka nchi ya Misri, nitamwonyesha maajabu.” 

 

R.S.V. – “Kama katika siku ulipotoka katika nchi ya Misri, 

nitawaonyesha mambo ya ajabu”. 
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Ingawa hii ni wazi kuwa inahusu miujiza iliyofanywa na Yahwe 

jangwani kwa niaba ya Israeli na hakikisho kwamba miujiza 

kama hiyo itaonekana tena wakati wa Kutoka kwa Israeli mara 

ya pili, dhana ni kwamba haya "mambo ya ajabu" yatapita kwa 

kipindi kama hicho Miaka 40. Kama muktadha inashughulikia 

Israeli ikitumiwa kama silaha ya Bwana ya vita dhidi ya mataifa 

ni busara kusema kwamba vita hivi pia vitachukua kipindi cha 

takriban miaka 40. 

 

Katika Juzuu ya Eureka. Ukurasa 1 133 katika sehemu 

inayozungumzia “Aion of the Aions” Dk. Thomas 

anazungumzia “Saa ya Hukumu” ya Ufu. 4: 7 na anapendekeza 

kuwa ni kipindi cha miaka 40. Anaandika, “Ni mfano wa miaka 

40 jangwani, na Aion ya mundu (Ufu. 14: 14-20)" 

 

Kutoka kwa pili kwa Israeli kuzingatiwa baadaye katika 

maandishi haya hakika itakuwa juu ya kipindi cha miaka 40 - 

Eze. 20: 34-38. 
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KURUDI KWA KRISTO 

AMRI YA MATUKIO 

Kazi ya kwanza ya Kristo itakuwa kufufua wafu waliojibika - ufufuo 

utatangulia kukusanywa kwa walio hai - 1 The. 4: 14-17. 

 

1 The. 4: 14-17 

M.15 - "haitawazuia wale ambao wamelala" - "kuzuia" ni Gr. neno 

PHTHANO - kuja au kufanya kabla, kupata kwanza kufanya au kuwa kitu 

chochote, kuwa kabla na. Kwa hivyo tafsiri ya Diaglott "haitatangulia wale 

waliolala". Paulo anawafariji Wathesalonike kwa kujua kwamba wale 

waumini ambao walikuwa wamekufa watakuwa wa kwanza kujua kwamba 

Bwana alikuwa duniani, kupitia ufufuo wao kwa uzima. 

 

M.16 - "kwa kelele" - KELEUSMA - (kutoka KELEUO, kuweka mwendo 

kwa neno au amri.), Simu, wito, kelele au amri ambayo inakusanyika, ishara 

yoyote ya kelele inayoita na kukusanyika mara moja. (Katika fasihi ya 

Kiyunani hutumiwa kwa kelele kuratibu muda wa waendeshaji mashua 

kwenye gali.) Inatumika katika LXX. Mithali 30:27. "Nzige kwa neno la 

amri zunguka kwa safu". 

 

Upigaji kelele sio lazima usikike kwa wote lakini tu kwa wale ambao 

umekusudiwa; katika kesi hii wafu kuwajibika. Kwa hivyo Yohana 5: 28-29 

itatimia na wale "walio makaburini wataisikia sauti yake". 

 

Ndugu Thomas anaandika katika Eureka; “Manong'ona ya malaika yanaweza 

kuwaamsha wafu, wakati wanapumuliwa kwa amri Yake, ambaye ni Ufufuo 

na Uzima. Hii itakuwa" sauti kubwa "ingawa haisikiki kwa masikio ya 

nyama”. 

 

“na sauti ya Malaika Mkuu” - Malaika Mkuu pekee aliyetajwa katika 

maandiko ni Mikaeli, Yuda 9. Jina linamaanisha “Nani kama El”. Michael 

anaonekana kuwa malaika anayeshtakiwa kwa kuongoza hatima ya taifa la 

Israeli. Huu ndio maoni yaliyopatikana kutoka kwa aya kama vile Yuda 9, 

Dan. 10; 21, 12: 1. Inawezekana sana kwamba Mikaeli alikuwa malaika wa 

uwepo wa Yahwe (Isa. 63: 9), jina lililobeba malaika wa Kut. 23: 20-21 

ambaye aliandamana na Israeli kupitia jangwani na kukutana na Yoshua nje 

ya kuta za Yeriko akijielezea kama “mkuu wa jeshi la Yahwe”,  Yos. 5:14. 
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Kristo ndiye amebeba jina la Yahwe (Yohana 17: 6,26) na anaitwa 

“Mikaeli” katika Dan. 12: 1. Kwake sasa amepewa nguvu zote na mamlaka 

mbinguni na duniani pamoja na nguvu ya uzima na mauti; mamlaka ya 

kusamehe na kuadhibu dhambi mara moja iliyotekelezwa na Mikaeli - Kut. 

23:21. Kwa hivyo anakuja na  sauti ya Malaika Mkuu. 

 

“na parapanda ya Mungu” - Kifungu dhahiri hakipo katika maandishi. Kwa 

kweli inapaswa kusoma “tarumbeta ya Mungu”. Gr. SALPINX hutumiwa na 

LXX. kwa maneno mawili ya Kiebrania - angalia 1 Sam. 13: 3, 2 Wafalme 

12:13. Labda dalili kwamba tarumbeta imeunganishwa na zile zinazotumiwa 

katika huduma ya Hekaluni. 

 

Tarumbeta inayotajwa ni tarumbeta ya fedha iliyotumika kukusanyika Israeli 

mbele ya uwepo wa Bwana - Hesabu 10: 2-10. Siku ya kwanza ya Tishri 

(mwezi wa 7) Israeli walipaswa kuweka “ukumbusho wa kupiga tarumbeta” 

Law. 23:24. Hii ilitangaza njia ya siku ya Upatanisho au vifuniko mnamo 10 

siku ya Tishri ambayo katika mwaka wa Yubile ilionyeshwa kwa kupiga 

tarumbeta kote nchini - Law. 25: 8-10. Hii ni muhimu kwani ni dhahiri 

kwamba ufufuo (siku ya kufunika kwa Waliokombolewa) utatokea miaka 50 

haswa kabla ya sherehe za uzinduzi wa Yubile zinazohusiana na ufunguzi wa 

Milenia wakati wa Sikukuu ya Vibanda (siku ya 15 ya Tishri) - Zek. 14: 16. 

(Angalia maelezo juu ya 'Kipindi cha Yubile'). 

 

Kama “kelele”, sauti ya tarumbeta haitaweza kusikika kwa wote, kama vile 

tarumbeta za Apocalyptic ambazo kwa karne nyingi zimekuwa zikipiga 

dunia - Ufu. 8: 2. Baragumu ya ufufuo inahusishwa na kipindi cha tarumbeta 

ya saba - Ufu. 11: 15-19. 

 

“na wafu katika Kristo watafufuka kwanza” - Angalia mlolongo wa matukio 

yaliyotolewa na Mtume hadi hapa: - 

 

1. Watakatifu walio hai hawatangulii wafu. 

2. Kristo atarudi na "kelele" au amri ambayo itawaamsha wafu. 

3. Atakuja na mamlaka ya Malaika Mkuu kusamehe au kulaani, kukaribisha 

kushiriki au kufukuza. 

4. Wafu wamefufuliwa, atakusanya walio hai pamoja nao mahali pa hukumu. 

 

Kukosekana kwa kumbukumbu yoyote maalum juu ya hukumu ni kwa 

makusudi kabisa katika muktadha huu. Mada ya Mtume ni moja ya faraja 

kwa wengine ambao waliomboleza ndugu zao waliokufa (aya ya 13) na 
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anaanza kuonyesha utukufu na furaha kwa wote waliokufa na kuishi wakati 

wa kurudi kwa Kristo kama chanzo cha faraja na faraja - mstari wa 18. 

 

M. 17 – “sisi tulio hai na tunabaki” - 'tunabaki' ni Gr. PERILEIPO - 

kuondoka (sauti ya kati); kubaki kubaki, kuishi. Rejea kwa jamaa wachache 

ambao wataishi wakati wa kurudi kwa Kristo ikilinganishwa na wengi 

wanaohusika “ambao hulala katika mavumbi ya dunia”. 

 

“watanyakuliwa pamoja” - The Gr. neno HARPAZO linaashiria 

kunyakua, kukamata, kushika kwa nguvu kama mnyama wa porini 

anavyofanya mawindo yake. Hakuna dokezo la mwelekeo katika neno 

- inamaanisha sio kwenda juu au chini. Neno hilo linatumika kwa 

kuondolewa kwa Filipo kwenda Azotus (au Ashdodi) umbali wa maili 

20 kwa njia ya miujiza. Imetafsiriwa “kukamata” (Yohana 10:28), 

“vuta” (Yuda 23), “vuta” (Mdo. 23:10, na “!chukua” (Math. 11:12). 

 

Wahusika wanapaswa “kunyakuliwa” kwenda kwenye hukumu na 

nguvu ya kiungu isiyoweza kuzuiliwa kwa njia sawa labda na uzoefu 

wa Filipo. 

 

“katika mawingu” - Kifungu dhahiri kinakosekana, kwa hivyo 

Diaglott hutafsiri “kunyakuliwa na mawingu”. Mawingu haya ni 

mfano wa umati ulioitwa, na kuinuliwa juu ya bahari ya mataifa (Isa. 

57:20) na ushawishi wa Jua la Haki (Mal. 4: 2 na kuhifadhiwa kwa 

kusudi la kunyesha mafundisho ya Yahwe (Kum. 32: 2) juu ya 

ubinadamu uliyonyenyekea (Zab. 72: 6). Kwa hivyo Mtume 

anazungumza juu ya watakatifu waaminifu kama “wingu kubwa la 

mashahidi”. Umati mkubwa zaidi unajulikana kama “wingu” katika 

Eze. 38 : 9,16. 

 

Watakatifu watakusanywa katika kampuni kwa Mt. Sinai na simama 

kwa umati mkubwa mbele ya Jaji ambaye atatenganisha “kondoo na 

mbuzi”, ili aweze kuunda “wingu la mashahidi” katika hali yake ya 

utukufu (Ufu. 10: 1) na aende “amevaa” kukutana na “wingu” la 

Gogian juu ya milima ya Israeli. 

 

“kuonana na Bwana” - APANTESIS - kwa nia ya mkutano. Moulton 

katika sarufi yake ya Agano la Uigiriki anaandika, "Inaonekana 
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kwamba wazo maalum la neno hilo lilikuwa kukaribishwa rasmi kwa 

mtu mpya aliyefika". Katika Papyri hutumiwa kwa hakimu mpya 

aliyefika. Neno linatokea Math. 25: 6 kuhusiana na 'mabikira wenye 

busara' ambao walisimama kwenda nje na kukutana na Bwana Arusi, 

na tena katika Matendo 28:15 ya ndugu waliotoka kumlaki Paulo 

alipokaribia Roma. Ni dhahiri ilikuwa kawaida ya kuongoza raia wa 

jiji kwenda nje na kumsindikiza mtu mashuhuri katika hatua za 

mwisho za safari yake kama ishara ya heshima na katika juhudi za 

kupata idhini yake. 

 

Kusudi la kukusanyika katika uwepo wa Bwana itakuwa kwa hivyo 

kumheshimu Jaji wa dunia nzima na kupata idhini yake. 

 

“hewani” - Tena kifungu dhahiri kinakosekana: 'hewa' ni ishara ya 

‘anga’ ya kisiasa; ni eneo la angani au linaloongoza na inahusu 

serikali ya Kristo na watakatifu wake katika kizazi kijacho. Serikali 

hii itaundwa huko Sinai, ambayo itaendelea kutawala  dunia nzima. 

 

Hiyo ‘hewa’ ni ishara ya nguvu inayotawala iko wazi kutoka kwa 

marejeo kama vile Efe. 2: 2 na Ufu. 9:32. Katika mfano wa mti wa 

haradali (Mt. 13:32) Bwana alitabiri kuabudu watawala wa kidunia 

('ndege wa angani') wakati ufalme wa mbinguni umefunika dunia. 

Danieli anazungumza juu ya watakatifu waliotukuzwa kama nyota za 

anga (au anga) - Dan. 12: 3. 

 

Matumaini ya watakatifu ni kuhusishwa na Bwana Yesu Kristo katika 

ufalme wake sio tu kama warithi wa pamoja lakini kama “wafalme na 

makuhani”, wakitawala dunia kwa haki - Ufu. 5:10, 3:21, 20: 6. 

 

“ndivyo tutakavyokuwa pamoja na Bwana” - Hili ni tumaini zuri 

ambalo watakatifu wote wa kweli hufurahi. Utakuwa wakati wa 

baraka isiyoelezeka na hali ya furaha isiyo na mchanganyiko na 

furaha ambayo itadumu milele. Je! Hatupaswi "kufarijiana kwa 

maneno haya"? 
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TUTAJUAJE KRISTO AMERUDI KUHUKUMU NYUMBA? 

Kama mkusanyiko wa maisha ya uwajibikaji ni kufuata ufufuo, swali 

linaibuka ni aina gani ya dalili itakayopewa kwao kwamba Bwana 

yuko duniani. Kuonekana kwao kwa rafiki au jamaa ambaye alikuwa 

amelala katika Kristo itakuwa njia fulani ya kufunua kurudi kwa 

Kristo na njia hii sio bila mfano wa maandiko (Mt. 27: 52-53) wakati 

wa umuhimu mkubwa katika uungu mpango, lakini njia 

inayowezekana zaidi itakuwa kukabiliana na kila mtu anayewajibika 

na malaika ambaye ameteuliwa kufunika mambo yake. (Angalia 

maelezo kwenye Kiti cha hukumu). 

 

MBINU YA USAFIRI KUHUKUMU 

Ni dhahiri kutoka sehemu nyingi katika maandiko kwamba nguvu za 

kimungu zinawawezesha wale waliopewa hizo (k.v malaika; Bwana 

mwenyewe) kuvuka umbali mrefu kwa muda mfupi sana. 

 

Idadi ya wanadamu wamepata athari za nguvu hii na wamesafirishwa 

nayo, ambayo ni: 

 

Henoko - Mwa. 5:24, Ebr. 11: 5 

Eliya - 2 Wafalme 2:11 

Wanafunzi 12 - Yohana 6: 15-21 

Filipo - Matendo 8: 39-40 

 

Katika kisa cha wanafunzi katika mashua huko Galilaya, nguvu ya 

kimungu ilitumika kufanya muujiza. Mara moja na mara moja 

walisafirishwa hadi pwani ya Ziwa umbali kidogo. Vivyo hivyo, 

pamoja na Philip inaaminika kuwa mara moja "alinyakuliwa" maili 20 

hadi Azotus. 

 

Labda waliojibika watasafirishwa kwa njia sawa na viunga vya kiti 

cha hukumu cha Kristo. 

 

KUWA PIA TAYARI 

Je! Tunaamini kuja kwa Bwana kumekaribia? 
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Tutakutana naye vipi, kwa furaha au kwa hofu? 

Je! Atakuwa na uwezekano wa kutambua 

Ndani yetu wapumbavu au mabikira wenye busara? 

 

Tunafanya jibu kama tunavyoishi kila siku; 

Katika kile tunachofikiria, katika kile tunachotoa, 

Kwa kile tunaweza kusema, kwa vitendo tunafanya, 

Mfumo wa maisha ambao tunafuata. 

 

Njia mbili ziko wazi, nyembamba na pana; 

Mabwana wawili kutumikia, mwili au Bwana; 

Ulimwengu na furaha yake inaweza kudai upendo wetu wa kweli, 

Au mapenzi yawekwe juu ya kile kilicho hapo juu. 

 

Wakati ni mfupi sasa, Bwana yu karibu; 

Na atakapotokea, tutasimama wapi tu? 

Wengine upande wa kushoto wataondoka usiku, 

Nani anaweza kufikiria hofu na shida zao! 

 

Lakini Ο kwa furaha ya wale walio kulia, 

Wakifurahi kwa sifa, kwa utukufu na nguvu! 

Basi tuwe tayari, kuweza kuomba, 

Kwa kutetemeka, lakini kwa furaha, "Njoo, Bwana, leo ' 
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WAJIBU WA HUKUMU YA KIMUNGU 

SWALI LA WAJIBU 

Akizungumza na Warumi Mtume aliandika, “sisi sote tutasimama mbele ya 

kiti cha hukumu cha Kristo”, Rum. 14:10. Vivyo hivyo kwa Wakorintho 

alisema, “Kwa maana lazima sisi sote tuonekane mbele ya kiti cha hukumu 

cha Kristo”, 2 Kor. 5:10. Katika taarifa ya jumla zaidi katika 2 Tim. 4: l 

alisema kwamba Kristo atawahukumu “walio hai na waliokufa wakati wa 

kuonekana kwake”, lakini sio wote walio hai na wafu: ni wale tu ambao 

kama ndugu wa Kirumi na Wakorintho walikuwa na jukumu la hukumu kwa 

ujuzi wao wa ukweli. 

 

Ujuzi ndio msingi wa uwajibikaji - Yohana 12: 46-48, 15:22, 9:41, Rum. 2: 

12-16. Wale ambao wamepata ujuzi wa Ukweli wa kutosha kuwaleta kwenye 

utambuzi wa kile Mungu anataka kutoka kwao watawajibishwa kwa hukumu 

bila kujali jibu lao kwa maarifa hayo. Hii ni dhahiri kutoka kwa vifungu 

vingi vya maandiko - Luka 13: 24-28, Mt. 8: 10-12, Luka 10: 9-16, n.k  

Wanadamu wamegawanywa katika sehemu kuu mbili na maarifa-

walioangaziwa na wasio na mwanga. Kikundi kilichoangaziwa kinaweza 

kugawanywa zaidi kuwa tatu kulingana na ufafanuzi uliotolewa na Peter - 1 

Pet. 4: 17-18. 

 

1 Petro 4: 17-18 

Kuna makundi matatu tofauti kati ya yale yaliyoangaziwa na Ukweli. 

Wao ni, kulingana na Mtume Peter: 

 

1. Watakatifu wenye haki au wacha Mungu 

2. Watakatifu wasiomcha Mungu 

3. Wenye dhambi walioangaziwa 

 

Matumizi ya maneno ‘watakatifu’ na ‘wenye dhambi’ hutofautisha wale 

ambao wanawajibika kwa hukumu ya kimungu kutoka kwa wale ambao 

wanawajibika kwa hukumu ya kimungu, katika kesi hii. Kwa kweli 

wanadamu kimsingi wamegawanywa katika matabaka mawili, watakatifu na 

wenye dhambi na kila moja ya madarasa haya imegawanywa tena katika 

vikundi viwili, yaani, watakatifu wa kimungu na wasiomcha Mungu na 

wenye dhambi walioangaziwa na wasio na nuru. 
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WATAKATIFU NA WADHAMBI 

Kila mtu aliyezaliwa chini ya katiba ya dhambi ni ‘mtenda dhambi’, 

aliyepewa asili inayosababisha dhambi - angalia Rum. 5:19 na Elpis 

Israel uk. 129-131. Mtu anapotii mwito wa injili na kuingia uhusiano 

wa agano na Mungu, anaitwa "mtakatifu" au aliyetakaswa - Warumi 

1: 7, 1  Kor. 1: 2. 

 

KUWAJIBIKA AU KUWAJIBIKA? 

Uwajibikaji ni hali ya kuwajibika kwa jambo lililokabidhiwa utunzaji 

wa mtu. Huu ndio msimamo wa wale wanaofurahia hadhi ya agano, 

au “watakatifu”. Lazima wajibu juu ya jinsi wanavyoshughulikia 

malipo waliyopewa na kwa njia ya kutekeleza majukumu ambayo 

hadhi ya agano inawapa. 

 

Uwajibikaji ni dhima ya kutoa akaunti. Wale “wenye dhambi” ambao 

wameangaziwa na Ukweli lakini wamekataa kukubali majukumu yake 

hata hivyo watalazimika kutoa hesabu ya kwanini walikataa hivyo. 

Watawajibika, lakini hawawajibikii kwa Ukweli ambao wameupuuza. 

 

Kwa hivyo tabaka mbili na vikundi vinne vinaweza kuonekana kama 

vimesimama katika uhusiano na hukumu ya kimungu kwa njia 

ifuatayo: 

 

“Wenye dhambi” wanahesabiwa haki kwa imani kwa kujibu 

mafundisho ambayo hupewa kwao, kwa hivyo wale waliokataa lazima 

watoe hesabu kwa nini walilikataa Neno - Yohana 12: 46-48. 

 

“Watakatifu” wanahesabiwa haki kwa matendo kwa kuliishi Neno, 

kwa hivyo watawajibika kwa amana takatifu ya Ukweli waliyopewa 
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na lazima wajibu juu ya jinsi walivyoitumia. Kwa hivyo itakuwa 

kwamba watakuwa wacha Mungu au wasiomcha Mungu kulingana na 

matendo yao. 

 

UFUFUO WA KIKUUU UASI YA KITABU 

Ni wale tu wanaohusika na hukumu ndio watafufuliwa kutoka kwa 

wafu. Dhana ya ufufuo wa ulimwengu wote ulioendelezwa na 

madhehebu fulani ya kidini sio ya kimaandiko kabisa kama 

inavyothibitishwa na yafuatayo: - 

 

 Dan.12: 2 "Wengi (lakini sio wote) wa hao waliolala katika 

mavumbi ya dunia wataamka." 

Isa.26: 14 "Wamekufa, hawataishi; wamekufa, hawatafufuka; kwa 

hiyo umetembelea na kuharibu na kufanya 

kumbukumbu zao zote zipotee." 

Isa.43: 17 "Atoa gari na farasi, jeshi na nguvu; watalala pamoja, 

hawataamka; wametoweka, wamezimwa kama kamba." 

Zab. 49: 

19-20 

"Yeye (mgn. Nafsi) atakwenda kwa kizazi cha baba 

zake; hawataona nuru kamwe. Mtu aliye na heshima na 

asiyeelewa, ni kama wanyama wanaoangamia." 
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UFUFUO 

MAANA 

Neno la Kiyunani ANASTASIS linalomaanisha kuinuka, kusimama (kutoka 

mzizi ANISTEMI, kusimama, kusababisha kuinuka) hutumiwa mara 42 

katika Agano Jipya na hutafsiriwa mara 39 'ufufuo', mara moja 'kufufuka' 

mara moja ‘akafufuka tena’, na mara moja ‘hiyo inapaswa kuongezeka’. 

 

Kwa hiyo ufufuo ni kusimama kwa wafu. Ufufuo utakuwa uumbaji mpya wa 

viumbe vya zamani katika hali ile ile ya kiakili, maadili, na mwili ambayo 

walikuwa nayo kabla ya kifo chao. 

 

Mtume Paulo anashughulikia kwa kirefu mada ya ufufuo katika 1 Kor. 15 na 

hotuba hii pamoja na kutekelezwa kwa mfano wa ufufuo wa Danieli 

uliorekodiwa katika Dan. 10 itaunda msingi wa maelezo yafuatayo. 

 

MAFUNZO YA PAULO KUHUSU UFUFUO - 1 Kor. 15: 35-54 

Mtume anajaribu kuwajibu wengine katika eklezia ya Korintho ambao 

walikana kabisa mafundisho ya ufufuo. Anakanusha hoja zao katika sehemu 

hii na katika mchakato anaonyesha mchakato mzima wa ufufuo hadi kufikia 

lengo lake la mwisho - kiumbe kisichoweza kuharibika, kilichotukuzwa. 

Anaonyesha kuwa hali hii ya mwisho ni moja ya ‘tofauti na kitambulisho’, 

i.e. mtu aliyetukuzwa na mwili usiokufa atabaki na umbo lake la msingi la 

mwili, kitambulisho cha kibinafsi, tabia na sifa za maadili. 

 

M.35 – “Wafu wamefufuliwaje” - Ndugu Thomas anatafsiri, “Wafu 

wamejengwaje”. Neno 'kuinuliwa' kuwa EGEIRO linamaanisha kuamsha, 

kuamka, kuamsha, kusababisha kuinuka na kwa sauti ya sauti, kujenga upya, 

kuinua, kusababisha kuwepo. 

 

“na wanakuja na mwili gani” - Ndugu Thomas anatafsiri, “na 

wanakusanya kwa mwili gani”. Neno 'na' linapaswa kutafsiriwa 

‘kwenye’ au ‘kwa’. Paulo anatarajia swali la wapinzani wake. Swali 

ni - wanafufuliwa kwa kusudi gani? Je! Watabaki kama walivyo 

baada ya 

ufufuo? Watachukua mwili gani wakati "ujenzi" umekamilika? 
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M.36 – “Wewe mpumbavu” - mshangao uliotafsiriwa na Rotherham, 

“moja rahisi”, na Diaglott, “Ewe mpumbavu”. Neno 'mpumbavu' ni 

APHRON - bila akili, hana akili, amekosa kanuni yoyote nzuri. Paulo 

anasukumwa kuwakemea wapinzani wake kwa sababu hata maumbile 

yenyewe aliwafundisha kanuni za ufufuo. 

 

“kile upandacho” - SPEIRO (sauti inayotumika) kutawanya mbegu, 

kupanda mbegu. Ni muhimu kutambua kwamba wakati mtume 

anafananisha mbegu iliyopandwa na maiti iliyowekwa chini, msisitizo 

wake sio juu ya mwili uliokufa au kufutwa kwake lakini juu ya mwili 

mpya ambao huibuka wakati wa ufufuo. Hii inalingana na swali 

alilotarajia alilouliza katika aya ya 35 – “au wao hutoka kwa mwili 

gani?” Akili ya mtume imegawanyika kwa nguvu juu ya suala 

ambalo lilimkabili huko Korintho - je, ufufuo wa mwili ni ukweli au 

ni hadithi? Wengine huko Korintho walidhani kuwa ni hadithi kwa 

sababu akili zao za Wagiriki hazingeweza kuelewa ni vipi 

inawezekana kwa mtu kuinuliwa baada ya karne nyingi za kufutwa 

kuwa sawa na nafsi yake ya zamani, kiakili, kimaadili, na kimwili, 

lakini wanafalsafa wa Korintho. hata hakuwa amezingatia hali ya asili 

ya kupanda nafaka ambayo ilionyesha wazi kanuni zinazohusika na 

kushuhudia uwezekano wake katika nyanja ya mwanadamu. 

 

“haihuishwa isipokuwa ikifa” - Neno 'kuhuishwa' ni ZOOPOIEO - 

kufanya hai, kutoa uhai. Hii ni marejeo ya moja kwa moja kwa 

maneno ya Kristo katika Yohana 12: 23-26. Kanuni ya maumbile ni 

kwamba maisha mapya yanatanguliwa na kifo cha mwili wa mbegu 

asili - kwa hivyo iko pia katika nyanja ya mwanadamu, kwa hali ya 

mwili na kiroho. 

 

MASHARTI 'YAMEPANDA' NA 'KUFUFULIWA' Kama 

inavyotumika katika 1WAKORINTHO 15: 36-52 

Kuna maoni kadhaa ya sasa juu ya maana ya kifungu “Imepandwa” 

iliyotumiwa na mtume katika 1 Kor. 15: 4244. Mapendekezo makuu 

ni: - 
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1. Kwamba sisi 'hupandwa' wakati tunazaliwa katika hali na 

mazingira yanayohusiana na ufisadi, aibu, udhaifu, na vitu vya asili. 

Hii ‘kupanda’ inasemekana hukoma wakati wa kifo na inafuatwa na 

mchakato wa ufufuo na ‘kuinua’ ambayo mwishowe husababisha 

kutokufa na kutokuharibika. Maneno ya Paulo yanalinganishwa na 

mfano wa Mpanzi na marejeo ya Bwana “nafaka ya ngano” katika 

Yohana 12: 24-26 ili kuonyesha kwamba 'kupanda' katika maisha ya 

mwamini kwa kweli ni mchakato wa ‘kufa’ – “Ninakufa kila siku” - 1 

Kor. 15:31. 

2. Kwamba sisi 'hupandwa' wakati maiti yetu imewekwa ardhini 

baada ya mfano wa kupanda nafaka katika ardhi iliyolimwa. 

3. Kwamba sisi 'hupandwa' wakati tunaitwa kutoka kaburini wakati 

wa ufufuo wa wafu. 

Uchunguzi muhimu wa maoni hayo matatu 

Tazama 1. - Wakati tafsiri hii ya kifungu “imepandwa” inajibu 

ugumu fulani katika 1 Kor. 15 na inaweka wazi mafundisho ya 

kimaandiko juu ya kupanda na kuvuna katika Ukweli hata hivyo 

inatoshea vibaya sana katika muktadha wa hotuba ya Paulo juu ya 

ufufuo. Je! Tunapaswaje kupatanisha maoni haya ambayo ‘kupanda’ 

kunahusiana na maisha na majaribio na sentensi ya utangulizi ya 1 

Kor. 15:42 – “Ndivyo pia ufufuo (ANASTASIS unasimama) wa 

wafu”? Sentensi hii huunda daraja kati ya aya ya 38 na aya ya 42 

ambayo imegawanywa na upanuzi wa wazazi wa kifungu hicho “na 

kwa kila mbegu mwili wake mwenyewe”, mstari wa 38. Somo la Paulo 

ni wazi kabisa ufufuo wa mwili uliokufa sio uhai na majaribio ya 

kiumbe hai. Anaelezea swali “Je! Wafu hufufuliwaje? Na” kwenda 

“au” kwa mwili gani wanatoka? " (Mst. 35). Tafsiri yoyote ya 

kifungu “imepandwa” kwa hivyo lazima iwe sawa na mada hiyo na 

tafsiri hii haiwezi kufanywa kutoshea muktadha. 

 

Tazama 2. - Pingamizi lililoendelea dhidi ya maoni haya ni kwamba 

Paulo anasema katika 1 Kor. 15:44, “Inapandwa mwili wa asili” na 

hutumia maneno PSUCHIKON SOMA kumaanisha mwili ulio hai. 

Hii moja kwa moja inaondoa uwezekano wa kutaja mazishi ya mzoga 

aliyekufa. Hii ni sahihi kwa kuzingatia muktadha wa Mst. 42-44 

lakini sio halali kwa kuzingatia kifungu cha 36. Sababu ya hii iko 
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katika sauti tofauti ya neno “hupandwa” linalotumiwa na mtume. 

Katika aya ya 36 na 37 neno SPEIREIS limetumika na liko katika 

sauti inayotumika ikimaanisha tendo la kutawanya na kupanda 

mbegu. Walakini, katika aya ya 42-44 neno SPEIRET- AI limetumika 

na liko katika sauti ya kimya. Kulingana na muktadha neno hili 

halihusiani sana na tendo la kupanda bali matokeo ya kupanda, kwa 

hivyo Ndugu Thomas anaitafsiri, “inachipuka” ikimaanisha mwili wa 

chipukizi wa mbegu iliyopandwa. (Angalia chini ya neno SPEIRO 

katika Kigiriki-Kiingereza Lexicon ya Liddell na Scott). Muktadha 

unahitaji sisi kukubali maana hii. Kwa kuzingatia kwamba mafungu 

ya 39-41 ni maneno ya wazazi, aya ya 42 inaweza kusomwa mara 

moja kufuatia aya ya 38 ambapo muktadha unarejelea mwili wa 

chipukizi - ishara ya kwanza inayoonekana ya kupanda; kuibuka 

kutoka kwenye ardhi ya mmea mpya. Kwa hivyo, mtume 

analinganisha upandaji wa mbegu na kuzika kwa maiti katika aya ya 

36 na 37 na anaendelea kutumia mfano wa kuota kwake kutoka 

ardhini kulingana na ufufuo wa mwili. Baada ya kukuza mada yake 

hadi wakati huu mtume anasema, “Ndivyo ilivyo pia kwa ufufuo wa 

wafu huchipuka katika ufisadi...” Kwa hivyo 'kupanda' kwa aya ya 42 

kunahusiana na mwili mpya uliofufuliwa kama unavyotokea katika 

hali ya ufisadi, aibu, udhaifu, na maisha ya asili. 

 

Tazama 3. - Huu ndio maoni yaliyotolewa na Daktari Thomas katika 

kitabu chake “Anastasis” (1866) na msingi wake ni juu ya maana ya 

neno “lililopandwa” katika aya za 42-44 zilizoelezewa hapo juu 

katika Mtazamo wa 2. Pingamizi pekee kuinuliwa dhidi ya maoni 

haya imekuwa kwamba wakati wa ufufuo waumini 'huvunwa' sio 

'kupandwa'. Hiyo ni kweli, lakini hoja kama hiyo inashindwa 

kuzingatia tofauti ya maana ya neno SPEIRETAI linalotumiwa katika 

sauti ya kimya au mahitaji ya muktadha. Ikiwa maana ya neno 

lililotolewa na Daktari Thomas inakubaliwa, na waandishi wengine 

mashuhuri wa Kamusi wanaunga mkono tafsiri yake, basi udhaifu na 

batili ya pingamizi hili linaonekana mara moja. Paulo anazungumza 

juu ya “kuchipuka” kwa mwili uliofufuliwa na istilahi hizo bila shaka 

zinahusiana na ufufuo. 
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‘WAMEFUFULIWA WAKIWASHIKA’ - 1 Kor. 15:52 

Tafsiri mbili tofauti zimewekwa juu ya kifungu hiki. 

Wao ni:- 

 

1. Kwamba wafu wanafufuliwa na miili isiyoharibika, yaani wanatoka 

kaburini wakiwa hawafi. Mafundisho haya ni ya kawaida 

inayojulikana kama 'kuibuka kutokufa'. 

 

2. Kwamba wafu 'wamefufuliwa', 'wamefufuliwa', 'kujengwa upya', na 

'kusababishwa kuwapo' na mchakato katika hatua kwa mwisho 

kutokuharibika. 

Uchunguzi wa tafsiri mbili 

Tafsiri 1. - Mafundisho haya yanaondoa hukumu ya “wenye haki na 

wasio haki” mbele ya mahakama ya Kristo; huwaacha watakatifu 

waliojibika lakini wasiostahili na wenye dhambi wanaowajibika 

kaburini, na hufanya vurugu vivyo hivyo kwa mafundisho mengine 

mengi ya “imani moja”. Mtume hasemi, “Wafu wamefufuliwa wasiwe 

na uharibifu”, lakini “wafu wamefufuliwa wasiwe na uharibifu”. Kila 

kitu kinategemea neno “kukulia” na uchunguzi unaonyesha kwamba 

haipaswi kuchanganyikiwa na ANASTASIS au “kusimama” kwa 

wafu. 

 

Tafsiri 2. - Neno la Kiyunani lililotafsiriwa 'kukulia' ni EGEIRO 

linalomaanisha kuamka, kuamka, kuamsha, kusababisha kuamka, n.k. 

15:52 ni kwa sauti ya kupita. Neno lina matumizi mapana katika N.T. 

na inahusiana na kuongezeka kutoka kwa ugonjwa, kukaa au kulala; 

kuonekana au kuinuka ili kuchukua nafasi katikati ya watu; kuinua 

majengo; kuamka dhidi ya, na vile vile kufufuka kwa wafu. Kwa 

kifungu “atafufuliwa” ambacho kwa Kiyunani ni neno 

EGERTHESONTAI Dr Thomas anatoa maana “kuinua, au tena, 

kujenga tena, kusababisha kuwepo” na anaongeza kuwa 

“inajumuisha mchakato mzima wa kujenga upya kutoka kuamka kwa 

kuhuisha” katika kutokufa. Kwa hivyo mtume anafundisha kwamba 

wafu “huibuka” wakiwa katika hali ya ufisadi, aibu, na udhaifu, 

lakini wakati wakichunguzwa wanaostahili uzima wa milele 
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“husababishwa kuwapo” kwa mchakato wa “kujenga upya” katika 

hali ya kutokuharibika, na nguvu. 

 

M.37 – “haupandi huo mwili utakaokuwa” - Roth. – “sio mwili 

utakaokuwapo haupandi”. Mwili wa chipukizi hutofautiana na mwili 

asili wa mbegu kama vile mmea mzima kabisa. 

 

“lakini nafaka tupu” - Roth. – “lakini kiuno uchi”. Maelezo 

yanayofaa juu ya maiti asiye na uhai aliyelazwa kama mbegu ardhini.   

 

“inaweza kuwa na nafasi ya ngano” - Roth. – “ikitokea hivyo ya 

ngano”. 

 

M.38 – “Lakini Mungu huipa mwili kama vile ilivyompendeza” - 

Neno “radhi” ni THELO linalomaanisha kutaka, kutamani, kutamani. 

Ni kanuni ya kimungu isiyobadilika kuwa vitu vyote huzaa “kwa aina 

zao”, Mwa. 11: 12, 12, 21, 24, 25. Hakuna mkanganyiko katika 

maumbile na kanuni hiyo hiyo itatumika kwa mwili uliofufuliwa. 

Mwili uliowekwa kaburini baada ya kuishi katika hali ya ufisadi, aibu, 

na udhaifu hautafufuliwa katika hali ya ukamilifu, kutokuharibika, 

heshima na nguvu. Binadamu hawezi kuwa malaika wala wa 

ulimwengu kupaa mbinguni bila mabadiliko kamili yaliyotokana na 

kuingilia mapenzi ya Mungu. 

 

M.39-41 - Mistari hii inaunda taarifa ya kiutaratibu na mtume juu ya 

anuwai na ubora wa mwili katika uumbaji na utofauti wa utukufu kati 

ya miili ya duniani na ya mbinguni. Kwa kuwa hii haihusiani moja 

kwa moja na somo la sasa noti hizi zitapita kwenye aya ya 42. 

 

M.42 – “Ndivyo ilivyo pia kwa ufufuo wa wafu” - Neno ANASTASIS 

linalomaanisha “kusimama” linapatikana hapa. Ndugu Thomas 

anatafsiri “Ndivyo ilivyo pia kusimama kwa wafu”. Sentensi hii 

inaunganisha somo la aya ya 37, 38 na 42 pamoja kama 

ilivyoonyeshwa katika maelezo ya awali. Mtume amezungumza juu 

ya mbegu kupandwa, kufa, na kuchipuka katika maisha mapya kwa 

aina yake. Hili analilinganisha na ufufuo au kusimama kwa wafu 

kutoka kwenye mavumbi ya ardhi. 
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“hupandwa katika uharibifu” - Neno 'hupandwa' katika hii na aya 

zifuatazo ni SPEIRETAI na iko katika sauti ya kimya. The Greek-

English Lexicon ya Liddell na Scott chini ya neno SPEIRO inasema 

“passiv, kuruka juu au kuzaliwa”. Hii inalingana na Dk Thomas 

ambaye hutoa maana kama "kuzaliwa au kuzaliwa". Muktadha hata 

hivyo, lazima hatimaye iamue maana ya neno linalotumiwa na 

mtume. Ni rahisi kupotosha kifungu cha maandiko kama hii kwa 

matumizi madhubuti ya kivuli kimoja cha maana ya neno la Kiyunani 

ambalo linapingana kabisa na msukumo wa hoja. Hakuna hofu ya 

kosa hili kufanywa katika aya hii. Muktadha unahusu wazi kuchipuka 

kwa mmea mpya ulioota kutoka ardhini, na hii inalinganishwa na 

kusimama kwa wale waliokufa. Kwa hivyo, Dk Thomas hutafsiri kwa 

usahihi kifungu, “Imeota”. 

 

Mwili uliofufuka “umechipuka” katika hali ya ufisadi ambayo ilikuwa 

hali ya asili yake kabla ya kifo. Iko katika hali sawa kabisa ya 

maumbile na uwepo wake wa hapo awali na inabaki katika hali hiyo 

hadi 'ilipoinuliwa' au kuruhusiwa kuangamia tena kwenye mavumbi. 
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“hufufuliwa katika hali ya kutoharibika” - Neno 'kufufuliwa' ni 

EGERTHESONTAI na linaashiria kuinua, au tena, kujenga upya, 

kusababisha kuwepo. (Tazama maelezo juu ya neno hili katika 

sehemu ya sanduku lililopita). Dk Thomas anasema kwamba neno 

“linajumuisha mchakato wote wa kujenga upya kutoka kuamka hadi 

kuhuisha”. Mtu aliyeamshwa kutoka usingizini katika mavumbi ya 

dunia anachukua utambulisho wake wa zamani, kiakili, kimaadili, na 

kimwili na anasimama mbele ya kiti cha hukumu cha Kristo katika 

hali ya 'ufisadi', 'udhaifu', 'aibu', mwenye ya mwili wa asili, ulio hai. 

Ikiwa imekubaliwa kama Kristo anastahili, watakatifu watabadilika 

“kwa muda mfupi, katika kupepesa kwa jicho” kuwa hali ya 

kutokuharibika au kutokufa. Halafu anasemekana "kukulia katika 

kutoharibika". Hii ni hatua ya tatu na ya mwisho ya mchakato baada 

ya muundo wa kufuga nafaka. 

 

Hatua hizo tatu ni: - 

 

1. Mwili wa mbegu - Kuzikwa kwa Maiti 

2. Mwili wa chipukizi - Ufufuo 
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3. Mwili ulioinuliwa - Kutokufa 

 

Hatua hizi zinaonyeshwa kwenye mchoro. 

 

Katika aya ya 42 hadi 44 mtume anaonyesha tofauti kati ya mwili 

uliofufuliwa na mwili uliotukuzwa. 

 

Kumbuka muundo wa tofauti hizi: - 

 

“Imepandwa” “Imefufuliwa” 

'Inachipuka' 'Imesababishwa kuwapo' 

IN IN 

Ufisadi Utukufu wa Dharau 

Udhaifu Nguvu 

Mwili wa asili Mwili wa kiroho 

 

M.43 – “fedheha” - ΑΤΙΜΙΑ - inaashiria aibu, fedheha, fedheha. 

“utukufu” - DOXA - inaashiria sifa, uzuri, uzuri, utukufu. 

“udhaifu” - ASTHENEIA - inaashiria upungufu wa nguvu, udhaifu, 

udhaifu, udhaifu. “nguvu” - DUNAMIS - inaashiria uwezo wa asili, 

nguvu ya asili, uwezo wa kitu chochote. 

 

M.44 – “mwili wa asili” - PSUCHIKON SOMA - mwili ulio hai. Hii 

basi inalinganishwa na mwili wa kiroho au mwili uliowezeshwa na 

Roho. 

 

M.45 - Katika aya hii mtume anaonyesha tofauti kati ya maisha ya 

asili na maisha ya kiroho katika hali ya kufufuka kwa kulinganisha 

Adamu wa kwanza na Adamu wa mwisho. 

 

“Mtu wa kwanza Adamu” - Adamu ndiye mtu pekee (isipokuwa 

Hawa) ambaye hakuweza kutokea kwa mchakato wa kutunga mimba 

ndani ya tumbo la uzazi na kuzaliwa. Aliumbwa kuwa kiumbe 

aliyekomaa na Elohim kutoka kwa mavumbi ya ardhi kwa mfano wao 
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na mfano wao, Mwa. 1:26. Uzoefu wake unafanana kabisa na ule wa 

yule aliyefufuliwa ambaye vile vile ataundwa kutoka kwa mavumbi 

kuwa sura ile ile na mfano wake wa zamani. 

 

“alifanywa nafsi hai” - Roth, na Diag. – “akawa roho hai”. Ubora wa 

asili yake ulikuwa wa asili, mchanga, wenye uwezo wa rushwa. Hii ni 

nukuu ya moja kwa moja kutoka Mwa. 2: 7. 

 

“Adamu wa mwisho alifanywa roho ya kuhuisha” - Diag. – “Adamu 

wa mwisho roho ya kutoa uzima”. Kristo 'alikua' roho ya kuhuisha 

kwa mchakato wa 'kuwainua' kama ndugu zake. Tazama Rum. 14: 9. 

 

Neno ‘kuhuisha’ ZOOPOIEO lilitokea katika kifungu cha 36 na 

linaashiria kufanya hai, kutoa uhai. Kristo amefufuliwa asiwe na 

uharibifu 'na kuinuliwa na Baba kuwa Jaji na mpeanaji wa uzima wa 

milele kwa wote wanaostahili - Yohana 5: 21-29. 

 

HALI AU ASILI YA MWILI UFUFUA 

Katika “Anastasis” Dk. Thomas anasema katika hafla kadhaa kwamba 

mwili uliofufuliwa utakuwa katika hali na maumbile kama mwili wa 

Adamu kabla ya kukosea na kuuawa. Nukuu zifuatazo zitatosha 

kufunua akili ya Daktari juu ya hatua hii mnamo 1866. 

 

“Haya ni maisha yetu ya sasa, yaliyopitishwa wakati wa kufa, na 

kurejeshwa wakati tunapoamka kutoka usingizini katika mavumbi ya 

kuzimu. Sisi ni kama vile Adamu alivyokuwa wakati alitoka kwa 

mkono wa Muumba. Uhai ni wa kikaboni na unaoweza kuisha; na 

unahusika na usumbufu kutoka kwa sababu yoyote inayofanya kazi 

kimahakama.” 

 

“ili mwili uwe na wasiwasi katika jambo hilo, mhusika mmoja aliye 

kwenye kumbukumbu ya Kitabu cha Uzima cha Mwana-Kondoo, 

atakapotukuzwa, atakuwa amehusiana na miili mitatu, zaidi au chini 

ya uhusiano wa karibu - kwanza, mwili wa dhambi; pili, mwili kama 

wa Adamu kabla ya kutenda dhambi: wa tatu ...” 
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“Umati mbele yake katika hatua hii ya ufufuo, ambayo ni 

ANASTASIS tu, au kusimama, wako katika ufisadi, fedheha, udhaifu, 

na asili; kwani sifa hizo za mwili ni sehemu ya miili yote iliyozaliwa 

au iliyotungwa vumbi – ‘Vumbi la dunia, ya udongo’; lakini miili 

'nzuri sana', kwa maana kwamba Adamu wa kwanza alikuwa 'mzuri 

sana' kabla ya kutenda dhambi.” 

 

Inaonekana kwamba Daktari Thomas alipitisha maoni haya kwa 

msingi wa muktadha wa nukuu ya Paulo ya Mwa. 2: 7 katika 1 Kor. 

15:45 lakini kama ilivyoonyeshwa katika maandishi ya awali, 

inaonekana dhahiri kwamba mtume huyo anapingana tu na asili na wa 

kiroho, wa dunia na wa mbinguni na wa duniani na wa mbinguni. 

Kwa kweli sio kusudi lake kwamba tunapaswa kudhani kuwa mwili 

uliofufuliwa utakuwa katika hali nzuri sana lakini katika hali ya asili 

na ya kidunia tofauti na imani ya wengine kwamba mwili ungeibuka 

na kutokufa. 

 

Kuhusiana na hatima 

Imependekezwa kuwa maoni ya Dk Thomas ni sahihi ikiwa 

yanaonekana kutoka kwa maoni ya uhusiano wa Adam na hatima. 

Adamu, kabla ya kutenda dhambi, hakuwa chini ya kifo na hatima 

yake ilitegemea kuingilia kati kwa amri au hukumu ya kimungu 

ikimtendea kihalali kumpa kutokufa au kumpeleka katika kifo au kifo. 

Hii inasemekana kuwa hali ambayo wafu wakiwa wamefufuliwa 

watasimama mbele ya Kristo. Watafufuliwa katika hali 'nzuri sana' 

wakiwa wamelipa deni yao kwa Sheria ya dhambi na mauti na kupata 

matokeo ya kifo. 

 

Inaonekana kuna ushahidi mdogo kwa maoni haya hata hivyo. Kati ya 

visa vingi vya ufufuo katika maandiko kuna zingine ambapo mwili 

ulitoweka (kama vile Mt. 27: 52-53) na zingine mahali ambapo 

ufisadi ulikuwa umeingia (kama vile Yohana 11:39). Katika visa 

vyote vya ufufuo ni dhahiri kwamba kila mtu, isipokuwa Bwana 

mwenyewe, alikufa tena kwa wakati wake na alipata ufisadi. Ni wazi 

kwa hivyo kwamba mwili uliofufuliwa unabaki chini ya kifo. Hii 

inalingana na mfano ulioonekana katika ufufuo wa kawaida wa 
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Danieli na wa Bwana mwenyewe ambaye alimwamuru Mariamu 

asimguse mpaka “amepanda” kwenda kwa Baba yake. (Yohana 

20:17) 

 

Dk Thomas katika Eureka Juzuu ya Tatu 

Kadiri wakati ulivyozidi kwenda mbele, baada ya kuchapishwa kwa 

Anastasis inaonekana kwamba Daktari alibadilisha ufahamu wake juu 

ya hali ya mwili uliofufuliwa. Nukuu chache kutoka kwa juzuu ya tatu 

ya Eureka zinaonyesha vya kutosha jambo hili. 

 

“Hii isingekuwa imethibitishwa kwake (Kristo) wakati alikuwa 

amekufa. Lakini mwili uliokufa ukafufuliwa tena. Ilirejeshwa kwa 

maisha yake ya zamani; ikarudishwa kwa kile kilichokuwa hapo 

awali; Yesu aliyefufuka alisubiri kubadilishwa, au kugeuzwa, kuwa 

kile hakuwa akitokea kaburini. Waumini wa kweli ambao wanatarajia 

kutokufa, wakijua kwamba mwili na damu haziwezi kuurithi ufalme, 

pia wakisubiri kubadilishwa au kubadilishwa kuwa vile walivyo. 

Msimamo wa Yesu na mabaki haya ni sawa.” Ukurasa 383 

 

“Kuja huku kwa sehemu za baadaye za mtu kamili kutoka 

makaburini, kunawaweka katika usawa na wachache kati ya walio hai, 

ambao wanaweza kufikia ukamilifu pamoja nao. Katika usawa huu ni 

sawa kifikra, kimaadili, na kimaada sawa “. Ukurasa 586  

“Lakini, kupita kwa kaburi hakusafishi mtu yeyote. Wale ambao 

hutoka huko,” Toka “na maumbile yale yale waliyobeba ndani yake, 

na kwa hivyo kuja kwao ni ufufuo. Ikiwa mwili huo huo haukutokea 

uliozikwa, haingekuwa ufufuo, lakini kuamka tu, kama ilivyo kwa 

mtu wa kwanza Yeye (Yesu) alimfufua Yesu yule yule aliyezikwa, tu 

badala ya kuwa amekufa, alikuwa hai tena. Alizikwa chini ya laana ya 

Sheria, ambayo ‘ilimfanya laana kwa ajili yetu’ kwa faida yetu (Gal. 

3:13): Alitokea wakati Sheria hiyo hiyo ilikuwa ikifanya kazi na 

kufanya kazi, kutokea kwake kwenye uwanja wa kunyongwa kwake 

haikumwondoa kutoka kwa laana ya Sheria hiyo, ambayo ilimhukumu 

kifo milele na cha milele; ili kwamba, ikiwa wangeweza kumkamata, 

mamlaka ya Musa bila shaka ingemrudisha katika kifo”. “Nimekuwa 

haswa katika ufafanuzi wa mambo yaliyounganishwa na mwili wa 

Yesu, ambayo yalifanywa kwa ujinga kujua” njia ya maisha ‘ikawa 



- 40 - 

njia’ (Yohana 14: 6), inayoonyesha jinsi ambavyo ndugu zake wote 

watajaribu kutoka kwa aibu ya kifo hadi kwenye kuinuliwa kwa 

uzima wa milele na utukufu. Wao, kama yeye, wanatoka katika 

nyumba isiyo safi ya mauti wakiwa na udongo, na kwa hiyo, ni miili 

machafu.” Ukurasa 589 

 

“Yote yatokayo ardhini yamelaaniwa, na ni najisi; hivi kwamba hata 

mwili wa Yesu, na miili ya watakatifu waliokubalika katika ufufuo, 

inahitaji kuhesabiwa haki, kurekebishwa, kusafishwa au 

kukamilishwa,  kwa roho ya kunyonya yote: ambayo hufanya kila 

chembe ya silika yao kuwa na kutokuharibika, na uzima; kwa maneno 

mengine, hubadilisha kuwa roho.” Ukurasa 705 

 

Ikiwa muktadha ambao dondoo hizi zimetolewa unachunguzwa, 

itaonekana kwamba Daktari Thomas anasisitiza kwamba kwa 

maumbile na hali mwili uliofufuliwa utakuwa sawa na wale ambao 

‘wako hai na wanabaki’ hadi kurudi kwa Kristo. 
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HATUA TATU ZA UFUFUO ZILIZOONYESHWA 

KATIKA KIFO CHA DANIELI NA UFUFUO - 

DANIELI 10 

Katika mwaka wa tatu wa Koreshi, mwaka wa kifo cha Danieli, 

maono yalitolewa kwa nabii wa 'Mtu Fulani' au 'Mtu wa Yule' ambaye 

alimwakilisha Kristo Mkuu, kanisa lililokamilishwa na kutukuzwa 

ambalo Danieli mwenyewe alikuwa kuwa mwanachama. Baada ya 

kuona maono Danieli anaelezea uzoefu ambao ulimpata - mfano wa 

kifo chake mwenyewe, ufufuo, hukumu na kutukuzwa kama mfano 

wa mchakato ambao yeye na wengine wangepaswa kupita kuwa 

sehemu ya 'Mtu wa Mmoja’.  

 

Kifo cha kawaida cha Danieli - Danieli 10: 8-9 

M.8 – “Hakukuwa na nguvu ndani yangu, kwani nguvu yangu 

ilinigeukia kuwa ufisadi na sikubaki na nguvu” - Upotezaji wa nguvu 

na nguvu ya mwili ni sawa na kupitisha maisha kutoka kwa mwili. 

M.9 – “basi nilikuwa katika usingizi mzito usoni mwangu, na uso 

wangu kuelekea ardhini” - Daniel alikuwa amejiinamia chini katika 

usingizi mzito. Hii ni sheria ya kifo. 

 

Hatua ya Kwanza ya Ufufuo wa Danieli - Danieli 10:10 

M.10 – “Na, tazama, mkono ulinigusa, ambao ulinisimamisha kwa 

magoti yangu na juu ya mikono ya mikono yangu” - Utumiaji wa 

nguvu ulileta upya wa kuishi lakini athari yake ilikuwa ya sehemu, sio 

kamili. Alikuwa na maisha lakini hakuwa na nguvu. Hii ni kawaida ya 

matengenezo ya wamekufa na kutokea kwao kaburini. 

 

Hatua ya Pili ya Ufufuo wa Danieli - Danieli 10: 11-17 

M.11 – “na simama wima” - Sasa alikuwa mada ya ANASTASIS, 

kusimama kwa wafu. 
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“Nilisimama nikitetemeka” - Ingawa alisimama Daniel alibaki dhaifu 

sana na dhahiri katika hali ya hofu. 

 

M.15 – “Nilielekeza uso wangu chini na nikawa bubu” - Udhaifu wa 

Danieli umefunuliwa hapa. Alikuwa akifahamu kuwa asili yake bado 

ilikuwa ya kutunza ardhi na alikuwa hana la kusema, ikimfanya 

asiweze kutoa hesabu kwa hakimu wake. 

 

M. 16 – “mmoja kama mfano wa wana wa watu aligusa midomo 

yangu: kisha nikafungua kinywa changu, na kusema” - Hii 

ilimwezesha Daniel kutoa hesabu yake mwenyewe katika Kiti cha 

Hukumu cha Kristo. 

 

Hatua ya Tatu ya Ufufuo wa Danieli - Danieli 10: 18-19 

M.18 – “alikuja tena na kunigusa mmoja kama sura ya mtu, naye 

akaniimarisha” - Hii ilionyesha idhini ya Danieli na ikampa tuzo 

yake kwa uaminifu. Ni sawa na kubadilishwa “kwa muda mfupi, 

katika kupepesa kwa jicho” katika hali ya kutoharibika. 

 

M. 19 – “Amani iwe kwako, uwe na nguvu, na uwe na nguvu” - Kwa 

kawaida Danieli sasa alisimama bila kufa 

 

 
“... kutawala juu ... dunia yote” 
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KITI CHA HUKUMU YA KRISTO 

MTAA WA KITI CHA HUKUMU 

Marejeleo yote ya kiti cha hukumu cha Kristo yanamaanisha eneo maalum. 

Kwa mfano: 

 

“Sisi sote tutasimama mbele ya kiti cha hukumu cha Kristo” Rum. 14:10 

“Lazima sote tuonekane mbele ya kiti cha hukumu cha Kristo” 2 Kor. 5: 10 

“Tunawaombeni ndugu, kwa kuja kwa Bwana wetu Yesu Kristo, na kwa 

kukusanyika kwetu kwake” 2 Thes. 2: 1  

“Wakusanyeni watakatifu wangu kwangu; wale waliofanya agano nami kwa 

dhabihu” Zaburi 50: 5-6 

 

Inathibitika kuwa kiti cha hukumu kitawekwa katika eneo maalum kunabaki 

kazi ya kutafuta ndani ya maandiko ni wapi eneo hilo linaweza kuwa. 

Ushahidi usio na maana ni wenye nguvu kweli kweli. Mazingira matatu sasa 

yatazingatiwa ambayo yanatoa mwanga mkubwa juu ya somo hili. Wao 

ni Kumb. 33, Zab. 68, na Habakuki 3. 

YAHWEH ANAINGIA KUTOKA SINAI - Kum. 33: 2-3 

M.2 – “Yahwe alitoka Sinai” - Ingawa sehemu kubwa ya sura hii imelala 

katika hali ya zamani ni dhahiri kwamba Musa alikuwa akinena kiunabii sio 

kihistoria. Kumbuka unabii ambao haujatimizwa juu ya usalama na utukufu 

wa Israeli baadaye - Mst. 26-29. 

 

Yahwe (Yeye atakayekuwa) jina la kinabii la Uungu ambalo linajumuisha 

kusudi Lake la kutukuzwa kwa umati uliofanana na Yeye, hufanyika hapa 

Inazungumza juu ya Kristo mwingi (Yahwe na watakatifu wake wote, 

Zekaria 4: 5) akitokea Sinai kuendelea na kazi yao ya ushindi. 

 

Ndugu. Thomas anatafsiri kifungu hicho, “Yahwe alikuja kutoka Sinai”. 

Unabii umelala katika wakati uliopita kwa sababu utimilifu wake 

umehakikishiwa kwa kanuni ya Rum. 4:17. Musa alimwona Kristo mwingi 

akitoka katika mkoa wa Sinai na akienda kwa hatua kwenda Nchi ya Ahadi. 

Hoja yao ya kuondoka kuwa Sinai, ni busara kudhani kwamba ilikuwa 

mahali pa hukumu na eneo la kutukuzwa kwa watakatifu wanaostahili na 

waaminifu. 
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“nikainuka kutoka Seiri kuwaelekea” - Neno 'rose up' ni ZARACH kwa 

Kiebrania inayoashiria kuangaza (au kupiga mihimili) yaani kuinuka (kama 

jua). Mfano ni ule wa jua kuchomoza alfajiri ya siku mpya, na kusafiri juu ya 

anga la mbingu. Picha ni ya Kristo, Jua ya Haki (Mal. 4: 2), pamoja na 

watakatifu wake (Mt. 13:43) wakiinuka juu ya ‘dunia’ ya kisiasa na kwenda 

kuondoa giza lake - 2 The. 2: 8, 1: 7-10. 

 

Kwa kuwa kuingia kwa Kristo katika ardhi kutakuwa kutoka 

mashariki mlinganisho wa jua linalochomoza ni sawa. “aliangaza 

kutoka Mlima Parani” - Tena mlinganisho ni ule wa jua, ambalo sasa 

limeinuka juu angani. Mahali halisi ya Mt. Paran ni ngumu kuamua 

lakini ilikuwa mahali pengine katika mkoa wa Kadesh-Barnea. Kristo 

na watakatifu wake wanaonekana wakipita kwa kasi katika eneo la 

Peninsula ya Sinai, kaskazini, kisha mashariki na kisha kaskazini tena 

kuingia katika nchi kutoka mashariki. 

 

“na alikuja na watakatifu elfu kumi” - Neno 'alikuja' ni ATHAH 

akiashiria kufika, kuonekana haraka, ghafla, na bila kutarajia. Hii ni 

kweli kuhusu jua linalochomoza. Watakatifu wanafananishwa na 

miale ya jua inayoangaza na kuondoa giza la dunia ya kisiasa. Elfu 

kumi ni nambari ya mfano katika maandiko inayowakilisha watu 

wasiohesabika - ona 1 Kor. 4:15, 14:19, Zab. 3: 6, Wimbo wa Sule. 

5:10, 1 Sam. 29: 5, Yuda 14. Roth, anatafsiri , “Ndio alitoka kwa 

maelfu takatifu”. Neno 'maelfu' ni REBABAH - wingi, yaani maelfu. 

Musa hazungumzii juu ya Israeli jangwani lakini kwa idadi 

isiyohesabika ya waliokombolewa (Ufu. 7: 9) ambao “humfuata 

Mwanakondoo kokote aendako”. 

 

M.4 – “kutoka mkono wake wa kulia” - Ishara ya nguvu na mamlaka 

iliyotumiwa na Bwana Yesu Kristo na watakatifu wake - Zab. 44: 3, 

45: 4,9. 

 

“sheria ya moto kwao” - Ndugu Thomas anatafsiri, “mamlaka ya 

moto”. Roth. – “moto wa kuwaongoza”. Neno ESHDATH kwa 

Kiebrania linamaanisha sheria ya moto. Alama ya moto hutumiwa 

mara kwa mara katika muktadha wa hukumu na ni dhahiri kwamba 

sheria ambayo hutoka kwa mkono wa Kristo inahusiana na hukumu 

ya mataifa. 
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TOKA SINAI KWENDA MAHALI TAKATIFU - Zaburi 68 

M.1 – “Mungu na ainuke” - Mstari huu ni nukuu ya moja kwa moja 

kutoka Hes. 10:35 isipokuwa kwamba Daudi anafanya mabadiliko 

moja muhimu kwa maneno ya Musa. Kila siku mwendo wa Sanduku 

ulitangazwa na maneno “Inuka, Bwana, na adui zako watawanyike; 

na wale wanaokuchukia wakimbie mbele Vivyo hivyo sanduku 

lilipotulia Musa alisema, "Rudi, ee Bwana, kwa maelfu ya Israeli”. 

Hes. 10: 33-36. 

 

Ni muhimu kwamba maneno haya yamenukuliwa katika Zaburi 

inayozungumzia kuleta sanduku Yerusalemu. Maendeleo yote ya 

Sanduku kutoka Sinai hadi Kanaani na kuwekwa kwake na Daudi 

huko Yerusalemu yalikuwa matukio ya kawaida sana. Sanduku la 

Israeli, Bwana Yesu Kristo na makerubi yake, the watakatifu 

waliotukuzwa watahama tena kutoka Sinai kwenda Yerusalemu. 

 

Kwa hivyo Daudi hubadilisha 'Elohim' badala ya 'Yahwe', kwa maana 

hapo 'yeye atakayekuwa' atadhihirishwa katika wingi wa 'watu wenye 

nguvu'. Yahwe hataenda tena mbele ya taifa na kurudi kwake kama 

katika siku za Musa lakini atadhihirishwa katika jeshi ambaye 

atachukua jina Lake. 

 

M.4 - “umtukuze yeye apandaye juu ya mbingu kwa jina lake Yah” - 

Roth. – “anayepanda katika maeneo tambarare ya taka”. Neno 

“mbingu” ni ARABAH na inapaswa kusoma Lit. “kupitia 

majangwani”. Hii inalinganishwa vizuri na Kumb. 33: 2 kwani 

Arabah ni eneo kame kusini mwa Bahari ya Chumvi, hadi mashariki 

mwa Parani na katika ukaribu wa Seiri. 

 

M.17 – “Magari ya Mungu ni elfu ishirini” - Roth. - Kristo mkubwa. 

Magari ni magari ya vita (Zab. 20: 7, Kut. 14: 7). Hizi zikiwa ni 

‘magari ya Elohim’ ni ishara ya Kristo na watakatifu katika dhihirisho 

la vita kama gari la Yahwe katika ubishani Wake dhidi ya mataifa. Ni 
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juu ya magari haya ambayo Yeye hupanda kupitia Arabah, mstari wa 

4. 

 

“hata maelfu ya malaika” - Neno 'malaika' ni SHINAN inayoashiria 

kubadilika, kurudia, kurudia. Kwa hivyo, Roth – “maelfu walirudia”. 

Tafsiri zingine hutoa mbadala, "zile zilizobadilishwa". 

 

“Bwana yuko kati yao, kama katika Sinai, mahali patakatifu” - 

Ndugu Thomas anatafsiri, “Bwana kati yao, Sinai katika patakatifu”. 

Ingawa hii ni sahihi kabisa kuna tafsiri zingine ambazo zinaonekana 

kutoa mwanga kwa maana ya Daudi. Katika pambizo lake Rotherham 

anamnukuu Ginsburg ambaye anatafsiri, “Bwana ametoka Sinai 

kuingia patakatifu”. The Companion Biblia ina, “Yahwe kati yao 

(magari na malaika) ametoka Sinai akiingia patakatifu pake”. The 

Yerusalemu Biblia ina, “Bwana ameacha Sinaifor patakatifu pake”. 

Neno ADONAI linapaswa kuwa Yahwe, ikiwa moja ya mabadiliko 

yaliyofanywa na Wasoferimu. Hii inapatanisha vyema aya hii na aya 

ya 4. 

 

Watakatifu wanaonyeshwa kama gari za kerubi za Uungu kati yao 

ambaye anapatikana Yahweh (Kristo - mwenye jina la Baba) akipanda 

kutoka maeneo ya Sinai kupitia Arabah na kuingia patakatifu pake - 

Yerusalemu. 

 

Kwa mara nyingine hatua ya kuondoka kwa Kristo na watakatifu 

wake ni Sinai, ikithibitisha karibu kabisa kuwa ndio mahali pa 

hukumu. 

 

M.18 – “Umepanda juu, umechukua mateka wafungwa” - Paulo 

ananukuu maneno haya katika Efe. 4: 8 na anayatumia kwa ufufuo na 

utukufu wa Kristo, kama dhamana ya ufufuo na utukufu wa waamini 

wake ndugu. Hii inathibitisha ukweli kwamba Zaburi inashughulikia 

mambo ambayo yalikuwa zaidi ya siku za Daudi. 
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ELOAH ATATOKA KUSINI - Hab.3: 3-4 

M.3 – “Mungu alikuja kutoka Temani” - Jina la Uungu linalotumiwa 

ni Eloah akimaanisha ‘yule aliye na nguvu’ na ni wazi anamtaja 

Kristo. Tazama matumizi ya neno hilo katika Dan. 2:44. Juu ya huyu 

hodari imesemwa katika Hab. 3: 13, “Ulikwenda kwa ajili ya wokovu 

wa watu wako, hata kwa wokovu na mpakwa mafuta wako”. (2 Kor.1: 

21). 

 

Temani inamaanisha kusini, i.e. kusini mwa Israeli au mkoa wa Sinai. 

 

Ni muhimu kutambua kwamba ingawa aya hii iko katika wakati 

uliopita inapaswa kutafsiriwa katika wakati ujao, kwa hivyo Bro. 

Thomas anatafsiri, “Eloah atakuja kutoka kusini”. Neno YAHVO 

linapatikana katika maandishi na inapaswa kusoma 'wataingia', 

wakiwa katika wakati ujao. Kwamba Habakuki anazungumza juu ya 

hafla za baadaye ni dhahiri kutoka nusu ya mwisho ya aya hiyo. 

 

Mara nyingine tena mwanzo wa kusonga mbele kwa Masihi katika 

nchi ni kutoka eneo la Sinai, mahali pa hukumu. 

 

“na yule mtakatifu kutoka mlima Parani” - Linganisha maneno haya 

na Kumb. 33: 2. Maandamano ya Kristo na watakatifu wake 

huwachukua kupitia mkoa wa Parani kusini mwa Kadesh-Barnea. 

 

“Utukufu wake ulifunikwa mbingu, na dunia ilijaa sifa yake” - 

Habakuki anaendelea kwa kusudi kuu la kazi iliyoanza Sinai - kujaza 

dunia na utukufu wa Yahweh ulioonyeshwa kwa Kristo na watakatifu. 

 

M.4 – “Na mwangaza wake ulikuwa kama nuru” - Roth. – “Na 

mwangaza kama mwanga unavyoonekana”. Hii inalingana na 

ulinganifu wa jua unaopatikana katika Kumb. 33. Kristo na watakatifu 

“wafalme wa kuchomoza kwa jua” (Ufu. 16:12) watapambazuka juu 

ya ulimwengu wenye giza kama miale ya jua inayoinuka juu ya upeo 

wa macho. alfajiri ya siku mpya. 

 

“alikuwa na pembe zikitoka mkononi mwake” - Neno 'pembe' ni 

QEREN - pembe (kama inavyojitokeza); neno linaweza kumaanisha 
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miale ya nuru. Kwa hivyo Rotherham anatafsiri, “miale kutoka 

mkononi mwake anayo”. Yerusalemu Biblia inatafsiri, “miale inang'aa 

kutoka mikononi mwake”. Tena takwimu iliyotumika ni ile ya jua. 

Miale au 'pembe' ambazo hutoka kwa mkono wa yule mwenye nguvu 

ni ishara ya watakatifu katika utukufu. Pembe zote mbili na mkono ni 

ishara ya nguvu, kwa hivyo. 

 

“kulikuwa na kuficha kwa nguvu zake” - Neno 'kujificha' ni 

CHEBYOWN linaloashiria kuficha. Kwa hivyo, Yerusalemu Biblia 

inatafsiri, “hapo ndipo nguvu yake imelala”. Kuna mwingiliano 

mwingine mzuri wa maoni hapa na Kumb.33: 2 – “Kutoka mkono 

wake wa kulia kulienda sheria ya moto kwao”. Watakatifu watakuwa 

mawaziri wa hukumu kwa mataifa - Zab. 149, Yuda 14. 

 

Ushahidi wa vifungu hivi vitatu vya maandiko huonekana kuwa 

dhahiri kabisa. Sinai ni mahali pa hukumu, iliyofanywa kwa amri ya 

kimungu, vyama vya kihistoria na kufaa kwa kusudi. 
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SINAI - MLIMA WA HUKUMU 

Kufaa kwa Sinai kama mahali pa hukumu kunaelezewa vyema na 

Bro. H. P. Mansfield katika dondoo hili kutoka Logos Prophetic 

Supplement (Vol. 36 No. 8). 
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Mahali palipotengwa, na kuna uwezekano wa kubaki hivyo, 

panahitajika ili kuruhusu ushirika wa siri na usiokatizwa wa Kristo na 

ndugu zake, kufuatia Hukumu (ona lsa. 26:20-21). 

 

Sinai iko kwa kutosha kwa kusudi. Pia ni tajiri katika historia ya 

kihistoria ili kutoa umuhimu mkubwa kwa hafla kama hiyo. Ilikuwa 

huko Sinai ambapo Musa alipokea simu yake, na alishuhudia muujiza 

wa kichaka kinachowaka moto. Huko, pia, Bwana alitangaza jina lake 

ambalo linaonyesha agano lake na Ibrahimu. Mlimani, Israeli ilipewa 

sheria na iliundwa kama Ufalme au Mungu. Kwa hiyo, Eliya 

alikimbia kutoka kwa ghadhabu ya Yezebeli baada ya kuangamizwa 

kwake kwa makuhani wa Baali na katika dhoruba ya kimbunga na 

tetemeko la ardhi, na kisha kwa “sauti ndogo”, alipewa apocalypse ya 

nguvu ya kimungu Huko Sinai, uwezekano mkubwa, Paulo alipokea 

mafunuo ambayo yalikuwa ya kutisha sana na ya ajabu, hivi kwamba 

yeye haikuruhusiwa wakati huo kuzifunua kwa wengine. 

 

Peninsula ya Sinaitic iko katika mfumo wa pembetatu iliyopakana 

upande mmoja na Bahari ya Shamu, na kwa upande mwingine na 

Ghuba ya Akaba. Inatambuliwa kama moja ya maeneo yenye milima 

zaidi ya uso wa dunia. 

 

Milima mirefu, minene ya redgranite imeingiliwa na mabonde 

nyembamba na mipango ya ukiwa. Kabla ya Horebu kuna uwanda 

mpana juu ya kichwa cha mabonde ambayo huelekea, na ambayo 

Waisraeli walipiga kambi walipokuwa wakiongozwa huko na Musa. 

 

Musa anaelezea eneo hilo kama “jangwa kubwa na la kutisha la 

nyoka za moto, nge na ukame” (Kum. 8:15). Yeremia anatangaza 

kwamba ni “nchi ya jangwa na mashimo, nchi ya ukame na ya uvuli 

wa mauti, nchi ambayo hakuna mtu apitaye, wala hapana mtu 

akaaye” (Yer. 2: 6). 

 

Mlima wenyewe unakaribishwa kupitia bonde lenye urefu wa futi 

200, na idadi kubwa ya miamba ya granite inayoonekana kila upande, 

ambayo inaonekana kana kwamba imevunjika na kugawanywa na 

tetemeko la ardhi. Bonde lina upole, lakini mara kwa mara, upandaji; 
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mandhari ni kali kama inafaa kwa matumizi ya tovuti. Inatangaza nchi 

ya miujiza, na kutengwa kwake kwa kutisha na kupasuliwa, miamba 

iliyomomonyoka inaonekana kutia hofu ya Bwana. Matukio yanafaa 

kwa sauti za tarumbeta ya kutisha ambayo ilisikika hapo hapo, na 

hisia zenye wasiwasi vile vile ambazo zitasababishwa na kuanzisha 

huko kwa Kiti cha Hukumu cha Kristo. 

 

Maelezo Ya Sinai 

Utoaji wa Sheria unahusishwa na vilele viwili. Horebu na Sinai. 

Wanaunda maeneo mawili juu ya ncha za mwamba wenye urefu wa 

maili tatu. Ilikuwa kabla ya Horebu ambapo watu walikusanyika na 

kusikia sauti ya Bwana; ilikuwa kwa Sinai kwamba Musa alipanda 

aliposema ana kwa ana "na yule malaika aliyemtajia jina. Horebu iko 

juu ya futi 6,500 juu ya usawa wa bahari (Sinai kama futi 7,500), na 

karibu miguu 1.000 juu ya uwanda. Ina mwonekano kama wa 

mwamba, inayoinuka kwa kasi, kama madhabahu kubwa iliyowekwa 

katika patakatifu, na inakabiliwa na uwanda mkubwa unaoweza kuwa 

na mkusanyiko mkubwa wa watu. Huko Sinai na Palestina, Dk 

Stanley anasema: 

 

“Kwamba uwanda kama huo unapaswa kuwapo mbele ya mwamba 

kama huo ni jambo la kushangaza sana na bahati mbaya na hadithi 

takatifu kama kutoa hoja yenye nguvu ya ndani, sio tu ya utambulisho 

wake na eneo hilo, bali ya eneo lenyewe ambalo limeelezewa na Njia 

mbaya na ndefu, kama sehemu fulani ya asili, ingekuwa maandalizi 

mazuri kwa eneo linalokuja .. Mstari wa chini wa vilima vya alluvial 

chini ya mwamba hujibu kabisa ‘mipaka’ ambayo inapaswa kuweka 

watu mbali na 'kugusa Mlima.' Bonde lenyewe halijavunjika na 

kutofautiana na kufungwa kwa karibu kama wengine wote katika 

masafa, lakini linaonyesha kufagia kwa muda mrefu, ambayo watu 

wangeweza 'kuondoa na kusimama mbali.' Mwamba unaoinuka kama 

madhabahu kubwa mbele ya mkutano wote, na unaoonekana dhidi ya 

anga katika uzuri wa upweke kutoka mwisho hadi mwisho wa 

tambarare lote ni picha yenyewe ya 'mlima ambao unaweza kuguswa,' 

na ambayo 'sauti ya Mungu’ inaweza kusikilizwa mbali na pana juu 

ya utulivu wa uwanda hapo chini, uliopanuliwa kwa wakati huo kwa 

kiwango chake na mkutano wa mabonde yote endelevu.” 
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Uzoefu huo ulikuwa na athari kubwa kwa watu wa Israeli wakati 

walipokusanyika pale chini ya Musa, hivi kwamba walimsihi naye 

awaombee wakati walistaafu mbali. Ziara yetu ya Mlima huo itakuwa 

ya kutisha zaidi. Tayari nguvu ya Bwana itadhihirika dhahiri kwa 

kuwa idadi kubwa ya watu waliohesabiwa wakati huo watakuwa 

wamefufuliwa kutoka kwa wafu. Tutaunganishwa tena na wapendwa 

waliokufa lakini wataishi tena. 

 

Kila mtu aliyekusanyika bila shaka atavutiwa na kutostahili kwake 

kwa uzima wa milele, na bado akajazwa kwa ujasiri kwamba Mungu 

ni upendo, na kwamba ametoa Wakili ambaye anajua na kuelewa 

hisia zetu, na ambaye kuzingatia kwake huruma kutapanua rehema ya 

msamaha kila inapowezekana kulingana na uadilifu na haki ya Baba 

yake. Kwa hivyo kanuni za utakatifu na heshima kwa Jina la Yahweh 

zitainuliwa na wote kwa utukufu wa Yule aliyeitangaza. 

KITI CHA HUKUMU KITU HALISI 

Labda picha dhahiri zaidi ya kiti cha hukumu imetolewa na Jaji 

mwenyewe katika mfano wake wa Kondoo na Mbuzi - Mt. 25: 31-46. 

 

Mathayo 25: 31-46 

M.31 – “Wakati mwana wa mtu” - Kwa maana sana Bwana hutumia 

jina la 'mwana wa binadamu'. Ilikuwa haswa kwa sababu ya kuwa 

mwana wa Adamu na vile vile mwana wa Mungu kwamba anastahili 

kuhukumu watu wote - Yohana 5: 21-22, 27. 

 

“Kwa maana hatuna kuhani mkuu ambaye hawezi kuguswa na hisia 

za udhaifu wetu; bali alijaribiwa katika mambo yote kama sisi, bila 

dhambi” (Ebr.4: 15). Nani bora kutekeleza hukumu ya kimungu? 

 

“na malaika wote watakatifu pamoja naye” - Kwamba malaika 

watashiriki sehemu muhimu katika uamuzi wetu bila shaka; kwa 

hivyo, sehemu maalum itatolewa kwa somo hili baadaye katika 

maelezo haya. 
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“ndipo ataketi juu ya kiti chake cha utukufu” - Kiti hiki cha enzi ni 

wazi sio kiti cha enzi cha Daudi ambacho kitakuwa kiti cha utukufu 

wa Kristo wakati wa enzi ya Ufalme lakini kiti cha enzi cha hukumu 

cha Kristo huko Sinai. Linganisha lugha iliyotumiwa katika aya hii na 

maelezo ya Bwana ya hukumu katika Luka 9:26. Bwana anaonyesha 

picha wazi ya kiti cha enzi halisi ambacho yeye mwenyewe atakaa 

amevaa mavazi ya utukufu na kuzungukwa na malaika zake ambao 

watamsaidia katika mchakato wa hukumu. Inatakasa kutafakari eneo 

hili kiakili kwani itatokea kwenye uwanda chini ya Mlima. Sinai. 

 

M.32 – “Na mataifa yote yatakusanywa mbele yake” - Wengine 

walidhani hii ni marejeo ya hukumu ya mataifa kama ilivyoelezewa 

katika Danieli 7. Walakini, muktadha wa Mt. 25 ni wazi unahusu mtu 

binafsi uwajibikaji na hukumu ya mwisho. Kumbuka mfano wa 

Mabikira Kumi na wa Vipaji na pia mstari wa 41 na mstari wa 46. 

Thawabu ya wenye haki katika kesi hiyo ni 'uzima wa milele'; hii 

hakika haiwezi kuthibitika kwa mataifa ambao wataitwa mbele ya kiti 

cha enzi cha Kristo huko Yerusalemu kufuatia Har-Magedoni. 

 

‘Mataifa yote’ ni maneno ya kimaandiko kwa watu wa mataifa yote. 

Kumbuka Yoeli 3: 11-12, Zek. L4: 2; hapa rejeleo ni majeshi ya 

mataifa yote, sio kila mshiriki wa mataifa. Vivyo hivyo, wakati wa 

hukumu kutakuwa na watu wa sasa kutoka mataifa yote - Mdo. 15:14, 

10:35, Ufu. 5: 9. 

 

“naye atawatenganisha wao kwa wao” - Picha ya wazi ya Mchungaji 

Mkubwa akigawanya kundi lake “kupambanua kati ya wenye haki na 

waovu”, Mal.3: 18. Ukweli usioweza kuepukika kwa wanaume na 

wanawake wote wanaowajibika! Lazima sote tusimame mbele ya kiti 

cha enzi cha hukumu cha Kristo na tuangalie utukufu wake na baada 

ya kutoa hesabu ya sisi wenyewe hupokea mwelekeo kutoka kwake - 

kulia au kushoto. Huu ni wakati wa ukweli kwa wote. Ni kawaida 

ikiwa kujitenga huku kunakuja mapema au baadaye katika mchakato 

wa hukumu - kilicho hakika ni kwamba uamuzi huo haubadiliki na 

wakati uliotumiwa mbele ya Bwana wetu katika eneo hili utakuwa 

kilele cha maisha yetu yote. 
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“kama mchungaji hugawanya kondoo wake kutoka kwa mbuzi” - 

Lugha yenyewe inaonyesha kupunguka kwa mbuzi kati ya ambayo 

kondoo hutolewa, na hivyo kutimiza maneno, “Wengi wameitwa 

lakini wachache wamechaguliwa”. Kondoo huchaguliwa kuwakilisha 

watakatifu waaminifu na wanaostahili kwa sababu ya tabia zao na 

kwa wazi ni tabia ambayo Kristo atahukumu - angalia Mst.34-35. 

 

Kondoo ni wategemezi, watiifu, watiifu kwa hiari na wenye ushirika. 

Tabia hizi zote zitapatikana kwa waaminifu. Utegemezi wa 

Mchungaji Mwema, unyenyekevu kwa Mungu, utii wa hiari kwa 

mapenzi Yake na kutambua hitaji lao la ushirika na ndugu zao. 

 

Mbuzi kwa upande mwingine ni huru, faragha, watiifu, wa kukusudia 

na wenye ubinafsi. Tabia hizi, au yoyote kati yao, itahitimu kuingia 

kwa Ufalme. Wale ambao wanajiamini kwa nguvu zao wenyewe, 

wanakataa kusaidia ndugu zao wahitaji, hawakutii sheria za Mungu, 

wanaonyesha tabia ya kukusudia na bila kupuuza mahitaji ya wengine 

hawafai mahali katika ufalme wa Mungu. 

 

M.33 – “atawaweka kondoo mkono wake wa kuume” - Mkono wa 

kulia, ishara ya nguvu na mamlaka ya kimungu ni kuwa upande wa 

tuzo wakati wa kushoto umewekwa kwa waliokataliwa. Wale 

wanaopita upande wa kulia hakika watarudia maneno ya Masihi 

mwenyewe, “Utanionyesha njia ya uzima; mbele yako kuna utimilifu 

wa furaha; Katika mkono wako wa kuume kuna raha milele” (Zab. 

16: 11). 

 

Baada ya kufanya mgawanyiko kati ya kondoo na mbuzi Hakimu basi 

anatoa uthibitisho wake kwa waaminifu na hukumu yake kwa wasio 

waaminifu, Mst.34-46. 

MISINGI YA HUKUMU - NENO 

Wakati msimamo unaowajibika mbele ya kiti cha hukumu cha Kristo 

ni wazi kwamba msingi wa uamuzi wao utakuwa Neno la Mungu - 

Yohana 12: 47-49, Rum. 2:12. Kristo atakuwa anatafuta “tunda la 

Roho”, ushahidi wa tabia inayoumbwa na nguvu ya Neno la Mungu, 

kwa hili pekee itahakikisha kukubalika kwenye kiti cha hukumu - 
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kumbuka 2 Tim.3: 15 hadi 4: 1. Neno la Mungu ni nguvu iliyo hai na 

itadumu milele, kwa hivyo wale ambao ni dhihirisho lake na ambao 

maisha yao yameundwa na kuongozwa nayo pia watadumu milele - 

Bwana hatakataa neno Lake mwenyewe - 1 Pet. 1: 22- 25. 

HESABU YA KAWAIDA - Warumi 14: 10-12 

M.10 – “sisi sote tutasimama mbele ya kiti cha hukumu cha Kristo” - 

Tunapaswa kusoma “kiti cha hukumu cha Mungu (THEOS)” - 

R.S.V., Nestle; nk ni kiti cha hukumu cha Uungu lakini amekabidhi 

hukumu yote mikononi mwa mwanawe - Yohana 5:22, 27. 

 

M. 11 – “Kwa maana imeandikwa” - Aya hii ni nukuu ya moja kwa 

moja kutoka kwa Isa. 45:23. Mazingira ya Isaya yanazungumza juu ya 

Israeli iliyotakaswa na ulimwengu uliyonyenyekea kufuatia hukumu 

ambazo Kristo atamwagwa juu ya mataifa atakaporudi. Hii ni dhahiri 

pia kutoka kwa tukio lingine ambalo mtume ananukuu maneno yale 

yale - Flp. 2: 9-11. Wakati katika Wafilipi Paulo anatumia unabii huo 

kwa ushindi wa Masihi na kusifiwa kwake na mataifa, hapa 

anautumia kwa matukio yanayohusiana na kuonekana kwa wahusika 

mbele ya kiti cha hukumu. 

 

“kila goti litanipigia” - Hii inajumuisha watakatifu wakati wa 

hukumu na vile vile na mataifa yote. 

 

“na kila ulimi utakiri kwa Cod” - Kwa watu wa mataifa hii itakuwa 

tangazo la utukufu wa Yahwe na ukuu wake na utetezi wa wenye 

haki. Kwa upande wa watakatifu itakuwa sawa lakini kwa kiwango 

cha kibinafsi, wakati na baada ya mchakato wa hukumu. Neno 

‘kukiri’ ni EXOMOLOGEOMAI inayoashiria kusema vitu vile vile, 

kukiri kabisa. Wazo la maana yake linapatikana kutokana na matumizi 

yake katika Mt. 3: 6, Marko 1: 5 (kukiri), Yakobo 5:16, Ufu. 3: 5 

(kukiri). 

 

Matumizi ya sauti imekusudiwa wazi. 

 

M.12 – “kila mmoja wetu atatoa hesabu yake mwenyewe kwa 

Mungu” - Neno 'akaunti' ni LOGOS (neno lililonenwa; kielelezo cha 
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mawazo ya akili). Katika muktadha huu LOGOS inaashiria neno 

kama lile linalosemwa, ufafanuzi au akaunti ambayo mtu anatoa. 

Wote ambao wanawajibika watatoa hesabu ya maneno mbele ya 

Uungu ambayo itafunua tabia zao na kufunua mwenendo wao wakati 

wa majaribio. Inawezekana kwamba uhakiki kamili wa maisha yetu 

utafanywa mbele ya malaika na kwamba tutatokea mbele ya Kristo 

kwa hukumu yake ya mwisho ambayo wakati huo watambuzi 

watakuwa wametarajia. 

MAHALI PA MALAIKA KATIKA HUKUMU 

Malaika watashiriki kwa bidii na muhimu katika kuhukumu kaya na 

maendeleo ya Yahwe Tz'vaoth (Yeye atakayekuwa majeshi) au Kristo 

Mkuu ambaye atawaondoa katika majukumu yao kwa kipindi chote 

cha Milenia - Waeb. 2: 5. 

 

1. Malaika wataandamana na Kristo atakaporudi kama Jaji - Mt. 

16:27, 25:31, Marko 8:38. 

2. Matokeo ya hukumu yatatangazwa mbele ya malaika - Luka 12: 8-

9, Ufu. 3: 5. 

3. Malaika watahusika katika kuondolewa na kuadhibiwa kwa 

wasiostahili - Mt.13: 49-50. 

MALAIKA WAKIWA MAWAZIRI KWA WATAKATIFU 

Kwamba malaika watahusika katika hukumu ya watakatifu ni sawa 

haswa kwa kuzingatia kuhusika kwao kwa karibu na watakatifu hao 

wakati wa majaribio yao. Maandiko yanafundisha kwamba Bwana 

huteua malaika kuhudumia na kufunika wale ambao wanakuwa 

warithi wa wokovu - Ebr. 1:14, Zab. 34: 7, 1 Tim. 5:21. 

 

Waebrania 1:14 

“Je! Sio roho zote zinazohudumu” - Neno 'kuhudumia' ni 

LITOURGIKOS inayoashiria kile kinachohusu utumishi wa umma, 

esp. ya Hekalu. Hili ni neno linalofaa zaidi kwa kazi ya malaika, kwa 

maana wao ni watumishi kwa faida na ustawi wa 'Hekalu' - Hekalu la 

Mungu aliye hai linajumuisha mawe yaliyo hai; Eklesia. 
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Wao ni 'roho' au wajumbe wasiokufa. 

 

Roth. – “Je! Sio wote ni roho wanaofanya huduma ya umma - kwa 

huduma iliyotumwa kwa ajili ya wale ambao wako karibu kurithi 

wokovu”. 

 

“aliyetumwa kuhudumu” - Kigiriki kwa maneno 'kutumwa' ni 

APOSTELLO - kutuma, kuandaa na kupeleka ujumbe fulani. Ujumbe 

huo ni 'kuhudumia' - Mgiriki EIS DIAKONIA - Lit. kwa nia ya 

huduma. Kazi ya malaika ni kuwatumikia wale ambao ni warithi wa 

wokovu. Huu ni ukweli wa kushangaza na wa kutatanisha yenyewe na 

inapaswa kutoa unyeti mkubwa kwa mambo ya kimungu, lakini kuna 

ukweli ulioongezwa kuwa msimamo wa malaika kuhusiana na 

watakatifu unawatoshea vyema kwa kazi ya hukumu. 

 

Inaonekana pia kutoka kwa vifungu kadhaa vya maandiko kwamba 

kila mtakatifu mmoja mmoja ana malaika mmoja ambaye ameteuliwa 

kumhudumia - Mwa. 48:16, Mt. 18:10, Matendo 12:15. 

 

Wakati mwingine neno ‘malaika’ katika Matendo 12:15 linatafsiriwa 

kama maana tu ya mjumbe. Hii ni moja ya maelezo ambayo 

yanaridhisha, lakini haionekani kama ya kweli kama tafsiri mbadala 

kwa mtazamo wa kutokuamini kabisa kwa wanafunzi katika nyumba 

ya John Marko. Yule msichana Rhoda alisisitiza kwamba ilikuwa 

sauti ya Peter aliyosikia mlangoni na kwamba hakukuwa na kosa. 

Mbele ya msisitizo huu ni jambo moja tu lilionekana kuwa 

linalowezekana - kuingilia kati kwa Mungu - lazima iwe ni malaika 

wa Petro! Ni ya kufurahisha kujua kwamba malaika wa Petro alikuwa 

na jukumu kubwa katika kumtoa gerezani - Matendo 12: 7-10. 

VITABU VYA HUKUMU 

Maandiko yanazungumzia vitabu viwili ambavyo vitahusika katika 

hatima ya kila mtu anayewajibika. Wao ni: - 

 

1. Kitabu cha Uzima 

2. Kitabu cha Uzima 
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Mwisho hutajwa mara kwa mara kwa jina hilo wakati wa kwanza 

unatajwa katika vifungu kadhaa ambavyo vitazingatiwa katika 

maelezo haya. 

Vitabu hivyo ni halisi au vya mfano? 

Swali la ikiwa vitabu vya hukumu ni halisi au ya mfano sio 

uwezekano wa kutatuliwa hadi siku ya hukumu wakati jibu kwa njia 

moja au nyingine halitakuwa na umuhimu mkubwa kwa wale 

wanaopitia mchakato wa hukumu. Ni sasa tunaweza kupata thamani 

kutoka kufanya bidii ya kupata jibu kutoka kwa ushahidi wa 

maandiko kwetu, na kushawishika kabisa katika akili zetu wenyewe, 

tumia maarifa hayo kuchochea na kuimarisha imani yetu ili kile 

kilichoandikwa katika vitabu hivyo kiwe sababu ya furaha kwetu 

katika siku ya hesabu. 

 

Ingawa ni dhahiri kuwa Yahwe, ambaye maarifa na kumbukumbu 

yake haina mipaka, haitaji kitabu kurekodi majina ya watakatifu au 

matukio ya maisha yao, ushahidi mwingi unaonekana kuashiria kuwa 

kuna vitabu halisi. kwa kusudi hili. Uungu katika hekima yake isiyo 

na mwisho hauitaji rekodi zilizoandikwa ili kukumbuka, lakini mtu 

mwenye mwisho na mtulivu hayuko katika nafasi hiyo. Isiwe kwamba 

Mungu angeweza kuchukua njia ya kurekodi maisha na majina ya 

watumishi Wake, ambayo ingawa sio lazima kwake ni kwa faida na 

faraja ya watoto Wake. Hakika misemo iliyotumiwa kuhusiana na 

vitabu vya hukumu inamaanisha kuwapo kwa vitabu halisi, iwe kweli 

vipo au la. 

 

Kusadikika kwamba kuna kitabu ambacho majina yetu yameandikwa 

ni sababu ya furaha kubwa kwa wanafunzi waaminifu wa Kristo 

(Luka 10:20), wakati ufahamu kwamba njia zetu zote na matendo yetu 

yameandikwa katika kitabu kingine ni ushawishi wa kulazimisha 

kuelekea uthabiti na uthabiti katika kuishi Ukweli katika maisha ya 

kila siku. 

 

Ushahidi fulani kwa vitabu halisi 

Kwa ujasiri, ni jambo la kufurahisha kutambua kwamba neno kwa 

'kitabu' kwa Kiebrania ni CIPHRAH kumaanisha maandishi, na imp. 
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kitabu, wakati neno katika Kiyunani ni BIBLOS inayoashiria kitabu 

kilichoandikwa, roll, au ujazo. 

 

Musa dhahiri aliamini kwamba kulikuwa na Kitabu halisi cha Maisha. 

Hii ndiyo maana ya wazi kutoka Kut. 32:32. Neno 'kuandikwa' ni 

KATHAB na linamaanisha kaburi; kuandika. Ni neno lile lile kama 

limetumika katika Dani. 12: 1 ambayo pia inamaanisha kuwapo kwa 

kitabu halisi. (Kumbuka jinsi KATHAB alivyo limetumika katika 

Kut. 31:18, 32:15, na Dan. 9:13). 

 

Katika N.T. pia kuna ushahidi wa Kitabu halisi cha Maisha. Bwana 

aliwaambia wanafunzi wake, “Furahini, kwa sababu majina yenu 

yameandikwa mbinguni”, Luka 10:20. Neno 'kuandikwa' kwa 

Kiyunani linasemwa na maandishi bora kuwa EGGEGRAPTAI 

inayoashiria kuandikisha au kujiandikisha. Kwa hivyo Nestle – 

“wameandikishwa”. 

 

KITABU CHA MAISHA 

Hii ni aina ya 'kitabu cha siku' ambacho maisha ya kila siku ya 

watakatifu hurekodiwa, tukio la tukio kupitia majaribu, dhiki, ushindi, 

kushindwa, dhambi, na matendo ya haki yanayotokea. Kwa njia hii 

ukuaji na ukuaji wa tabia hufuatiliwa kwa uangalifu wakati wote wa 

majaribio yetu. Kwa kifo cha mtakatifu au wakati wa kurudi kwa 

Kristo akaunti itachukuliwa na uamuzi wa kimungu wa ikiwa 

mtakatifu ataachwa jina lake limeandikwa katika Kitabu cha Uzima. 

Vitabu vyote viwili vitaonekana kwenye kiti cha hukumu cha Kristo. 

Kitabu cha siku cha kukagua maisha na majaribio ya kila mtakatifu 

atatumiwa na malaika aliyeteuliwa kumhudumia, wakati Kitabu cha 

Uzima kitatumiwa na Kristo kutoa uamuzi wa mwisho. 

 

Vifungu vifuatavyo vinahusu akaunti ya kila siku au kitabu cha 

Maisha. 

 

Zaburi 56: 8 

“Wewe unasimulia kutangatanga kwangu” - Roth. – “Utembezi 

wangu umeandika”. Neno 'tellest' ni KAFARA; kupata alama na 

alama kama hesabu au rekodi, i.e. kuandika. 
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“je! hazimo katika kitabu chako” - CIPHRAH kutoka CAPHAR, 

kumaanisha maandishi au rekodi. Kwa kuwa hii sio Kitabu cha 

Maisha ambacho ndani yake kumeandikwa majina ni lazima ireje 

rekodi nyingine - akaunti ya kibinafsi ya maisha ya Mtunga Zaburi. 

 

Ambapo dhambi zilizorekodiwa humo zimesamehewa baadaye, 

zitafutwa kabisa kwenye rekodi hiyo (Isa. 43:25). 

Malaki 3:16 

“Na kitabu cha ukumbusho” - Neno la Kiebrania kwa 'kitabu' tena ni 

CIPHRAH - maandishi au rekodi. Neno 'ukumbusho' ni ZIKROWN - 

kumbukumbu, kutoka kwa mzizi ZAKAR - kuweka alama, yaani 

kukumbuka. Hii inaweza vizuri kuwa kumbukumbu ya kumbukumbu 

ya kila siku ya kumbukumbu na pia rekodi ya utambulisho. 

 

“iliandikwa mbele yake” - Lugha hii inaashiria wazi kwamba mtu 

fulani aliandika rekodi kwa ajili ya Yahwe. Malaika Wake tu ndio 

wangeweza kufanya kazi hiyo wakati wa unabii huu. Ilikuwa ni 

kawaida ya wafalme wa nyakati hizo kurekodi historia ya utawala 

wao na kutambua matendo ya watumishi wao - Esta 6: 1. Tofauti na 

wafalme wa kidunia Yahwe haitaji rekodi ya historia ya zamani ili 

kukagua hafla za mbali, lakini ni dhahiri amechagua kuweka rekodi 

kama hiyo ya maisha ya watakatifu Wake kwa faida yao ya sasa na ya 

mwisho. 

 

Matumizi ya neno KATHAB - kwa kaburi, kuandika, kwa mara 

nyingine tena inapendekeza rekodi halisi. 

 

Ufunuo 20:12 

“Na nikawaona wafu” - Hawa ndio wanadamu ambao wamekufa 

wakati wa Milenia na wamefufuliwa katika ufufuo wa pili ili 

kukabiliwa na hukumu mwishoni mwa utawala wa Kristo wa miaka 

1000. Kwa kuwa ufufuo wa pili na hukumu itakuwa marudio kwa 

muundo na lengo la la kwanza, tunaweza kuhitimisha kuwa njia 

zinazotumiwa kutoa hukumu pia ni zile zile. 
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“simama mbele za Mungu” - Kristo atakuwa mwamuzi, yeye ndiye 

udhihirisho na mwakilishi wa Uungu.   

 

“na vitabu vilifunguliwa” - Vitabu hivi (vingi) ni tofauti kabisa na 

Kitabu cha Uzima ambacho kinatajwa baadaye kama rekodi ya umoja. 

Kwa wazi akaunti ya kila siku ya maisha ya kila mtu itahifadhiwa na 

nje ya rekodi hizi watahukumiwa. 

 

“kulingana na kazi zao” - 'Kazi' zao au matendo yao ndio 

yaliyoandikwa kwenye vitabu kwani haya ni ishara ya tabia. 

 

KITABU CHA UZIMA 

Hii ni rekodi ya wale watakaoingia katika uzima wa milele. Majina ya 

watakatifu wote yameandikwa wakati wa ubatizo wao, i.e. mwanzo 

wa majaribio yao - Luka 10:20, Flp. 4: 3. 

 

Jina linabaki katika kitabu maadamu maisha ya mtakatifu yanastahili 

kudumu milele, vinginevyo "inafutwa" - Ufu. 3: 5, Kut. 32: 32-33, 

Zab. 69:28. 

 

Wakati wa hukumu ni wale tu ambao majina yao yanaonekana katika 

Kitabu cha Uzima ndio watapewa kutokufa - Dan. 12: 1, Ufu. 21:27, 

20:15. 

KUVUNA TUNACHOPANDA 

Wale ambao wamejitolea maisha yao kutimiza tamaa za mwili 

mwishowe watavuna mwili kitu pekee ambacho inaweza kutoa - 

ufisadi. Kwa upande mwingine, wale ambao wamejitolea maisha yao 

kwa shughuli za kiroho mwishowe watavuna uzima wa Roho milele - 

Gal. 6: 8. 

 

Mtume mahali pengine aliita “kupokea kwa mwili” mambo 

yaliyofanyika, iwe nzuri au mbaya - 2 Kor. 5:10. 

 

2 Wakorintho 5:10 

“lazima wote tuonekane” - Paulo anatumia neno PHANEROO - 

kufanya wazi, kuonyesha, ambayo imetafsiriwa mara mbili 
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'kudhihirishwa' katika mstari unaofuata (m. 11), kusisitiza kwamba 

tutapokea kwa mwili kile tulichofanya. 

 

“ili kila mtu apokee mambo yaliyofanywa katika mwili wake” - 

Itafahamika kuwa maneno 'yaliyofanywa' na 'yake' yamo katika 

maandishi yaliyomo katika A.V. na kwa hivyo inapaswa kufutwa ili 

kutoa maana sahihi. 

 

Tafsiri ya Rotherham ya aya hii inavutia na inachukua maana halisi; 

“Kwa maana sisi sote lazima tujidhihirishe mbele ya kiti cha hukumu 

cha Kristo, ili kila mtu apate kurudisha yale aliyoyafanya kwa mwili, 

kwa kadiri ya matendo yake, ikiwa ni mema au mabaya”. Tutapokea 

mwilini thawabu au adhabu inayostahili kulingana na yale ambayo 

tumefanya. Mshahara wa dhambi ni mauti au uharibifu lakini zawadi 

ya Mungu ni uzima wa milele - Rum. 6:23. 

WATOTO KITI CHA HUKUMU 

Watoto wa watakatifu ni “urithi wa Yahwe; na uzao wa tumbo ni 

thawabu yake”, Zab. 127: 3. Kwa hali hii ni hakika kwamba Baba 

atatoa mpangilio wa ustawi wa sasa na wa baadaye wa watoto ambao 

wazazi wao wameitwa kwenye kiti cha hukumu. Wala Baba au mtoto 

wake hawajali mahangaiko na hisia za wazazi, na kuna uwezekano 

kwamba watoto wataandamana na wazazi wao katika vikundi vya 

familia kuelekea maeneo ya Sinai ambapo wataendelea kupata 

matunzo na elimu wakati na baada ya hukumu ili. kuwaandaa kwa 

nafasi yao katika Ufalme kama raia wa kufa wa Kristo. 

 

Katika Jarida la Vol. 3 ukurasa wa 185 Ndugu Roberts alitoa maoni 

juu ya mada hii kama ifuatavyo: “Kwa watoto ambao wanaweza kuwa 

hai wakati Bwana atakaporudi na kuwatuma watu wa nyumbani swali 

ni, je! utoaji hautatolewa kwa nyumba ya waaminifu? Ikiwa 

tunapaswa kuhukumu kutoka kwa shughuli za Uungu hapo zamani, 

tuna haki ya kutarajia kuwa hii itakuwa hivyo. Heshima imekuwa 

ikionyeshwa kwa jamaa za wale ambao wamekuwa walengwa wa 

kimungu. Familia ya Noa ni mfano mmoja; Familia ya Lutu 

mwingine. Wakwe zake waliamriwa kwa amri ya malaika, kwa amri 

ya malaika, lakini walicheka mwaliko wa dharau. Familia ya Rahabu 
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waliokolewa kutokana na uharibifu uliokumba Yeriko. Je! 

Haiwezekani kwamba upendeleo kama huo utatolewa wakati hukumu 

kubwa kuliko zote itakapofika? Je! Haiwezekani kwamba kaya 

zinaweza kualikwa kuandamana na watakatifu mashariki? Kwa kweli, 

watakatifu peke yao wameitwa kuhukumiwa, na wao peke yao 

wanaingia katika Ufalme wa Mungu, kwa maana ya kupata uzima, 

heshima na utukufu wake; lakini masomo ya mauti yatalazimika 

kutolewa kwa wafalme na makuhani; na haiwezekani watakatifu 

wanaweza kuwa na agizo la kupata kati ya haya mahali pa jamaa zao 

ambao watalazimika kuondoka nyumbani na nchi kwa kiti cha Nguvu 

Mpya, huko kujilinda katika kimbilio la Mfalme mpaka hukumu 

itakapopita, na baadaye kukaa kati ya makabila ya Israeli kama 

wageni wanaokaa katika Nchi, ambao sehemu itagawanywa? (Eze. 

47:22). Ikiwa ndivyo ugumu wote kuhusu watoto utakuwa mwisho.” 

 

Kifungu kutoka kwa Eze. 47: 22-23 kilitajwa na Ndugu Roberts 

anachunguza kwa karibu kwani inatoa ufunguo wa siku zijazo za 

watoto wa wazazi walioitwa kwa hukumu. 

 

Ezekieli 47: 22-23 

M.22 – “mtaigawanya kwa kura kuwa urithi” - Muktadha unahusu 

kugawanywa kwa Ardhi ya Ahadi kati ya makabila yaliyorejeshwa na 

kutakaswa ya Israeli katika kizazi kijacho. Eneo lililogawanywa kwa 

kila kabila basi litagawanywa zaidi kati ya familia za kabila hilo. 

 

“kwa wageni wanaokaa kati yenu” - Wageni ni wageni au Mataifa 

kwa asili. Walakini, sio watu wa mataifa ya kawaida bali ni jamii iliyo 

na upendeleo, kwani wanapaswa kuchukuliwa kama “waliozaliwa 

nchini kati ya wana wa Israeli”. Kwa kuongezea, watarithi sawa 

katika Ardhi na Waisraeli wengine wa asili. Ni darasa maalum tu 

litapewa fursa kama hizo. 

 

Ni dhahiri kwamba hawa 'wageni' ni watoto wa watakatifu ambao 

walikuwa hawajafikia umri wa uwajibikaji wakati wa kurudi kwa 

Kristo. Wakati huo wangekuwa watu wazima waliokomaa na familia 

zao, wakiwa wamelelewa kupitia kipindi kigumu cha kutiishwa kwa 

Kristo kwa mataifa na maandalizi yake ya enzi ya Ufalme. Wakati 
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huu watakuwa wameelimika vizuri katika mambo ya Ukweli na 

watakuwa wameikubali kwa njia inayofaa. Kwa kweli zaidi itahitajika 

kutoka kwao kuliko watu wa mataifa walio nje ya Ardhi. Sio tu 

kwamba wanapaswa kutahiriwa moyoni (kanuni ya ubatizo) lakini pia 

katika mwili - Eze. 44: 9. 

 

Kama wanadamu wataishi majaribio yao katika Ardhi chini ya 

mwongozo wa Kristo na watakatifu wake kwa kujiandaa na 

kukubalika kwao kwa kutokufa wakati wa ufufuo wa pili na hukumu. 

Maswali Mawili Kuzingatiwa 

Maswali mawili kawaida hutokea kama matokeo ya kuzingatia kama 

hii. 

Wao ni: - 

 

1. Namna gani watoto ambao wazazi wao wamekataliwa kwenye kiti 

cha hukumu? 

2. Je! Ni umri gani wa uwajibikaji na ni nini kitatokea kwa wale 

ambao wameufikia lakini hawajabatizwa wakati wa kurudi kwa 

Kristo? 

 

Ifuatayo ni jaribio la kutoa jibu la kimaandiko kwa maswali haya 

mawili. 

 

Swali la 1 - Kanuni ya kupitiliza katika kesi zote zinazoweza 

kusemwa ni, “Je! Jaji wa dunia yote hatafanya haki”, Mwa. 18:25. 

Ambapo wazazi wameipa kisogo Ukweli na kuishi maisha 

yasiyomcha Mungu, na watoto wao wamefuata mfano wao ni hakika 

kwamba wazazi na watoto watafukuzwa kutoka mbele ya Kristo. Hii 

ndiyo kanuni iliyokubalika kwa Wakanaani waliokaa katika Nchi ya 

Ahadi, Kum. 20: 16-18. Sababu ya kuwaangamiza watoto pamoja na 

watu wao wazima ilikuwa kwamba wakiwa wamefundishwa njia 

mbaya za mzazi wao ingekua hatimaye na kufanya maovu yaleyale. 

 

Ikiwa hata hivyo, watoto wameonyesha kupendezwa na mambo ya 

Ukweli licha ya kutokujali kwa mzazi wao, ni hakika kwamba 

watapata fursa ya kuikubali Ukweli kwa kuhifadhiwa kutoka kwa 
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hukumu itakayowapata wazazi wao. Hii imeonyeshwa vyema katika 

kisa cha Kora na watoto wake - Hesabu 26: 9-11. 

 

Inaonekana watoto wa Kora walijitenga na uasi wa baba yao na 

waliokolewa kutokana na hukumu iliyomwagwa juu ya waasi na 

familia zao. 

 

Watoto ambao wazazi wao wamekataliwa katika kesi kama hiyo 

wanaweza kutunzwa na kufundishwa katika mambo ya kiroho na 

wazazi walezi wasiokufa mpaka watakapokomaa. Labda watoto hawa 

watakua katika kikundi cha watoto wa Israeli ambao wataokoka Har – 

Magedoni, na watapatikana wakicheza “katika barabara za 

Yerusalemu”, Zek.8: 4-5. 

 

Katika mpango wa Uungu miaka 50 itapita kati ya kurudi kwa Kristo 

na kufunguliwa kwa Milenia, kwa hivyo mtoto aliyezaliwa kabla tu ya 

kurudi atakuwa na zaidi ya miaka 50 wakati Umri wa Milenia 

unapoanza na ataweza kuchukua nafasi yake kati ya waliorejeshwa 

makabila ya Israeli. 

 

Swali la 2 - Jangwani umri wa uwajibikaji unaonekana kuwa “kutoka 

umri wa miaka ishirini na zaidi”. Angalau wote waliofikia umri huo 

walihukumiwa kufa jangwani - Hes. 14:29. Ishirini pia ilikuwa umri 

ambao malipo ya nusu ya shekeli yalipaswa kulipwa (Kut. 30:14) na 

pia umri ambao kijana aliingia vikosi vya jeshi la Israeli (Hes. 1: 3). 

Walakini, itakuwa hatari kudokeza kwamba umri uliowekwa huamua 

jukumu la hukumu ya kimungu. Wajibu hutokana na maarifa, sio 

umri, na ni hakika kabisa kwamba kijana yeyote chini ya miaka 

ishirini ambaye amepata maarifa ya kutosha kuwaangazia juu ya kile 

kinachohitajika kwao lakini amechelewesha kwa makusudi kuitikia 

mwito wa Ukweli au ameupuuza kabisa wataombwa kutoa hesabu 

katika kiti cha hukumu kwa nini walifanya hivyo na watakabiliwa na 

kuepukika na kukataliwa kabisa. Hao hawatapewa nafasi ya kuishi 

kama wanadamu wakati wa Enzi ya Ufalme. 
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Wajibu basi, unatabiriwa juu ya maarifa na hii inaweza kuja kabla ya 

miaka 20 kama ilivyokuwa kwa Robert Roberts ambaye alibatizwa 

akiwa na miaka 14. 

 

Je! Ni nini basi kwa wale vijana ambao wamefikia umri wa kuanza 

kufahamu ujumbe wa Ukweli na wanaweza kuona hitaji la kukua 

katika maarifa ili waweze kuukubali, lakini wanazuiliwa kufanya 

hivyo kwa kuingilia kurudi ya Kristo? 

 

Hakuna shaka kwamba watoto kama hao watapata ufikirio wa rehema 

na Kristo. Kutokuwa wamepata maarifa ya kutosha kuchukuliwa 

kuwajibika kwa hukumu watapewa nafasi ya kuendelea na elimu yao 

katika mambo ya Ukweli na wataishi majaribio yao kama wanadamu 

katika Enzi ya Ufalme. Ufunguo wa ustawi wao wa siku za usoni ni 

kupendezwa kwao na mambo ya Ukweli unaodhihirishwa na kuhusika 

kwao kwa bidii katika vitu kama kazi ya Shule ya Jumapili, lakini 

zaidi ya yote kwa kujitiisha kwa mwongozo na maagizo ya mzazi 

wao. Mtoto asiyependezwa na mtiifu hawezekani kuzingatiwa kama 

anayefaa kwa nafasi ya upendeleo kati ya wanadamu katika Enzi ya 

Ufalme. 

 

Kwa wale ambao wamepata maarifa ya kutosha kuwafanya 

wawajibike kwa matendo yao lakini wanazuiliwa na wakati kubatizwa 

(km Bwana anaweza kurudi wiki au siku ambayo wanapaswa 

kubatizwa!), Ni hakika kwamba nia zao itazingatiwa na Jaji. Mungu 

wa mbingu na nchi anasema juu yake mwenyewe, “Mimi Yahwe 

nachunguza moyo, najaribu viuno, hata kumpa kila mtu sawasawa na 

njia zake, na kwa kadiri ya matunda ya matendo yake” (Yer. 17:10). 

Kujua moyo wa watoto wake, Bwana atatoa njia ya kutokufa kwa 

wale ambao wamemtafuta kwa bidii na walitamani sana kufanya 

agano na Yeye kwa kutoa dhabihu katika maji ya ubatizo, lakini 

walizuiliwa kufanya hivyo na vitu vilivyo nje ya uwezo wao. Kesi 

hiyo inaonyeshwa na ahadi ya Kristo kwa mwizi aliyetubu pale 

msalabani - Luka 23: 42-43. 

 



- 67 - 

Jaji wa dunia yote atafanya haki katika kesi kama hizo. Atagundua ya 

kweli na atawagawanya kutoka kwa ya kutenganisha na ya 

udanganyifu. 

WAJIBU WA WAZAZI NA WATOTO 

Jukumu kubwa limetolewa kwa wazazi kuwafundisha watoto wao 

mambo ya Ukweli tangu umri wa mapema kabisa ili waweze 

kutayarishwa kwa mapokezi na Kristo kama wanadamu waliofaidika 

katika Enzi ya Ufalme. Ni amri ya kitume kulea watoto “katika kulea 

(Gr. - elimu na nidhamu) na mawaidha (Gr. - maelekezo) ya Bwana”, 

Efe. 6: 4. Kupuuza elimu, nidhamu na mafundisho ya watoto wetu 

inaweza kuwagharimu maisha yao milele. 

 

Watoto lazima pia wajibu mwongozo wa mzazi wao kwa sababu 

itakuwa jambo muhimu katika kukubalika kwao na Kristo kama raia 

wake wa kufa katika kizazi kijacho. Paulo aliamuru, “Enyi watoto, 

watiini wazazi wenu katika Bwana”, Efe. 6: 1, na ni hakika kwamba 

watoto watakaopuuza amri hii wata haizingatiwi inafaa kupewa nafasi 

ya majaribio ya kufa katika Enzi ya Ufalme. Vivyo hivyo kama vile 

mke anapaswa kumchukulia mumewe kama kichwa chake; 

mwakilishi wa Kristo, kwa hivyo watoto wanapaswa kumwona baba 

yao kuwa katika nafasi ya Mungu, hadi watakapofikia umri wa 

kuwajibika kwa Baba yao aliye mbinguni. Ikiwa watoto hawawezi 

kutii baba zao wa hapa duniani (kwa kweli, baba yao anastahili utii) 

basi wanawezaje kumtii Baba yao wa mbinguni ambaye hawawezi 

kumuona. 

 

Ni busara ya watoto kutii mwongozo wa wazazi, maagizo, na 

nidhamu hata wakati upungufu na makosa yanaweza kutokea kwa 

wazazi wao. Watoto wanapaswa kukubali kuwa wazazi wao wana kitu 

chao cha msingi ustawi wa milele wa chemchemi zao za nje na 

ingawa wanaweza kufanya makosa wakati wa kutimiza wajibu wao 

mgumu, matokeo ya mwisho yanaweza kuwa faida ya milele ya 

mtoto. Uwasilishaji huu unapaswa kuendelea hadi 'mwanamume 

atamwacha baba yake na mama yake na kushikamana na mkewe'. 

Mwelekeo wa kisasa wa kuondoka nyumbani katika umri mdogo 

kutoroka udhibiti wa wazazi unaashiria utimilifu wa unabii wa Paulo 
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kwamba siku za mwisho zitajulikana na kuvunjika kwa maisha ya 

familia na wanaume “wasiotii wazazi” - 2 Tim. 3: 2. Kwa kusikitisha, 

shida hiyo hiyo inaonekana leo ndani ya Udugu wa Kristo. 

 

Watoto wanapaswa kuonyesha utii wao na utii kwa wazazi wao kwa 

utayari wa kushiriki katika kusoma na kujifunza Neno nyumbani, kwa 

kuhudhuria na kutimiza kazi inayohusiana na Shule ya Jumapili na 

kwa kushiriki maisha ya kanisa na wazazi wao kadri umri na nafasi 

inavyoruhusu. 

 

Watoto ambao hufanya hivi hawatavunjika moyo ikiwa Bwana 

atarudi kabla ya kufikia kukomaa na uwajibikaji; wataishi kama 

wanadamu waliofaidika wakati wa Enzi ya Ufalme. 

 

WATOTO 'WATAKATIFU' 

Katika 1 Kor. 7:14 mtume anasema, “Kwa maana mume asiyeamini 

hutakaswa na mkewe, na mke asiyeamini hutakaswa na huyo mume; 

la sivyo watoto wako walikuwa wachafu, lakini sasa wao ni 

watakatifu” 

 

Wengine wanachukulia kifungu hiki kama kuonyesha tu kwamba 

ndoa iliyofungwa na wasioamini wawili inathibitishwa na kuingia 

kwa mtu mmoja kwenye Ukweli licha ya historia ya zamani ya talaka 

na sababu zingine za kutostahiki ambazo zinaweza kuzuia kuoa tena 

kwa wale walio ndani ya Undugu. Inasemekana pia kwamba watoto 

wowote waliozaliwa na umoja kabla ya chama chochote kuingia 

kwenye Ukweli watachukuliwa kuwa halali licha ya kuzaliwa kwao 

chini ya hali ambayo inaweza kuzingatiwa kama uzinzi ndani ya 

Undugu. 

 

Walakini, inaonekana kuna mengi katika maneno ya Paulo kuliko 

haya. Kuchunguza kwa karibu maneno yaliyotumiwa inaonekana 

kufunua kuwa watoto wa wazazi wa Ndugu katika Kristo wanafurahia 

hadhi maalum mbele za Bwana. 
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1 Wakorintho 7:14 

“kutakaswa” - HAGIAZO - kutakasa, kufanya takatifu, kuweka 

katika hali inayopingana na ile ya kawaida au isiyo safi. 

“najisi” - AKATHARTOS - najisi, najisi, haijasafishwa. 

“takatifu” - HAGIOS - takatifu, takatifu. 

 

Rotherham anatafsiri – “Kwa kuwa mume asiyeamini ametakaswa 

kwa mkewe, na mke asiyeamini ametakaswa kwa ndugu. Wengine 

walikuwa watoto wasio safi, lakini sasa ni safi.” 

 

Kwa kweli mtume anashughulika na hali iliyobadilishwa ya 

muungano wa ndoa kwa kushirikiana na Ukweli lakini kwa kusema 

hivyo inaonekana kuwa inamaanisha kwamba utakaso wa chama 

kimoja katika Ukweli unazunguka mwenzi mwingine na chemchemi 

yao isiyokuwa ya kawaida. Maana yake ni kwamba watoto wa Ndugu 

katika Kristo wanafurahia hali ya kipekee - wao ni watakatifu kwa 

Yahwe. Hii ni sawa na kusudi ambalo amewawekea. 

KWANINI KIPINDI CHA HUKUMU KITAKUWA KIFUPI 

Hapo awali katika maandishi haya ilitajwa kuwa kipindi cha miaka 10 

kitatumika kati ya kurudi kwa Kristo na vita vya Har – Magedoni. Je! 

Miaka yote 10 itachukuliwa na uamuzi wa kaya? Kwa kweli sivyo. 

Kuna mambo mengi ya kufanywa na Kristo katika hili Kipindi cha 

miaka 10 kama maelezo yataendelea kuonyesha. 

 

Ni hakika kwamba kipindi cha hukumu kitakuwa kifupi, kwani 

kuiongezea kwa kipindi cha miaka mingi itakuwa mzigo usiostahimili 

kwa wale wanaongojea hukumu ya Kristo. Kumekuwa na maoni 

kadhaa juu ya jinsi Bwana atakavyoondoa wasiwasi wa watumishi 

wake wanaposubiri wito wao kusimama mbele zake. Tunataja mbili 

ambazo zinastahili kuzingatiwa. 

 

Pendekezo 1. - Malaika watakusanya waliohusika kwenye Mt. Sinai 

na itafanya mapitio ya maisha ya kila mtu, na mwisho wake itakuwa 

wazi ni ipi uamuzi wa Kristo utakwenda. Kisha watasubiri wito wao 

kusimama mbele yake, labda kwa vikundi, na watapokea yake 

uamuzi. 
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Pendekezo 2. - Malaika watawasilisha wanaohusika kwenye kiti cha 

hukumu na kuwaingiza mara moja mbele za Kristo. Jaji 

atawatenganisha wenye haki na wasio waadilifu na vikundi hivyo 

vitasubiri wakati wao wa kutoa hesabu ya kibinafsi na kupokea tuzo 

au adhabu yao. Tunapendelea pendekezo la kwanza kwa sababu 

litaondoa wasiwasi wa kungojea dalili ya hatima yetu wakati 

tukiruhusu wakati wa wahusika wa kweli wa waadilifu na wasio 

waadilifu kufunuliwa mbele ya Kristo. 

 

Waadilifu watanyenyekewa kabisa kwa kukagua maisha yao mbele ya 

malaika wao. Wakati makosa yao yatadhihirika kikamilifu itakuwa 

wazi pia kwamba maisha yao na tabia yao inakubaliwa na Kristo. 

Wanapo subiri kusimama mbele ya Kristo na kupokea hukumu yake 

hisia zao za kutostahili itapambana na furaha inayohusiana na dalili za 

kukubalika kwao, ikitoa unyenyekevu wa shukrani ambayo hisia 

zozote za kujiona hazitakuwepo kabisa. Furaha ya wazi na 

isiyozuiliwa lazima isubiri hadi uamuzi wa mwisho utolewe na Jaji. 

 

Kwa upande mwingine, wasio haki walishahakikiwa maisha yao na 

waziri wa malaika na dalili wazi ya kutostahiki kwao na wakisubiri 

kukataliwa kutolewa, watastaafu wakiwa wamepotea au watajiuzulu 

kwa hatima yao. Kwa upande wa wale ambao walikuwa na uhakika 

wa kukubalika lakini ambao sasa wanaona uwezekano wa kukataliwa 

kukaribia, kutakuwa na wakati wa kutafakari ambayo watakusanya 

pamoja orodha ya 'kazi zao nzuri' ambazo watawasilisha kwa Kristo 

katika roho ya kukasirika ya wale waliotajwa katika Math. 7: 22-23, 

na Luka 13: 26-27. 

 

Mwishowe, wote watakuwa wamepita mbele ya Kristo na watakuwa 

wamegeukia kulia kwake au kushoto kwake kusimama kati ya 

'kondoo' au 'mbuzi' ili wapate tuzo au adhabu inayostahili - Mt. 25: 

31-46. Halafu wote watafunuliwa hadharani au 'kudhihirishwa' kwa 

jinsi walivyo - angalia tafsiri ya Rotherham ya 2 Kor. 5:10. 

 

Madhumuni ya hukumu yatakuwa yamekamilika. Bwana 

“atayaangazia mambo yaliyofichika ya giza, na kufunua mashauri ya 
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mioyo”, 1 Kor. 4: 5. Waaminifu watakuwa wamenyenyekewa kabisa 

kabla ya kuinuliwa kwao na wasio waaminifu watafunuliwa kwa 

walivyo - wenye kujiona na wenye kiburi. 

 

Ikiwa maoni haya ni sahihi basi kipindi cha hukumu hakitahitaji kuwa 

cha urefu mrefu licha ya maelfu ya mamilioni ambao lazima 

waonekane katika mahakama ya Kristo 

HATIMA YA WALIOKATALIWA 

Hili linaweza kuwa somo hasi lakini mpango mwingi umefunuliwa 

juu ya adhabu ya waovu na kukataliwa katika maandiko kama onyo la 

matokeo ya kutokuwa mwaminifu na kupuuza mambo ya Ukweli. 

Kuzingatia kwa kifupi baadhi ya vitu hivi kunaweza kuwa kwa faida 

yetu tu. 

 

1. Aibu (Dan. 12: 2), dhiki, uchungu na ghadhabu (Rum. 2: 8-9), kulia 

na kusaga meno (Mt.8: 12) ndio kura ya waliokataliwa. 

2. Adhabu itatolewa kwa viwango kulingana na kanuni ya Luka 12: 

47-48. 

3. Waovu watafunuliwa aibu yao mbele ya ndugu zao (Ufu. 16:15, 

Luka 12: 3.) 

4. Wataondoka kwa Kristo kwa hofu wakitafuta hukumu 

isiyoepukika, Ebr. 10:27. 

5. Adhabu ya waliokataliwa itateswa kati ya mataifa yaliyofafanuliwa 

kimafumbo kama “giza la nje” - Mt.22: 13. Labda wale walio hai na 

wanaosalia katika kurudi kwa Kristo watalazimika kuvumilia aibu ya 

kurudi nyumbani kwao ili kupata kejeli za majirani zao na marafiki. 

Ugaidi kwa wale waliokataliwa kutoka kwa vizazi vya zamani 

kutupwa nje katika ulimwengu wa kisasa basi katika machafuko 

kamili inaweza kufikiria kwa urahisi. 

 

Inatosha kuongeza kifungu kutoka ukurasa wa 393-4 uliotazamwa 

tena na Nazareth na Robert Roberts: 

 

Mtu aliyefukuzwa kutoka kiti cha hukumu kwanza hupata uchungu 

wa kuona aibu yake “kuonekana” (Ufu. 16:15). Analaaniwa 

hadharani mbele ya wahudumu wenzake na umati wa jeshi la malaika 
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(Ufu. 3: 5, 9; Luka 12: 8). Halafu, anaondoka, lakini sio mahali 

anapotaka. Anaweza kuchagua kujizika msituni, au kuzurura duniani 

au baharini, au kupata kimbilio la kifo. Hukumu hiyo inaamuru 

kufukuzwa kwake kwa “giza la nje” ambalo bado linatawala 

ulimwenguni kwa muda baada ya kurudi kwa Kristo. Katika giza hili 

la nje, ulimwengu wa watu wasiomcha Mungu, waliopangwa kama 

“Ibilisi na malaika zake,” alias “mnyama, na wafalme wa dunia, na 

majeshi yao” (Ufu. 19:19), inashinikiza vikosi vyake kwa “vita vya 

siku kuu ya Mungu Mwenyezi” ambamo “wanapigana vita na 

Mwana-Kondoo, lakini Mwana-Kondoo atawashinda.” Hukumu kali 

inategemea wakati huo, ambao ulimwengu haujui. Kristo, ambaye 

wao hawajui, inakaribia kudhihirishwa “katika moto wa moto kulipiza 

kisasi” (2 The. 1: 7, 8). 

 

Hukumu ya kufukuzwa inaweka vitu vyake visivyo na furaha t kushiriki 

katika “hukumu na ghadhabu ya moto itakayowameza adui” (Ebr. 10: 27). 

Hatima yao ni “ondokeni kwangu mliolaaniwa, muingie kwenye moto wa 

aionia ulioandaliwa kwa shetani na malaika zake.” Katika nchi za 

waliohukumiwa, umati wote wa waliokataliwa utasukumwa kujibadilisha 

wenyewe kati ya watu wakatili ambao hukumu inawangojea. Kama 

wanavyokufa, sio mawazo ya kugundua mateso ya mwili, uchungu wa akili 

unaotokana na hali ya kutisha kama-bila nyumba au marafiki au marafiki au 

njia za kuishi, wakizurura kama wazururaji kama Kaini, hadi kukomaa 

hukumu ya Mungu inakamilika kwa kuzuka kwa kutisha kwa uharibifu na 

ukiwa mrefu ilitabiriwa. “Saa hii ya hukumu” itachukua muda kuanza. 

“Mapigo machache” labda yatakuwa mfano katika kufupisha muda wa 

mateso. Hao watakufa kabla ya mbaya zaidi kuja. “Wengi kupigwa" 

kutaonekana katika kisa cha wale watoto wanyonge wa kutotii ambao 

watahifadhiwa katika vitisho vyote vya wakati wa shida kama vile haikuwahi 

kutokea, na kuishi ili kuingiliwa na viboko vya kumaliza hukumu ambavyo 

uovu utakua mwishowe kupinduliwa, na njia ikawekwa wazi kwa Ufalme wa 

Mungu. 

HALI YA ULIMWENGU KWA WAKATI HUU 

Dalili zingine zimetolewa katika dondoo hapo juu la hali ya ulimwengu 

wakati hukumu inaendelea huko Sinai. “Nuru ya ulimwengu” (Mt. 5:14) 

ikiwa imeondolewa, ulimwengu utashuka kwenye giza nene kabisa kama ile 

iliyoanguka juu ya nchi ya Misri kwa amri ya Musa - Isa. 60: 2. 
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Kisiasa, ulimwengu utakuwa na machafuko kabisa (Luka 21: 25-28) wakati 

mataifa yanazungumza juu ya amani (1 Wathesalonike 5: 3) lakini kwa hamu 

wanajiandaa kwa vita (Yoeli 3: 9-11). 

 

Kila dalili ya mwisho ya kujizuia kwa maadili itaachwa wakati ulimwengu 

unaingia katika hali inayofananishwa na siku za Noa na Lutu - dunia itajaa 

vurugu na ufisadi wa maadili - Luka 17: 26-29. 

MTU ALIYETUKUZWA 

Utukufu na furaha ambayo itakuwa nafasi ya wale ambao “wamefufuliwa 

wasioweza kuharibika” karibu haiwezi kusemwa, kwa kuwa “jicho 

halijaona, wala sikio kusikia, wala kuingia ndani ya moyo wa mwanadamu. 

Vitu ambavyo Mungu amewaandalia mpende”. Jambo la karibu zaidi kwake 

labda linapatikana katika maono ya Ndugu. Roberts wakati anaelezea maisha 

katika Nchi ya Ahadi wakati wa Enzi ya Ufalme katika kazi yake “Faraja ya 

Mwisho”. Kuna ukweli kadhaa wa kuvutia ambao unaweza kuzingatiwa hata 

hivyo, ambayo husaidia kuongeza ukweli wa maono yetu. 

MABADILIKO YA PAPO HAPO - 1 Kor. 15: 51-54 

Mtume Paulo anafurahi kwa matarajio matukufu ya “kuzaa sura ya wa 

mbinguni” katika siku ambayo Bwana Yesu Kristo “atabadilisha mwili wetu 

wa aibu, ili ufanyike kama mwili wa utukufu wake” (Flp. 3:21). ). 

 

Mabadiliko ya kutokufa yatatekelezwa mara moja na matumizi ya nguvu ya 

roho na watakatifu wote wanaostahili watapata mabadiliko haya kwa wakati 

mmoja. Hii ilifananishwa na ujenzi wa Maskani jangwani kwa siku moja, 

baada ya muda mrefu wa utayarishaji wa vifaa - Kut. 40: 2. Maskani ilikuwa 

mfano wa mchakato mzima wa ukombozi na utukufu mwishoni mwa 

mchakato huo. Ndani ya pazia kulisimama Sanduku na kiti chake cha rehema 

na makerubi yanayowakilisha Kristo na eklesia yake iliyotukuzwa. Kwa 

kuweka muundo huu “kwa muda mfupi” kabla ya Israeli wote Musa 

alionyesha uundaji wa mara moja wa “maskani ya Uungu”. 

KATIBA ISIYO BURE 

Katika 1 Kor. 15:50 mtume Paulo anasema kabisa kwamba “nyama na damu 

haziwezi kuurithi ufalme wa Mungu”. Mwili wa kutokufa kwa hivyo lazima 

uwe wa katiba tofauti na ile inayokufa. Yesu mtangulizi ametuachia wazo 

wazi la katiba yake. Alipotokea kwa mitume wake waliogopa katika siku 

zilizofuata kufufuka kwake alipunguza akili zao zilizokuwa na wasiwasi kwa 
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kuwashauri wamshughulikie kuthibitisha ukweli wake, akisema, “kwa 

maana roho haina nyama na mifupa, kama mnavyoona mimi”, Luka 24: 39. 

Mwili na mifupa basi, hufanya katiba ya mwili ya mwili usiokufa. Damu 

haipo, kwani ni uhai wa mwili wote unaokufa lakini roho humpa nguvu 

kiumbe asiyeweza kuharibika na ni “roho ihuishaye”. Uwepo wa roho 

haujumuishi ufisadi kwa aina yoyote katika maumbile au mwelekeo na kwa 

hivyo dhambi, magonjwa, magonjwa, huzuni na kupungua kwa mwili pia 

hakuwepo kabisa - Ufu. 21: 3-4.  

KURUDISHA UTAMBULISHO 

Ingawa kiumbe kisichokufa kitakuwa kimekamilika katika maumbile na 

tabia atabaki na kitambulisho chake cha asili. Wale ambao walimjua wakati 

wa majaribio yake ya mauti wataweza kumtambua kwa kuonekana kwake. 

Hii inajidhihirisha kutoka kwa mfano wa Kristo ambaye alipata kutokufa 

aliwasilishwa mwenyewe kwa wanafunzi wake na alitambuliwa nao - 

Yohana 20: 19-29. 

 

Hii inaleta swali ikiwa watakatifu watachukua ubaya wa kawaida katika 

Ufalme. Kila kanuni ya maandiko ni kinyume na hii. Ukuhani wa Israeli 

walipaswa kuwa wakamilifu kimwili - hali isiyo ya kawaida iliwastahilisha 

kutoka kwa jukumu la ukuhani - Law. 21: 17-23. Ni hakika kwamba ukuhani 

wa Milenia hautachukua pamoja nao katika Ufalme alama za udhaifu na 

uharibifu wa mwili. 

 

Kwa hivyo, wakati utambulisho wa mwili hautapotea, udhaifu wa mwili au 

hali isiyo ya kawaida haitakuwapo kabisa. 

KIUME AU KIKE? 

Wakati kutokufa kwa mwanamume na mwanamke kutambulika kwa urahisi, 

mabadiliko katika maumbile ya roho yatajumuisha mchanganyiko wa sifa za 

kiume na za kike katika kiumbe kimoja. 

 

Kuhusu sehemu za mwili wa mwanadamu ambazo ni muhimu sana kwa 

shughuli za asili za maisha ya mwanadamu na mwendelezo wa mbio; haya 

hayatahitajika katika hali ya kutokufa. Kwa watakatifu wasiokufa, ndoa 

kama ilivyo na uzoefu wa sasa, itakuwa taasisi isiyo ya lazima na isiyofaa - 

wao wana walipita zaidi ya hapo katika hali ya juu zaidi ya ndoa na bwana 

harusi wao wa mbinguni, Luka 20:36, Ufu. 19: 7. Mabadiliko ya papo hapo 

pia yatamaanisha mabadiliko au upotezaji wa viungo vya mwili na kazi 
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zinazohusiana na hali yao ya sasa ya kufa ambayo itakuwa imeanguka katika 

upungufu wa kazi - 1 Kor. 6:13, Ufu. 7:16. 

AMINI 

Bado mtumaini Mungu, basi siku hizi za uovu na ziwe mbaya Futa taka, na 

uacha dhahabu ikifunuliwa, Kama viungo vya kitropiki, vilivyochapwa na 

kupondwa na kuvunjika Toa harufu nzuri iliyofichwa mara nyingi. 

Ikiwa ungeweka jiwe katika hekalu la Bwana, 

Wewe pia lazima umbo na ujaribu na usafishwe uwe. 

Mchakato unaweza kuonekana kuwa mgumu na usiokoma, 

Walakini ni kazi gani nzuri ya kukaa kwako! 

 

NDOA YA MWANA-KONDOO 

SHUGHULI YA FURAHA KWA SINAI 

Kuondoka kwa waliokataliwa na wasiostahili kutoka kwenye kiti cha 

hukumu kutafuatiwa na eneo la furaha isiyo na mchanganyiko na faraja 

wakati watakatifu wanaostahili na kutukuzwa wameunganishwa na Bwana 

na mume wao. 

 

Bwana arusi atajichukulia mwenyewe "bikira safi" (2 Wakorintho 11: 2) 

kama bibi-arusi wake na kuanzisha kipindi cha ushirika wa furaha kati ya 

kundi lote la Waliokombolewa. Wakati ambao Yohana alizungumza katika 

Ufu. 19: 7 utakuwa umetimia wakati huo: 

 

“Ndoa ya Mwana-Kondoo imekuja,  na mkewe amejiandaa”. 

 

Maneno ya Yohana ni kweli katika hali ya zamani katika Kiyunani 

cha asili, kwani ndoa hufanyika kabla ya hafla zilizosimuliwa katika 

mistari ya mapema. Ndoa ya Mwana-Kondoo itakuwa Sinai wakati 

karamu ya ndoa au chakula cha jioni kitaadhimishwa huko 

Yerusalemu muda mfupi baadaye. 

 

Ni dhahiri kwamba muda utatumika katika eneo la Sinai katika 

ushirika wa furaha. Sheria ya weds wapya katika Kumb. 24: 5 

ikimwachilia mtu aliyeolewa hivi karibuni kutoka kwa utumishi wa 

jeshi kwa mwaka mmoja ilifananisha kipindi kama hicho 

kilichotengwa kwa washiriki wa ndoa kubwa kuliko zote. 
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Maandiko yamejaa marejeleo ya furaha ya furaha ya 

Waliokombolewa wanapotoa shukrani zao kwa Mungu na mwanawe. 

Sifa na shukrani za watakatifu wote zitajaza kipindi hiki cha wakati na 

shangwe na furaha ambayo haijawahi kushuhudiwa duniani - Ufu. 5: 

8-12, 7: 11-12, 19: 4-7, Zab. 149, Isa. 26:19, 25: 8-9. 

 

Umoja ambao Kristo atashirikiana na bibi-arusi wake utaona kutimia 

kwa unabii kama vile Isa. 26: 20-21, Wimbo wa Sule. 2: 10-13. 

MKE WAKE AMEJIANDAA TAYARI 

Katika Ufu. 19: 7-9 kutoka ambapo kichwa hiki kinachukuliwa kuna 

msisitizo tofauti juu ya maandalizi ya bi harusi. Utukufu na baraka 

zinazopokelewa na wale ambao wameungana katika ndoa na Kristo 

hazitakuja bila maandalizi mengi kutoka kwao. Maandalizi na 

matengenezo ya zao. Mavazi ya harusi yatakuwa yamewagharimu 

maisha yao yote ya dhabihu, jaribu na dhiki kupitia kitambulisho 

kamili kiakili na kimaadili na bwana harusi wao. 

 

Mawazo ambayo mtume anazungumza juu ya Efe. 5: 22-32 yatakuwa 

yamekuwa halisi katika uzoefu wao. Wakati huo watakuwa wamoja 

kiakili, kimaadili, na kimwili na mume wao na Bwana, “Eklesia 

tukufu, isiyo na doa, wala kasoro au kitu kama hicho”. 

 

Mahitaji ya Kristo kwa bibi-arusi wake hutoa msingi pekee wa 

kufanikiwa, umoja, na kuzaa matunda katika siku zetu za majaribio. 

Wao ni:- 

 

1. Usafi, au utakaso - 2 Kor. 11: l-2, Efe. 5: 26-27 

2. Utangamano wa akili, maadili, na mwili. 

 

Kuhusu ya zamani; msingi wa ndoa iliyofanikiwa ni kujitenga na 

“yote yaliyomo ulimwenguni” na utakaso kwa Mungu, kwa wenzi 

wote wawili. Kuhusu mwisho; usawa wa kiakili na kimaadili na 

ulipaji ni mahitaji muhimu kwa ndoa yenye mafanikio na furaha. 
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Ikiwa tunazungumza juu ya ndoa sasa au ndoa ya Mwana-Kondoo 

kwa bibi-arusi wake, mafanikio ya sasa na ya mwisho yanaweza 

kupatikana kwa njia moja tu. Uzuri wa bibi-arusi wa Kristo 

umetokana na matumizi ya Neno na nguvu yake ya kubadilisha (Efe. 

5:27) na huu ndio ufunguo wa kupatikana ya maadili ya ndoa. Wale 

ambao hufanya mke wa Mwanakondoo hawatakuwa wajinga wa 

kanuni hii. 

MAANDALIZI YA VITA 

Wakati mataifa yako katika hatua za mwisho kukusanywa kwenda 

Yerusalemu kwa vita vya siku kuu ya Mungu Mwenyezi, Kristo 

atakuwa akiandaa ndugu zake ambao hawajafa kwa ajili ya vita 

vilivyo mbele yao. 

 

Kuwaandaa watakatifu kikamilifu kwa kazi nyingi na anuwai zilizo 

mbele yao itachukua muda mwingi. Ni hakika kwamba Kristo 

hataondoka Sinai mpaka kama Israeli wa zamani, Israeli wa Mungu, 

Yahwe Sabaoth au Malaika wa Upinde wa mvua imeundwa kuwa 

jeshi lililopangwa na kufunzwa vizuri. Labda kama Israeli, makerubi 

wa Bwana watatembea kutoka Sinai katika sehemu nne kwenye ngazi 

za sanduku la agano lililofunuliwa, Bwana Yesu Kristo kwa utukufu - 

Hesabu 10, Ezek. 1, Ufu. 19: 11-16. 

 

MACHI YA MALAIKA WENYE MVUA 

Malaika hodari wa Ufu. 10: 1 amesimama juu ya dunia amevikwa 

wingu na amefunikwa na upinde wa mvua anaonyesha picha ya mfano 

wa Kristo na watakatifu wake waliotukuzwa wakiwa wameshinda 

nchi zote zinazozunguka Mediterania na Ulaya Katoliki. Yohana 

anamwona Kristo karibu na mwisho wa kazi yake ya kutiisha mataifa, 

kwa hivyo mengi yametimizwa tangu malaika mkuu aondoke Sinai. 

 

Kielelezo kifuatacho kinaonyesha kuandamana kwa malaika 

aliyenyeshewa na mvua na mpangilio wa matukio kuelekea wakati wa 

ushindi wake juu ya Ulaya na mamlaka zote za Mediterania, na 

kwingineko. Vidokezo hivi vitaendelea kushughulikia hafla hizo 
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kwani zitatokea kwa mpangilio. Kwa matibabu kamili ya somo hili 

soma Eureka juzuu ya 2, sura ya 10, Kurasa 533-585. 

MASHINDI YA MALAIKA WENYE MVUA - Ufu. 10 

Yohana anamtazama malaika aliyepigwa na mvua akiwa na kitabu 

wazi mkononi mwake amesimama karibu na ardhi na bahari kama 

mshindi. Anasikiliza zile ngurumo saba zikitoa sauti zao na ingawa 

amekatazwa kuzirekodi anaalikwa kula kitabu kidogo kama ishara ya 

kuhusika kwake katika hafla ambazo zilirekodi. Mwishowe, anapokea 

hakikisho kwamba bado atahubiri Injili kwa watu wote wa ulimwengu 

katika kizazi kijacho. 

 

M.1 – “Na nikaona malaika mwingine mwenye nguvu” - Malaika 

huyu ni tofauti na wale malaika-wapiga tarumbeta. Maelezo hayo 

yanamtambulisha na “yule aliye kama Mwana wa Mtu”, Ufu.1; Kristo 

Mkubwa. 

 

“amevikwa wingu” - Ishara ya umati - Waeb. l2: l, Eze. 38: 9. Nyeupe 

ya wingu inadokeza uadilifu - Ufu. 19: 8. Wingu linawakilisha 

watakatifu katika utukufu. 
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“na upinde wa mvua ulikuwa juu ya kichwa chake” - Iliyoundwa na 

miale ya nuru inayotokana na uso wa malaika kupita kwenye wingu! 

Nuru hiyo imechorwa na matone madogo ya maji ambayo hufanya 

kama chembe inayotenganisha nuru nyeupe nyeupe kwa rangi zake 

saba. Upinde wa mvua ni ishara ya agano la Bwana la amani na mwili 

kufuatia hukumu za uharibifu, Mwa. 9: 11-16. Hapa inawakilisha 

agano la kimungu la amani, litakaloletwa na kazi na ushawishi wa 

watakatifu kama na Yohana wanaenda kuoga mafundisho ya Yahwe 

(Kum. 32: 2) juu ya watu wote chini ya uongozi na mwongozo wa Jua 
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la Haki (Mal. 4: 2), na hivyo kuanzisha maelewano kati ya Mungu na 

wanadamu - cp. m. 11.  

 

“uso wake ulikuwa kama jua” - Kristo ndiye jua la haki (Mal. 4: 2) na 

pamoja na watakatifu wake wataangaza katika Enzi ya Ufalme (Mt. 

13:43) wakionesha utukufu wa Mungu kwa kila pembe ya dunia. 

 

“miguu yake kama nguzo za moto” - Hizi ni miguu ya Kristo 

Mbalimbali (Zek. l4: 4). Moto ni ishara ya hukumu na vile vile uwepo 

wa Bwana. Miguu hii inaendelea mbele ikiwa na jina la Yahwe (Isa. 

30:27) na kupeleka hukumu Zake kwa mataifa ya dunia mpaka 

zitakaposimama katika ‘bahari’ na juu ya ‘dunia’, ya ushindi. 

 

M.2 – “Na mkononi mwake alikuwa na kitabu kidogo 

kilichofunguliwa” - Neno la Kiyunani BIBLARIDION linaelezea 

kitabu kidogo au kitabu. Ni ndogo ikilinganishwa na kitabu cha 

kukunjwa kilichotiwa muhuri saba kwa sababu yaliyomo ndani yake 

ni ya muda mfupi tu, labda miaka 40. Kuwa katika mkono wa malaika 

inaonyesha kwamba ilikuwa na kazi aliyotakiwa kufanya. Haikutajwa 

yoyote ya yaliyomo, lakini ni hakika kwamba zilihusu hukumu ya 

mataifa. 

 

Ezekieli alikuwa na uzoefu sawa na Yohana (Eze. 2: 9 - 3:14) na 

kitabu alichotumia kilikuwa na “maombolezo, maombolezo na ole” 

dhidi ya nyumba ya uovu ya Yuda. Gombo dogo lililotumiwa na 

Yohana bila shaka vile vile lilikuwa na tangazo la kusudi la kimungu 

na dunia na hukumu zinazohitajika ili kutimiza kusudi hilo. 

 

“aliweka mguu wake wa kulia juu ya bahari na mguu wake wa 

kushoto juu ya dunia” - Yohana anamwona malaika akionekana 

amesimama kimya, ambayo inamaanisha kuwa utawala umepatikana 

juu ya eneo analojitolea. Bahari ni wazi inahusu Mediterranean. 

Malaika anawakilisha Kristo na watakatifu walioshinda nguvu za 

Mediterania, ambayo kuu ni ushirika wa Wagogo na makao yake 

makuu huko Constantinople (kijeshi) na Roma (kikanisa). 
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“Dunia” ni wazi inahusu Ulaya ya Katoliki (Ufu. 13: 1,11), na kwa 

hivyo Kristo anasimama akiwa mshindi juu ya sanamu ya 

Nebukadreza katika maonyesho yake ya Gogian na Katoliki. 

Kilichobaki sasa ni kusaga picha kuwa unga na kujaza dunia na 

utukufu wa Mungu. 

 

M.3 – “sauti kubwa simba anguruma” - Ulimwengu wote utasikia 

sauti ya Simba wa kabila la Yuda - Ufu. 5: 5. 

 

“ngurumo saba zikatoa sauti zao” – “Wayahudi walikuwa wamezoea 

kusema ya ngurumo kama sauti saba” (Vincent). Maneno hayo 

yametolewa kutoka Zaburi ya 29 ambapo “sauti ya Yahwe” 

imewekwa sawa na radi, mstari wa 3, na kifungu hicho kinarudiwa 

mara saba - mstari wa 3,4,5,7,8,9. 

 

Ngurumo ni ishara ya hukumu na vita. Ngurumo saba zinaonyesha 

kampeni saba za Kristo kuzitiisha kabisa mataifa chini ya utawala 

wake. Kumwagwa kwa hukumu ya kimungu baada ya Har-Magedoni 

mwishowe kutapunguza upinzani wote kwa utawala wa Kristo 

kufuatia mfano wa kampeni za Daudi - 2 Sam 8 - 10. 

 

M.4 – “funga muhuri yale mambo yaliyotamkwa na zile ngurumo 

saba” – “Hukumu zilizoandikwa” zilikuwa mbaya sana (Zab. 149: 9) 

kwamba Yohana hakuruhusiwa kuziandika. 

 

M.5 – “aliinua mkono wake kuelekea mbinguni” - Diag. – “aliinua 

mkono wake wa kulia kuelekea mbinguni”. Mkono wa kulia ni ishara 

ya nguvu, mwelekeo, na mamlaka. Kwa kuiinua kwenda mbinguni 

malaika alionyesha uhakika na kutobadilika kwa utimilifu wa mambo 

haya, Dan. 12: 7. 

 

M.6 – “kwamba kusiwe na wakati tena” - Wakati malaika hodari atatoka, 

vipindi vya muda vilivyoainishwa na malaika kwa Danieli vitakaribia 

kukamilika kwao - Dan. 12: 7. Mara malaika wa saba alipopiga sauti 

hakutakuwa na kuchelewesha kutekeleza kisasi cha mwisho. 

 

M.7 – “atakapoanza kusikika” - Kigiriki MELLO inaashiria, “wakati 

atakapo karibu”. Walakini, taarifa hiyo, “katika (EN - ndani) ya siku za 
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sauti”, inaonyesha kwamba tarumbeta ya saba iliyoanza mnamo 1793 na 

kumalizika kwa Mapinduzi ya Ufaransa, itaendelea kutimiza kusudi la 

kimungu. Hukumu za mwisho zitatokea wakati wa tarumbeta ya saba, lakini 

sio lazima mwanzoni mwake. 

 

“siri ya Mungu inapaswa kukamilika” - Diag. – “siri ya Mungu inapaswa 

kukamilika”. Siri ya Mungu sio siri kwa waja wake - Rum. 16: 25-26. 

 

“kama alivyowaambia watumishi wake manabii” - Ndugu Thomas anatafsiri, 

“alitangaza habari zake njema”. Neno la Kiyunani EUANQELISE 

limetumika mahali pengine kutangaza habari njema ya wokovu. Injili 

ilihubiriwa na kupitia manabii. 

 

M.8 – “Nenda ukachukue kitabu kidogo” - Uzoefu wa Yohana ni sawa na wa 

Ezekieli - Eze. 2: 9-10, 3: 1-3, 14. 

 

M.9 – “Chukua na uile” - Kula kitabu kidogo ni picha ya picha 

inayoonyesha ushiriki wa kibinafsi wa Yohana katika utekelezaji wa kusudi 

la Mungu na hukumu zilizorekodiwa ndani yake. Kwa kuongezea, Yohana 

anawakilisha ndugu zake wote ambao pia watashiriki pamoja naye kama 

sehemu ya Malaika wa Upinde wa mvua. 

 

“na itakifanya tumbo lako kuwa chungu” - Ukilinganisha uzoefu wa Yohana 

na ule wa Ezekieli, uchungu unaashiria hasira kali, hukumu na uharibifu - 

Eze.3: 14. Kitabu hicho kilitangaza hukumu dhidi ya ulimwengu usiotubu, na 

kwa kuula John alionyesha kuhusika kwake. 

 

“lakini itakuwa kinywani mwako tamu kama asali” - Asali ni ya kutuliza na 

kutia nguvu, na kwa hivyo ni kielelezo kinachofaa cha nguvu na ushawishi 

wa Ukweli, Zab. 19: 10-11, Mithali. 24: 13-14. Kwa wale kama Yohana 

Neno la Mungu ni tamu, hata ikiwa inazungumza juu ya hukumu mbaya sana 

kwamba wao hazisemi. 

 

M.10 – “na mara tu nilipokula tumbo langu lilikuwa na uchungu” - 

Uzoefu wa John ulikuwa sawa na vile 'sauti' ilivyokuwa imetabiri. 

Amri ya kimungu ilikuwa tamu juu ya kuipokea kwake na ilileta 

ghadhabu kali dhidi ya ulimwengu usiomcha Mungu juu ya kunyonya 

kwake. 
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M.11 – “Lazima utabiri tena” - Kutabiri ni kufundisha na kufundisha 

katika mambo ya Ukweli na kutangaza mapenzi na kusudi la Mungu - 

1 Kor. 14: 3. Kufuatia hukumu za Har-Magedoni watakatifu 

watakuwa imetumwa sehemu zote za ulimwengu kuwafundisha na 

kuwaelimisha watu katika mambo ya Mungu na kuwatangazia 

mapenzi na kusudi la kimungu. Wingu (m. 1) litamwaga mvua 

(mafundisho ya Mungu - Kum. 32: 2) juu ya mataifa 

yaliyonyenyekezwa (Zab. 72: 6) mpaka ujuzi wa utukufu wa Yahwe 

ufunika dunia (Hab. 2:14). 

 

“mbele ya watu wengi, na mataifa, na lugha na wafalme” - 

Waliokombolewa watachukuliwa kutoka kwa hao - Ufu.5: 9-10. 

Yohana anayewakilisha atahubiri tena Injili ya wokovu wa Milenia na 

ndivyo pia wote waliokombolewa. Ni dhahiri wengi watarudishwa 

katika nchi za asili yao na majaribio ya kuwafundisha watu waliobaki 

kuwa mambo ya Ukweli. Mara tu wanapopuuzwa, kudharauliwa na 

kuteswa, sasa watapokea majibu tayari na tayari kwa mambo 

wanayofundisha. Hili ni taraja zuri kama nini kwa waaminifu kama 

Yohana. 

KUFANYA KWA MATUMIZI YA MATUKIO YANAYOTOKEA 

WAKATI HUU 

Wakati Kristo yuko Sinai akiandaa watakatifu wake kwenda pamoja 

naye, mambo mengi yanafanyika ulimwenguni ambayo hukusanya 

mataifa yote “kwenye vita vya siku ile kuu ya Mungu Mwenyezi” 

katika Har-Magedoni. Ingawa mambo mengi yatatokea wakati huo 

huo, yafuatayo ni jaribio la kutoa agizo ya matukio kutoka Urusi 

kwenda Uturuki hadi kuonekana kwa Kristo huko Yerusalemu. 

 

1. Urusi ikiwa imeunda ushirika na Kanisa Katoliki na mataifa ya 

Ulaya itaendelea na Uturuki. 

2. Mara baada ya kuanzishwa huko Constantinople (Picha ya 

Nebukadreza sasa inakaribia kukamilika na lakini Israeli na Misri 

ziingizwe) vikosi vya Urusi vitasonga haraka chini kwenye uwanda 

wa pwani wa Israeli, kwa kupita Yerusalemu, na kuivamia Misri. 
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3. Eliya anatumwa kwenda kukusanya Israeli iliyotawanyika, wakati 

Kristo na watakatifu wanahama kutoka Sinai, kaskazini, na kutiisha 

nguvu za Kiarabu za eneo hilo. 

4. Mamlaka ya Tarshishi huingia kwenye mzozo na kuimarisha nguvu 

zao ndani na karibu na Yerusalemu. 

5. Baada ya kutiisha na kuchukua Misri vikosi vya Urusi hupokea 

habari kutoka mashariki na kaskazini ambazo zinawasumbua. 

6. Wakiacha kikosi cha kukalia watu, ushirika wa Wagogo uliendelea 

mbele ya Yerusalemu na kushirikisha majeshi ya magharibi karibu na 

Yerusalemu. 

7. Kristo na watakatifu wanaingia Misri, walitiisha jeshi linalokaliwa 

na Gogu na kupunguza shida za Wamisri. Wanaanza kazi ya 

kuibadilisha Misri. 

8. Gogu anashinda upinzani wote katika nchi ya Israeli na anaweka 

kiti chake cha enzi huko Yerusalemu. 

9. Kristo na watakatifu wakiwa wametoka Misri wanasafiri kwenda 

mashariki hadi Mt. Paran, Mt. Seir na Bahari ya Chumvi 

wakikabiliana na upinzani wowote uliojitokeza, na wanaingia katika 

ardhi inayostahili mashariki mwa Yerusalemu, wakiwasili kwenye 

Mlima wa Mizeituni wakati Gogu anafanya kazi ya kuchukua mabaki 

ya taifa la Kiyahudi 

utekwaji. 

10. Kristo na watakatifu hutumia nguvu ya kimungu kupindua vikosi 

vya Gogu na tetemeko la ardhi hufanya mabadiliko makubwa kwa 

topografia ya nchi. 
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UVAMIZI WA GOGIAN 

Wakati Malaika wa Upinde wa mvua anaandaliwa kwa kazi yake huko Mt. 

Sinai, ulimwengu utasumbuliwa katika vita na mapema ya Urusi kwenda 

Mashariki ya Kati. Lakini kwanza 'Frati' za kisiasa, au Uturuki lazima iwe 

“imekauka” kabisa kupitia uvamizi wa Constantinople na vikosi vya Gog wa 

Urusi, udhihirisho wa siku ya mwisho wa Mguu wa Mashariki wa Dola ya 

Kirumi. 

 

Inabidi kuwe na uamsho wa siku za mwisho wa Dola ya Kirumi, wakati 

nguvu ya kijeshi ya Watawala iliyoko Constantinople iliunga mkono na 

kufanikisha nguvu ya kidini ya Upapa iliyoko Roma - Dan.8: 23-25. Nguvu 

ambayo itasimama dhidi ya “Mkuu wa wakuu” ni wazi Urusi. Kwa hivyo, 

unabii wa Danieli unazunguka karne nyingi kati ya wakati wa ukuu wa jeshi 

la Kirumi huko Constantinople na kufufuliwa kwa nguvu hiyo siku ya 

mwisho kwa njia ya uwepo wa jeshi la Urusi. 

 

Kwa hiyo Danieli anazungumzia wakati ambapo: - 

 

1. Urusi itamiliki Uturuki na kuanzisha nguvu zake za kijeshi huko 

Constantinople. 

2. Urusi kwa kushirikiana na Ukatoliki wa Kirumi na mataifa ya Ulaya 

yatakuza hoja ya Upapa, kwa malengo yake (Urusi). 

3. Urusi itapata nguvu kuu ya kidikteta juu ya Ulaya yote. 

4. Sera ya Urusi itakuwa moja ya 'amani' ambayo kwayo mataifa 

yatadanganywa na mwishowe kuangamizwa. 

5. Urusi na mataifa yake yaliyoshikamana yatasonga mbele Mashariki ya 

Kati na kuhusika katika vita na Kristo na watakatifu wake, na kuangamizwa 

kabisa. 

 

Danieli 11: 40-45 

M.40 – “wakati wa mwisho” - Unabii huu unatoa ufafanuzi kwa Dan. 8: 19. 

Kifungu hiki kinazungumzia kipindi cha wakati ambapo matukio mengi 

yatatokea; k.v. Kurudi kwa Kristo na wakati wa shida (Dan. 12: l), ufufuo na 

hukumu ya waliohusika (Dan. 12: 2), kutukuzwa kwa wanaostahili (Dan. 12: 

3,13). Kuna mwanzo na mwisho wa kipindi hiki ambacho kulingana na aya 

hii lazima kikumbatie 1917. Wengine wanafikiria kuwa mwanzo wa kipindi 

kinachojulikana kama “wakati wa mwisho” inaweza kuwa ilikuwa Juni 8, 
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1967 wakati Luka 21:24 ilipokea msingi wake utimilifu na kufunguliwa kwa 

Yerusalemu kutoka kwa mikono ya watu wa mataifa, na hivyo kutimiza 

“nyakati za watu wa mataifa”. Hakika matukio ambayo yangefuata (Luka 

21: 25-27), yanaelezea “wakati wa shida” kwa mataifa ambayo 

yataongezeka 

na ufunuo wa 'Michael mkuu mkuu'. 

 

“mfalme wa kusini atamsukuma” - 'Yeye' wa aya hii ni 'mfalme' wa kifungu 

cha 36 au mamlaka inayotawala huko Constantinople (pembe ndogo ya 

mbuzi). Katika siku za Konstantino (A.D 324) na kuendelea, mji huu ukawa 

mji mkuu wa Dola ya Kirumi. Mnamo mwaka wa 1453 ilianguka kwa nguvu 

ya Uturuki ambao waliifanya mji mkuu wao na wameishikilia tangu wakati 

huo. Uturuki kwa hivyo (kama nguvu inayochukua) ‘yeye’ ametajwa. 

 

'Mfalme wa kusini' alikuwa nguvu iliyokuwa ikichukua Misri na hii ni wazi 

kabisa Uingereza, nguvu ya mwisho ya kigeni kufanya hivyo. Mnamo 1917, 

wakati wa Vita Kuu ya 1914-18 nguvu ya Uingereza “ilisukuma” kwa nguvu 

ya Uturuki katika kukalia Palestina na kuikomboa nchi hiyo kutoka karne za 

ukandamizaji wa Uturuki. 

 

“na mfalme wa kaskazini” - Gog wa Eze.38. Wakati ushirika wa Kirusi 

unavamia Constantinople mfalme wa kaskazini (jina lililopewa katika sura 

hii kwa nguvu inayoshikilia Siria na mazingira)  pia atakuwa ‘mfalme’ wa 

mstari wa 36, pembe ndogo ya mbuzi, Dan.8: 9 , 23-25. Ni kutoka kwa hatua 

hii kwamba picha ya Dan. 2: 44.45. 

 

“kama kimbunga” - Hii inazungumzia shambulio la ghafla lisilotarajiwa na 

vikosi vya Urusi dhidi ya Uturuki. 

 

“ataingia katika nchi” - Hii inamaanisha ushindi mpana kuliko Uturuki na 

inadokeza kwamba Urusi itatumia faida iliyopatikana juu ya upinzani wake 

kwa kuendelea mbele kwa Uturuki katika nchi za Mashariki ya Kati. Hii pia 

imeelezewa kwa maneno “itafurika na pitia “. 

 

Kwa kumtia Constantinople Urusi inakuwa ‘mfalme’ wa Dan. 11:36; kwa 

kuingia katika 'nchi' ikiwa ni pamoja na eneo la Syria ya zamani, Urusi 

itakuwa ‘mfalme wa kaskazini’; kwa kukimbilia kwa Israeli na Misri picha 

ya Nebukadreza itakuwa kamili. 

 

M.41 – “nchi tukufu” - Hii ni 'nchi ya kupendeza ya Dani.8: 9, yaani 

Palestina au nchi ya Israeli, Eze. 38: 8. 
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“kupinduliwa” - KASHAL - kuyumba, kuyumba, kuzimia au kuanguka kwa 

udhaifu. 

 

“Edomu, na Moabu, na .... Axnmon” - Urusi itasafiri kando ya nyanda za 

pwani za Israeli zenye nia ya kuchukua Misri kwanza. Katika hatua hii 

Yerusalemu itapita, kadhalika maeneo ya mashariki mwa Yordani, 

(linganisha Isa. 16: 4). Jordan ya kisasa itaepuka mapema ya Urusi. 

 

M.42 – “Misri haitatoroka” - Urusi itaivamia na kuishinda Misri, lakini 

angalia kuwa hakuna ‘mfalme wa kusini’ aliyekuwepo wakati huo. Dk. 

Thomas aliandika katika Elpis Israel, uk. 445, “Uingereza italazimika 

kujiondoa kutoka Misri kabla ya Har – Magedoni”. Hii imetokea na 

kukataliwa kwa ushiriki wa kiuchumi na kijeshi wa Soviet katika maswala ya 

Misri mnamo 1975 kumeweka msingi wa utimilifu wa aya hii. Uhusiano kati 

ya Misri na Urusi ulikuwa kama matokeo mabaya sana, hata uchungu kwa 

miaka na Urusi haitasahau udhalilishaji na upotezaji mkubwa wa kifedha na 

kimkakati wakati Misri ilipoacha kuwa satellite kuu ya Mashariki ya Kati. 

Urusi itatafuta kuokoa kwa nguvu za jeshi kile kilichopotea katika uwanja wa 

diplomasia ya kisiasa,  Isa. 19: 4. 

 

M.43 – “Walibya na Waethiopia” - Tayari Urusi inatawala nchi hizi mbili 

kupitia serikali zinazounga mkono ukomunisti, na zitakuwa sehemu ya 

ushirika wa mataifa ambayo yanaendelea Mashariki ya Kati - Ezek. 38: 5. 

Hii imeelezewa wazi katika kifungu, “watakuwa saa hatua zake”. Hizo 

zimetajwa hapa kwa sababu zote mbili ni mpaka wa Misri. (Sudan ya kisasa 

ni sehemu ya Ethiopia ya zamani na kama Ethiopia ya kisasa lazima 

iangukiwe na uasi wa Kikomunisti). 

 

M.44 – “habari kutoka mashariki” - Sinai iko mashariki mwa Misri. 

Uvamizi wa Urusi nchini Misri utaashiria kuibuka kwa Yahwe Tz’Vaoth 

kutoka viunga vya Mt. Sinai kuanza maandamano ya Malaika aliyepigwa na 

mvua na bila shaka ripoti za shughuli hii isiyo ya kawaida na nguvu 

isiyojulikana kwa Urusi zitamsumbua. Bila kujua nini cha kufanya juu ya 

ripoti zilizopokelewa kutoka mashariki, vikosi vya Urusi vitajibu wale 

wanaokuja kutoka kaskazini. 

 

“na nje ya kaskazini” - i.e. kutoka Yerusalemu. Mataifa ya magharibi 

yanayoongozwa na Uingereza (Tarshishi, Ezek. 38: 13) yatasonga mbele 

kwenda Mashariki ya Kati kupitia Ghuba ya Uajemi na Yordani na 

itaunganisha vikosi vyao karibu na Yerusalemu. Ufikiaji kupitia Bahari ya 
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Mediterania haitawezekana kwa sababu ya udhibiti kamili unaotumiwa na 

jeshi la wanamaji la Urusi - aya ya 40. Habari za kujengwa kwa vikosi vya 

magharibi ndani na karibu na Yerusalemu zitamlazimisha kamanda wa Urusi 

huko Misri kuondoka kwa jeshi linaloshikilia na kusonga mbele kuelekea 

kaskazini kwenda Yerusalemu. 

 

Hivi ndivyo itakavyotimizwa Eze. 38: 4 (“Nitakurudisha nyuma”) na Zek. 

14: 2. 

 

“atamsumbua” - Roth. – “itamtisha”. Ni hofu hii inayosababisha hasira kali 

ya mapema ya kaskazini mwa Urusi. 

 

“na kabisa kufanya wengi” - Roth. – “na kujitolea wengi”. 

 

Yerusalemu Biblia – “na uharibifu kamili kwa wengi”. 

 

M.45 – “atapanda vibanda vya Uie vya ikulu yake” - OHEL AP-PEH-DEN - 

hema za banda lake. Hii ndio lugha ya ushindi. Urusi itashinda majeshi ya 

magharibi yaliyokusanyika Yerusalemu na itaanzisha makao yake makuu 

huko Yerusalemu. Baada ya kukumbatia Israeli ndani ya milki yake ujenzi 

wa milki yake ya picha itakuwa kamili. Wakati huu sanamu ya Nebukadreza 

itasimama kamili juu ya dunia ili kuharibiwa mara moja na nguvu ya 'jiwe' 

kutoka Sinai. 

 

“katika mlima mtakatifu mtukufu” - Hapa ndipo mahali pa miguu ya Yahwe 

(Isa. 60:13) ambayo nabii anaiona wakati wa kuinuliwa kwake na utukufu 

(Zab. 48: 1-2) sio wakati wa mwisho wake kukanyaga na watu wa mataifa - 

Luka 21:24. 

 

“lakini atafika mwisho wake” - Muhtasari mfupi sana wa unabii kama vile 

Zek. 14, Eze. 38 & 39, Yoeli 3, Sef. 3: 8. Safari ndefu inayofuatwa na 

Ukomunisti kuelekea utawala wa ulimwengu, sasa inayoonekana kuwa 

karibu kumalizika, itafikia mwisho wa ghafla na wa mwisho mikononi mwa 

Kristo na watakatifu. 

 

“na hakuna atakayemsaidia” - Roth. – “na hakuna wa kumsaidia”. Hakuna 

mtu atakayeweza kusaidia Urusi. Mataifa ya magharibi (Uingereza, U.S.A.) 

yakishushwa, mzozo wa mwisho utakuwa kati ya Picha na Nguvu ya Jiwe; 

hiyo ni kati ya nguvu ya mwanadamu na nguvu ya kimungu. Matokeo yake 

ni hitimisho lililotangulia na litaona utimilifu wa Dan. 8: 25. 
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KAZI YA ELIA 

UPEO WA KAZI YA ELIA 

Huduma ya nabii Eliya ilizuiliwa kwa ufalme wa kaskazini wa Israeli 

na hakuna mahali tunapomwona akihusishwa na ufalme wa Yuda iwe 

kama nabii au kama mgeni. Alipokuwa akitafuta kimbilio kutoka kwa 

Yezebeli mwenye kulipiza kisasi, Eliya alichagua urefu wa juu wa 

Horebu badala ya kujitosa kwenda Yuda ambapo Athalia, binti ya 

Yezebeli alikuwa amejiweka katika nafasi ya ushawishi katika familia 

ya Yehoshafati. 

 

Ingawa alirudi kumtia mafuta Elisha kama nabii badala yake huduma 

ya Eliya mwenyewe kwa Israeli haikukamilika na ni kazi hii ambayo 

bado iko mbele yake. Shughuli zake zitazuiliwa kwa Wayahudi nje ya 

Ardhi, kwa kuwa ni Kristo mwenyewe ambaye atawafundisha wale 

ambao wamerudi tayari (Zek. 12: 7-14). 

 

Eliya atatoka na kuelekeza shughuli za kampuni ya watakatifu 

waliotukuzwa katika misheni ya kufundisha Wayahudi 

waliotawanyika na kufikia kurudi kwao Ardhi ya Israeli katika 

'Kutoka kwa pili'. 

 

'ISRAEL' NA 'YUDA' KATIKA NENO LA KINABII 

Katika siku za wafalme taifa la Israeli liligawanywa kisiasa katika 

falme mbili tofauti - Israeli kaskazini ilikuwa na watu wengi wa 

makabila kumi, wakati Yuda kusini ilikuwa na Yuda na Benyamini na 

wengi kutoka Lawi na Simeoni ambaye alikuwa na urithi wake ndani 

ya mpaka wa ufalme wa kusini. 

 

Kwa wakati, na uhamiaji wa watu wengi kutoka kaskazini kwenda 

kusini, na uhamisho wa Waashuri wa Israeli mnamo 723 K.K., 

mkanganyiko wa jumla wa makabila ulifanyika ili ufalme wa Yuda 

ambao ulinusurika hadi 586 K.K. kwa kweli lilikuwa na watu kutoka 
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kila kabila la Israeli. Pamoja na hayo taifa hilo liliendelea kujulikana 

kama Yuda. 

 

Ilikuwa hali hii ya kisiasa ambayo ilisababisha matumizi ya maneno 

‘Israeli’ na ‘Yuda’ katika maandiko ya kinabii kuelezea Wayahudi 

waliotawanyika kotekote na Wayahudi katika Ardhi. 

 

'Israeli', 'Efraimu', na 'mabaki ya Yakobo' ni maneno yanayofanana 

kwa taifa la Israeli katika utawanyiko na katika muktadha wa siku za 

mwisho yanahusiana na Uyahudi uliotawanyika ulimwenguni - Zek. 

9:13, Eze. 20: 27,30,39, Mika 5: 7-8. 'Yuda' ni jina lililopewa 

Wayahudi ambao wamerudi Ardhi na ilianzisha hali ya Israeli. Kwa 

hivyo, tunasoma kwamba Kristo ataokoa 'hema za Yuda kwanza', 

Zek. 12: 7. 

 

WAKATI WA UTUME WA ELIYA 

Imependekezwa kuwa Eliya na watakatifu watatumwa kwa misheni 

kwenye Ardhi ya Israeli kuwafundisha watu wa Kiyahudi kabla ya 

uvamizi wa Ardhi hiyo na Urusi. Ushuhuda pekee ulioendelea kuunga 

mkono maoni haya ni Yer. 3: 14-17, lakini muktadha huu unaonekana 

kuwa unarejelea ya Eliya fanya kazi kati ya Wayahudi 

waliotawanyika sio Wayahudi katika Ardhi. Hii inadhihirika kwa 

kulinganisha Yer. 3:12 na aya ya 18. Kushindwa kujipambanua kati 

ya 'Israeli' na 'Yuda' lazima kusababisha kutokuelewana. 

 

Shida inatokea juu ya kutimizwa kwa Mal.4: 5 ambayo ni unabii 

kuhusu “Israeli wote” (Mal. 4: 4). Unabii unadai kwamba Eliya 

atumwe kwa Israeli yote, au wote wawili Yuda na Israeli. Ugumu huo 

unashindwa wakati ikumbukwe kwamba Wayahudi katika Ardhi 

wakati wa Kristo walifafanuliwa kiunabii kama ‘nyumba ya Yuda’ na 

Eliya alitumwa kwao kwa mfano wa Yohana Mbatizaji. Angalia njia 

maalum ambayo Bwana alisema juu ya Yohana kama Eliya, akisema, 

“Na ikiwa mtapokea, huyu ni Eliya, ambaye alikuwa anakuja”. 

(Mt.11: 14). Na tena, “Eliya amekuja tayari, na hawakumjua yeye”, 

(Mt. 17: 10-13). Tunaweza kuhitimisha kutoka kwa maneno haya 
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kwamba utume wa Eliya kwa ‘Yuda’ umekamilika; kilichobaki ni 

ujumbe kwa ‘Israeli’ kwa utawanyiko. 

Malaki 4: 5-6 

“Tazama, nitakutumia Eliya nabii” - Je! Ni nani wewe wa aya hii? 

Malaki alitabiri Israeli (1: 1) na ni wazi kutoka kwa marejeo ya 

“Israeli wote” (4: 4) kwamba taifa lote ndilo mada ya unabii. 

 

Ni muhimu kwamba Eliya ahusishwe hapa na Musa (aya ya 4) kama 

vile alivyo pia katika kubadilika kwa Kristo - Luka 9: 28-31. Wote ni 

viongozi wa Kutoka, siku za nyuma, za baadaye, na mada ya 

mazungumzo yao na Kristo ilikuwa “kufariki kwake” (Gr. 

EXODUS). 

 

“kabla ya kuja kwa siku kuu na ya kutisha ya Yahwe” - Siku 

inayotajwa ni siku au kipindi cha hukumu ya kimungu juu ya mataifa 

yanayoanza na vita vya Har – Magedoni - Ufu. 16:14. ‘Siku ya 

Yahwe’ hutumiwa mara kwa mara na manabii kusema juu ya wakati 

wa taifa- hukumu - Isa 2: 12-17, Zek. l4: l, Sef. 2: 2-3. 

 

Eliya atatumwa kwa Israeli kutawanyika kabla Kristo hajaharibu 

vikosi vya Wagogi kwenye milima ya Israeli, lakini atakapokuwa 

akienda na kikundi cha watakatifu waliotukuzwa (Mt. 24:31) ni wazi 

kuwa utume wake hauanza mpaka baada ya ndoa ya Mwanakondoo, 

yaani kabla tu ya Kristo na watakatifu kuanza kazi yao ya ushindi 

katika eneo la Sinai. Ikiwa Eliya anatumwa kama Kristo anaenda 

kupiga na kuponya Misri atakuwa na wakati wa kutosha kuwaonya 

Wayahudi katika nchi zote za hafla zinazokuja kabla ya Kristo 

kuonekana kwenye Mlima Mt. ya Mizeituni na kuwaangusha 

wavamizi wa Ardhi. 

 

Wito wowote kwa Wayahudi waondoke katika nchi zao zilizopitishwa 

na kukusanyika pamoja kwa Kutoka mara ya pili kurudi kwenye 

Ardhi ya baba zao haingewezekana kupokea majibu mengi bila 

ushahidi dhahiri na dhahiri wa uingiliaji wa kimungu katika maswala 

ya kibinadamu. Ushahidi huo utatolewa kwa Wayahudi na watu wa 

mataifa mengine katika siku ya ushindi wa Kristo juu ya Gogu (Ufu. 



- 93 - 

7: 7). Katika siku ya nguvu ya Kristo Wayahudi wataitikia wito wa 

Eliya kwa urahisi - Zab. 110: 3. 

 

Kwa maana ya kimsingi unabii huo ulitimizwa wakati Mungu 

alimtuma 'Eliya' au Yohana Mbatizaji kuonya 'Yuda' juu ya hukumu 

inayokaribia ya kitaifa ambayo iliangukia taifa lenye hatia mnamo 

A.D. 70 - Mt. 3: 7-12. 

 

M. 6 – “Ataigeuza mioyo ya baba kwa watoto” - Baba zao ni 

wahenga, Ibrahimu, Isaka, na Yakobo ambao wanawakilishwa katika 

Isa. 29: 23-24 wakichukizwa sana na tabia isiyo na imani ya wana wa 

Israeli watakuwa na aibu kabisa juu yao. 

 

Maneno haya yamenukuliwa katika muktadha wa Yohana Mbatizaji 

akienda kwa roho na nguvu za Eliya - Luka 1:17, ambayo Ndugu. 

Thomas anatafsiri “kurudisha kwa kizazi kizazi tabia za baba na wale 

wasiotii kwa njia ya kufikiri tu”. Utume wa Yohana ulikuwa “kuandaa 

watu walio tayari kwa Bwana” na utume wa Eliya utakuwa sawa. 

 

Maandalizi haya yatajumuisha kuwabadilisha Wayahudi kutoka kwa 

njia zao za ubinafsi na zisizo za kimungu kwa uaminifu wa baba zao 

ili wale wa pili wapokee kama watoto wao watakaporudi Ardhi. Hii 

ndio kazi ya Kutoka kwa pili. 

 

“nisije nikaipiga dunia kwa laana” - kusudi la Mungu na Israeli ndilo 

chachu ya kutimiza kusudi lake na mataifa yote. 

 

Kile kinachotokea kwa Israeli kitatokea kwa wakati unaofaa kwa 

mataifa yote. Kufanikiwa kwa kazi ya Eliya kutaashiria kufanikiwa 

kwa kazi ya Kristo katika kutiisha na kubadili mataifa yote ili kusiwe 

na haja ya Mungu kuipiga dunia kwa laana. 

WASHIRIKA WA ELIYA - Mathayo 24: 30-31 

M.30 – “Na kisha” - Muktadha wa aya ya 29 unahusu machafuko ya 

kisiasa ambayo hayajawahi kutokea kati ya mataifa yote kabla ya Har-

Magedoni. Machafuko haya yangeanza baada ya ukombozi wa 

Yerusalemu kutoka kwa mikono ya watu wa Mataifa mnamo Juni 
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1967 (Luka 21:24) na ingekuwa mbaya zaidi mwishowe ikifikia kilele 

cha “wakati wa shida kama vile haikuwahi kutokea” (Dan. 12: 1). 

 

“ishara ya Mwana wa Mtu mbinguni” - 'Mbingu' inahusu uwanja wa 

kisiasa juu ya dunia. Kwa hivyo 'ishara' iliyotolewa na Kristo itakuwa 

hafla kubwa ya kisiasa inayosababisha mataifa yote kuomboleza kwa 

matokeo yake ya dunia kuvunja. Ishara hii ni dhahiri kabisa kuwa Har 

– Magedoni, ambayo pamoja na mtetemeko wa ardhi unaohusishwa 

utaathiri kila taifa duniani - Ufu. 16: 16-21. 

 

“Mwana wa Adamu akija katika mawingu ya mbinguni” - Mawingu 

ni ishara ya umati (Ebr. l 2: l) na hapa inahusiana na watakatifu 

waliotukuka ambao huandamana na Kristo kwenye maandamano yake 

kushinda mataifa - Zek. 14: 5. 

Ufu. 1: 6-7. 

Neno 'kuja' ni ERCHOMAI likimaanisha kuhamia kutoka sehemu 

moja kwenda nyingine. Hii inahusu Machi ya Malaika aliyepigwa na 

mvua - maendeleo ya ushindi ya Kristo kuelekea wakati ambapo 

atakuwa “Mfalme wa wafalme na Bwana wa mabwana”. 

 

M.31 – “atatuma malaika zake” - 'malaika' wa Kristo au wajumbe wa 

wakati ujao ni watakatifu (Ebr. 2: 5) ambao watakuwa “kama 

malaika” katika asili, nguvu na mamlaka (Luka 20 : 36). 

 

“kwa sauti kuu ya tarumbeta” - Hii haiwezi kuwa Trump wa Ufufuo 

wa Mungu (1 The. 4:17, 1 Kor. 15:52) kwa kuwa kazi ya ufufuo na 

hukumu imekamilika. Manabii wanazungumza juu ya tarumbeta 

kubwa itakayopigwa na Bwana kwa kukusanyika kwa Israeli 

iliyotawanyika - Isa. 18: 3, 27:13, Zek. 9:14. Kwa sauti hii Wayahudi 

watajibu Eliya na watakatifu na Kutoka kwa pili kutaanza. 

 

“watakusanya wateule wake” - 'Wateule' inaashiria waliochaguliwa 

na ni neno linalotumika kwa Israeli na kwa watakatifu pia, kwani 

Israeli ni taifa teule la Mungu - Zab.105: 6,43; Isa.65: 15. 
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“kutoka kwa pepo nne, kutoka mwisho huu wa mbingu hadi huu 

mwingine” - Hii ni wazi inahusu Kumb. 30: 4, na hivyo kudhibitisha 

'wateule' kuwa taifa la Israeli lililotawanyika. Inafaa kuwa Eliya 

aandamane kwenye misheni yake na wengine, kwani hii inalingana na 

huduma yake ya zamani ambayo alihusishwa nayo 

 

“wana wa manabii” (2 Wafalme 2:15), kikundi cha wanaume 

waliojitolea ambao jukumu lao lilikuwa kusambaza "sauti ndogo 

tulivu" ya neno la Mungu kwa taifa. 

 

Akiwekwa kusimamia kazi ya kurudisha Israeli, Eliya atakuwa na 

washirika naye ambaye atasimamia kazi zake. Ingawa ilitumwa kabla 

ya Har – Magedoni, marejesho hayatatekelezwa hadi baada ya 

kutiishwa kwa Kristo kwa mataifa, na, kwa jumla, itachukua miaka 40 

kumalizika. (Angalia maelezo juu ya 'Kipindi cha Yubile'). 
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KUTOKA KWA PILI KWA ISRAELI 

UJUMBE WA ELIYA KWA ISRAEL Iliyotawanyika 

Ulimwengu ukiwa umejiingiza vitani na kukusanya majeshi yao 

Mashariki ya Kati kwa Har-Magedoni “wakati wa shida ya Yakobo” 

(Yer. 30: 7) watakuwa wamewasili wakati huo huo na “wakati wa 

shida ambao haujapata kutokea” (Dan. 12: 2). Katika mgogoro huu 

katika mambo ya Kiyahudi Eliya na wajumbe wake atatembelea kila 

jamii ya Wayahudi katika kila nchi duniani ili kuanza kazi ya 

kurudisha. 

 

Elimu na mafundisho katika kusudi la Mungu na kanuni za kimungu 

zitatangulia wito kwa Wayahudi waache nyumba zao na ardhi 

zilizopitishwa kwa safari ya Nchi ya Agano. Bila shaka Wayahudi 

watahimizwa kuitikia wito huu kwa sababu ya kuongezeka kwa 

mateso dhidi ya mbio zao kwani Kupinga-Uyahudi tena kunarudisha 

kichwa chake. Kwa kuongezea, mabalozi wa Eliya wataweza kwa 

ishara za miujiza kuwashawishi Wayahudi kwamba kweli ni wajumbe 

wa kimungu. 

 

Ujumbe watakaowasilisha umewekwa katika unabii wa kushangaza 

uliomo kwenye Yeremia 3: 12-4: 2. 

Yeremia 3:12 - 4: 2 

M.12 – “Nendeni mkatangaze maneno haya kuelekea kaskazini” - 

Kwamba kaskazini inahusu nchi za Mataifa ni wazi kutoka kwenye 

mstari wa 18. Ujumbe wa Eliya ni kuwatawanya Israeli, sio Wayahudi 

sasa katika Ardhi. 

 

“rudisha Israeli uliyorudi nyuma” - Ni muhimu kutambua kwamba 

tofauti imetolewa kati ya Israeli na Yuda katika unabii huu. Kumbuka 

aya ya 6-11.18. 
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Ni wazi kutokana na mstari wa 18 kwamba Yuda na Israeli 

hawataungana mpaka baada ya Yerusalemu kuwa “kiti cha enzi cha 

Yahwe” (mstari 17), kwa hivyo ujumbe uliopelekwa Israeli lazima 

uwahusu tu Wayahudi waliotawanyika katika mataifa yote. 

 

Ujumbe wa Eliya ni mwito wa toba ili rehema ya Yahwe ipanuliwe 

kwa Israeli - Mst. 12-14. 

 

M.14 – “Nitawachukua mmoja wa mji, na wawili wa familia, na 

nitakuleta Sayuni” - Ingawa Wayahudi wote wataondoka katika nchi 

zao na kujiunga na Kutoka mara ya pili, sio wote wataingia katika 

Ardhi kuchukua urithi wao. Kutokomezwa kwa waasi (Eze. 20: 33-

38) wakati wa msafara kutapunguza safu za Israeli kwa njia ile ile 

kama ilivyotokea kwa Israeli jangwani chini ya Musa. Wachache tu 

wa kizazi cha zamani wataonyesha imani inayohitajika kwa kuingia 

katika Ardhi ya Agano na kizazi kipya (labda “wawili wa familia”) 

wataingia katika Ardhi kuchukua urithi wao wakiacha mifupa ya baba 

yao imelala “jangwani ya watu”. 

 

“Nitawapa wachungaji” - Hawa watakuwa Eliya na washirika wake 

ambao itakuwa kazi ya kuwafundisha Wayahudi katika 'mafundisho 

mazuri' ili wamujibu Yahwe. 

 

Katika fungu la 16-18 Yeremia anawasilisha matokeo ya mwisho ya 

kazi ya Eliya. Katika aya ifuatayo anafunua jinsi matokeo haya 

yanavyopatikana. 

 

M.19 – “Nitakuwekaje kati ya watoto” - Yahwe anauliza swali - Je! 

Ingewezekanaje kwake kurudisha hadhi ya wana watu ambao 

walikuwa wamemkataa mwanawe na walichafua jina lake kati ya 

Mataifa na bado kushikilia haki yake mbele ya mataifa yote? Ni kwa 

njia ya toba kamili na ungamo la hatia yao ndipo Yehova angeweza 

kuwasamehe na kuwarudishia Israeli kwa haki - m 13. 

 

“Utaniita, baba yangu” - Israeli iliyotawanyika lazima ijifunze 

kutambua uhusiano wao na Yahwe, na kuonyesha heshima inayofaa 

ya kimwana kwake. 
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Katika fungu la 20-22 Yeremia anaonyesha ujumbe ambao Eliya 

atawasilisha kwa Israeli ili kuwafanya wapitie maisha yao ya zamani. 

Ujumbe kwa njia ya kukemea ikifuatiwa na rufaa imehesabiwa 

kuwaletea Wayahudi huzuni inayotubu. Athari hii itakuwa nayo, na 

jibu la kushukuru, lililovunjika moyo wa Israeli basi linaonyeshwa 

katika aya ya 22-25. 

 

Akisalimiwa na jibu hili Eliya atawafundisha Israeli juu ya nini 

wanapaswa kufanya - Yer. 4: l-2. Masharti ya ukombozi wao ni: - 

 

1. Israeli lazima itambue Yahwe kwa kutambua uwepo Wake. 

2. Utambuzi wao lazima udhihirishwe na hatua ya kuweka mbali 

machukizo yote na kukiri. 

3. Israeli lazima iape kwamba Yahwe yu hai, kwamba Yeye ndiye 

kielelezo cha ukweli, hukumu na haki na kwamba adhabu yao 

mikononi mwake ilikuwa ya haki kabisa. 

4. Ukiri huu wa imani ndio msingi wa kurudishwa kwa Israeli na 

itatoa njia ya haki kwa mataifa yote ambao kwa zamu yao watafuata 

mfano wa Israeli. 

 

KURUDISHA ISRAEL - SILAHA ZA YAHWE ZA VITA 

Maagizo yaliyopewa jamii za Wayahudi ulimwenguni pote yatapokea 

majibu ya hiari (Zab. 110: 3) wakati Wayahudi kila mahali 

wanapokusanyika pamoja na kuanza kurudi katika Nchi ya Ahadi. 

Walakini, watakutana na viwango tofauti vya upinzani kutoka kwa 

mataifa ambayo wanajaribu kuondoka. 

 

Upinzani utakuwa mkubwa kati ya mataifa ya Eurasia ambapo juhudi 

za Wayahudi kurudi kwenye Ardhi ya Israeli zitatafsiriwa kama hatua 

ya uhasama iliyoundwa iliyoundwa kusaidia Israeli, ambao mataifa 

yatapigana nao. 

 

Wataanza kukandamiza uasi kama wanavyouona, na hii itasababisha 

Israeli kutumia nguvu, wakisaidiwa na nguvu ya kimungu iliyotolewa 
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kupitia Eliya na watakatifu (Yer. 51:20). Kusudi la vita hii 

imeelezewa na nabii Ezekieli - Eze. 20: 33-38. 

Ezekieli 20: 33-38 

M.33 – “kwa mkono wenye nguvu. Je! Nitakutawala” - Hii inarejelea 

kazi ya Eliya na washirika wake pia ilivyoelezewa katika Zek. 9: 12-

17. Nguvu ya kimungu kuhukumu mataifa na kuharibu yao upinzani 

utatumika kwa hiari na watakatifu ambao watafunika Israeli 

isiyoonekana kwa mataifa. Dhihirisho hili la nguvu ya ajabu isiyo ya 

kawaida na watu wanaoonekana hawana silaha na wasio na kinga 

'watawashangaza' mataifa na kuwashawishi Israeli - Mik. 7: 15-20. 

 

M.34 – “mkusanyeni nje ya nchi mlizotawanyika” - Eliya na 

watakatifu watakusanya Wayahudi wote waliotawanyika kutoka kila 

taifa - hakuna atakayesamehewa. Hii itatimizwa tu kwa udhihirisho 

wa nguvu ya kimungu - Yer. 25: 31-33. 

 

M.35 – “jangwa la watu” - Hii sio Jangwa la Sinai bali ni ‘jangwa’ la 

watu - jangwa lisilo na urafiki na lisilopendeza kama jangwa la Misri, 

Kum.8: 15. “Jangwa la watu” lililotajwa katika maandiko ni lile 

ambalo Yohana alichukuliwa kwa roho kumtazama mwanamke 

ameketi juu ya mnyama mwekundu, uasi wa Kirumi Katoliki uliotia 

mizizi huko Uropa - Ufu. 17: 3. “Jangwa la watu” kwa hivyo 

linajulikana na mataifa Katoliki ya Ulaya na Asia ya Kati. Hii 

inalingana na Yer.3: 18 (“ardhi ya kaskazini”). 

 

Safari ya Israeli kupitia mataifa ya Uropa hadi Nchi ya Ahadi 

itachukua muda mwingi na itatoa kipindi cha jaribio kali kwa Israeli 

na kipindi cha hukumu kali zaidi kwa mataifa. 

 

“hapo nitakusihi nawe uso kwa uso” - Neno 'kusihi' ni SHAPHAT - 

kuhukumu; i.e. kutamka hukumu; na imp. kutetea au kuadhibu. Roth. 

– “na nitashindana nawe huko uso kwa uso”. 

 

M.36 – “Kama vile nilivyowasihi baba zako” - Ingawa walitubu, 

Israeli hata hivyo itahitaji kusafishwa. Chini ya wakati wa majaribio 

makali tabia ya kweli ya Waisraeli itafunuliwa. Kama kuingia kwa 
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ardhi na agano kutakuwa juu ya msingi wa imani, nafasi ya kutosha 

inapaswa kutolewa ili imani ifunuliwe. Kwa bahati mbaya, Wayahudi 

wengi waliokita mizizi katika njia za watu wa mataifa, kama baba zao 

wa zamani, watatamani 'kurudi Misri' na kama baba zao jangwani, 

Bwana atapingana nao. 

 

M.37 – “Nitakusababisha upite chini ya fimbo” - Hii ni fimbo ya 

marekebisho ya kimungu yaliyotumiwa na watakatifu - Ufu. 2: 26-27, 

19:15. 

 

“Nitakuleta katika dhamana ya agano” - Iliyosafishwa kwa majaribio 

na kunyenyekezwa na hukumu, Israeli itaalikwa kuingia katika 

uhusiano wa agano na Bwana. Tofauti na agano lililofanywa na baba 

zao ambalo walilivunja, agano hili jipya litaandikwa mioyoni mwao - 

Yer. 31: 31-33. 

 

M.38 – “Nitawasafisha kati yenu waasi” - Ingawa walitolewa pamoja 

na Israeli wengine, waasi watasafishwa katika harakati za safari 

kupitia nchi za Ulaya na vita vyake vinavyohusiana. Kwa mkono wa 

Yahwe na wa adui wataangamia wakati wa arobaini kipindi cha 

mwaka cha Kutoka kwa pili. 

Zekaria 9: 12-17 

M.12 – “Ugeukie ngome” - i.e. kwa Bwana - Nah.1: 7, Met. 18:10. 

Roth. – “ngome ya juu” (Mgn.). 

 

“enyi wafungwa wa matumaini” - Vijana Lit. – “enyi wafungwa wa 

tumaini.” Neno 'tumaini' ni TIQVAH na imejiunga na kifungu dhahiri 

ni HATIKVA wimbo wa kitaifa wa Israeli. Msemo huu unaunganisha 

Israeli iliyotawanyika na muktadha huu. 

 

“Nitakulipa mara mbili” - Baraka ya wazaliwa wa kwanza ambao 

Israeli walikuwa wamepoteza kwa kutokuwa na imani inapaswa 

kurudishwa kwao watakapokuwa mkuu wa mataifa. Lakini kwanza 

Israeli inapaswa kusafishwa na kunyenyekezwa. 
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M.13 – “Nitakapokuwa nimeinama Yuda kwa ajili yangu” - Kristo 

“ataokoa kwanza hema za Yuda” (Zek. 12: 7) nao “watapigana huko 

Yerusalemu” dhidi ya nguvu ya kaskazini (Zek. 14: 14). Wayahudi 

katika Ardhi iitwayo 'Yuda' watatoa nguvu au motisha ambayo 

itawachochea Israeli kurudi kwenye Ardhi na wakati huo wakifanya 

kama mshale wa Yahweh dhidi ya mataifa. 

 

'Yuda' iliyosafishwa ni kuwa "farasi mzuri" wa Yahweh katika vita 

kushinda watu wote walio karibu na Nchi ya Israeli - Zekaria 10: 3-5, 

12: 5-6. 

 

“alijaza upinde na Efraimu” - Efraimu ni sawa na Israeli na inahusu 

Wayahudi waliotawanyika. Kurudisha Israeli inapaswa kuwa nguvu 

ya kushangaza ya Bwana dhidi ya mataifa - Zek. 10: 9-11. 

 

“dhidi ya wana wako, Ο Ugiriki” - unabii wa Zakaria haswa ulihusu 

vita vilivyopigwa na Wamakabayo dhidi ya mfalme wa kigiriki wa 

kaskazini. 

 

Hapa ‘mfalme wa kaskazini’ wa siku za mwisho anaonyeshwa kuwa 

dhihirisho la Dola ya Uigiriki. 

 

M.14 – “Yahwe ataonekana juu yao” - Watakatifu waliotukuzwa 

watakuwa na jina la Yahwe lililotajwa juu yao (Ufu. 3:12), na 

watafunika na kuwaongoza Waisraeli katika ushindi wao juu ya 

Mataifa 

 

“wataenda na vimbunga vya kusini” - Kristo na watakatifu kama 

Yahwe Sabaoth watakuwa wametoka kusini au Temani - Hab. 3: 3, 

Kum. 33: 2. 

 

Neno 'vimbunga' ni CEARAH inayoashiria kimbunga, kutoka mzizi 

CA'AR ikimaanisha kukimbilia. Kazi ya watakatifu katika 

kuwachunga Israeli kurudi katika Ardhi itaacha nyuma mataifa 

yaliyohukumiwa vikali ili unabii wa Yeremia utimizwe - Yer. 25: 32-

33. 
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M.15 – “Yahwe wa majeshi atawalinda” - GANAN inaashiria 

kuzunguka, i.e. kulinda. Hii ni kazi ya Eliya na washirika wake kwa 

kipindi cha karibu miaka 40. 

NJIA YA KUTOKA KWA PILI 

Waisraeli waliokusanywa na Eliya na watakatifu watarudi kwenye 

Ardhi katika jamii ambazo zitakua kubwa kama vikundi kutoka 

mataifa anuwai vitaungana njiani. Hatimaye wataingia Ardhi kutoka 

kaskazini au kusini; kutoka ng'ambo ya Frati au Bahari ya Shamu 

ambapo ubatizo wa kitaifa utafanyika baada ya waasi wote 

kuondolewa. 

Isaya 11: 11-16 

Muktadha huu unashughulikia Kutoka kwa Israeli mara ya pili na 

inaongeza maelezo muhimu kuhusu njia ambayo Wayahudi 

wanaorudi wataingia katika Ardhi. 

 

M.15 – “ulimi wa Bahari ya Misri” - Inaonekana inahusu Bahari 

Nyekundu ambayo itagawanywa tena kutoa njia kwa Israeli kuvuka. 

 

“shika mkono wake juu ya mto” - Rejea ya Mto Frati unaojulikana 

katika maandiko kama "mto" (Zab. 72: 8). 

 

“na uwafanye watu wavuke viatu vikavu” - Hii ndio kusudi la 

kugawanya Bahari Nyekundu na Frati. Barabara kuu inapaswa 

kuundwa kutoka Misri na Ashuru kwa Israeli inayorudi. Wale 

wanaovuka Bahari Nyekundu watafanya tena kuvuka kwa baba zao 

chini ya Musa, wakati wale wanaovuka Mto Frati itaweka tena 

"kuvuka" kwa Ibrahimu aliposafiri kutoka Uru kwenda Nchi ya 

Ahadi. Iwe watatoka kaskazini au kusini wote watabatizwa katika 

Kristo na kujiandaa kukaa katika Ardhi katika eneo lao walilopewa. 

 

Hii imethibitishwa katika unabii wa ziada uliotolewa na Isaya - Isa. 

27: 12-13. 
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MKAKATI WA KIJESHI WA KRISTO 

UFANANISHO WA MATUKIO 

Katika shida kubwa katika maswala ya kibinadamu iliyoelezewa na 

Danieli kama “wakati wa shida kama vile haikuwahi kutokea”, 

matukio mengi yatatokea kwa muda mfupi. Baadhi ya hafla hizo 

ingawa zimezingatiwa kando katika noti hizi zitatokea wakati huo 

huo. Ifuatayo ni jaribio la kuhusisha hizo matukio kulingana na wakati 

ili maendeleo yenye mpangilio yaweze kuonekana katika utekelezaji 

wa kusudi la kiungu wakati huu. 

 

1. Ushirika wa Urusi unaendesha kusini kuelekea nyanda za pwani za 

Israeli na kuingia Misri ambayo imezidiwa. 

2. Mataifa ya magharibi yaitikia uvamizi wa Urusi kwa Misri kwa 

kutia nguvu vikosi vyao ndani na karibu na Yerusalemu. 

3. Wakati huo huo, Kristo na watakatifu wake waliotukuzwa 

wanajiandaa kuhama kutoka Sinai. Kujumuishwa katika maandalizi 

haya kutakuwa kutumwa kwa Eliya na washirika wake kwa Wayahudi 

waliotawanyika. 

4. Mazungumzo kutoka mashariki (Sinai) na kutoka kaskazini 

(Yerusalemu) yanamsumbua Gogu na anasonga mbele kuelekea 

kaskazini kushirikisha majeshi ya mamlaka ya Tarshishi huko 

Yerusalemu. 

5. Kristo na watakatifu wake - Yahwe Tzvaoth, songa kaskazini 

kuwashinda Waarabu wa eneo hilo na kisha kuingia Misri kupindua 

mabaki ya jeshi la Gog na “kuipiga na kuiponya” Misri. 

6. Urusi inashinda nguvu za magharibi katika Israeli na inashinda kwa 

nguvu kushinda makao makuu ya Dola yake ya Picha huko 

Yerusalemu. 

7. Watu wa Kiyahudi wanaangamizwa, wametawanyika au 

huchukuliwa mateka na vikosi vya Gogu. 

8. Kristo na watakatifu wake wakiwa wametoka Misri wanafika 

Yerusalemu baada ya kuzima upinzani njiani na kuliangamiza jeshi la 

Gogu kwa mauaji makubwa yaliyosababishwa na tetemeko la ardhi. 
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AJIRA YA WATAKATIFU 

Itakuwa heshima kwa watakatifu wote kutekeleza juu ya mataifa 

hukumu zilizoandikwa na kutekeleza kisasi cha kimungu juu ya 

ulimwengu wenye hatia - Zab. 149, Yoh. 18:36, Ufu. 19: 11-14. 

Walakini, ingawa watakatifu wote watatambulika na kazi ya ushindi, 

wakiwa sehemu ya Kristo Mbaya au Yahwe Sabaoth, sio wote 

watakuwa pamoja na Kristo katika Har-Magedoni. Ni dhahiri kwamba 

watakatifu wengine watashughulikiwa katika mambo mengine ya kazi 

wakati Kristo anatoka na jeshi la mwakilishi kumuangamiza Gogu. 

 

Watakatifu waliotukuzwa watapangwa ndani ya macho (Zekaria 

4:10), 'mikono' (Isa. 40:10), 'jina' (Isa. 30:27), na 'miguu' (Zek. L4: 4) 

ya Yahwe, kila mmoja akiwa na kazi maalum ya kufanya. Watakatifu 

wengine watapewa kazi ya kufundisha, wengine usimamizi, na 

wengine kuongoza kazi ya ushindi. 

 

Kwa mfano, Eliya na washirika wake waliotukuzwa hawatakuwa 

kwenye Har – Magedoni lakini watachukuliwa katika nchi zote 

wakionya na kuwafundisha Wayahudi waliotawanyika juu ya matukio 

yanayokuja na ya Kutoka kwao kwa Pili. Kwa kuongezea, wengi wa 

wale waliotukuzwa ambao walikuwa wakiishi kisasa na Kristo kurudi 

kutashughulikiwa katika kuwatunza watoto wao wenyewe (Eze. 47: 

22-23), ambao wengi wao bado watakuwa na umri mdogo. Kazi hizi 

na nyingine nyingi zitateuliwa kwa watakatifu wakati Kristo anafurahi 

na Bibi arusi wake kufuatia ndoa ya Mwanakondoo huko M. Sinai. 

 

WAARABU WANATIA NA KUADHIBITI 

Wakati Gogu anatoka Misri akiwa na ghadhabu kubwa ili kuteka watu 

wengi kabisa, Kristo atahama kutoka Sinai kwenda katika mkoa wa 

kuzunguka ambapo mataifa ya Kiarabu yatakusanyika katika mgogoro 

huu katika mambo ya ulimwengu ambayo yanahusisha "mataifa yote". 

Hiyo kazi ya kwanza ya Kristo ya ushindi ni kati ya Mwarabu watu 

wamewekwa wazi kutoka kwa unabii wa Habakuki. 
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Habakuki 3: 7 

Kutoka kwa aya ya 3 ya sura hii Habakuki anaelezea nguvu na 

harakati za Yahwe Sabaoth au yule 'Mwenye Nguvu' (Eloah) ambaye 

anatoka Temani (kusini). Nabii anawasilisha picha ya Kristo Mengi 

anayepanda kutoka Sinai kwenda “kuendesha katikati ya mataifa” na 

kufunua katika aya ya saba watu wa kwanza kuhisi nguvu ya hukumu 

yake. 

 

“Niliona mahema ya Kushi katika mateso” - Roth. – “chini ya shida 

iliona”. Mimi mahema ‘Neno’ mahema “linamaanisha watu wa 

kuhamahama. Kama wao ni watu wa kwanza kukutana na” Mwenye 

Nguvu katika maandamano yake kutoka Mlima Sinai ni dhahiri 

kwamba wanaishi na kuzunguka eneo la Peninsula ya Sinai. 

 

Kushi au Ethiopia awali ilikuwa kaskazini (Iraq ya kisasa - Mwa. 2: 

13) lakini Wakushi walihamia kusini kwenda Ethiopia (Abyssinia ya 

kisasa). Walakini, kulikuwa na Mkushi wa tatu aliyejulikana na ardhi 

ya Midiani, karibu na Temani. Mke wa Midiani wa Midiani, Zipora 

(Kut. 2: 15-21), anaitwa Mkushi, au Mwethiopia katika Hes. 12: 1. 

Katika Eze. 38:13, Sheba na Dedani zinaweza kutambuliwa na watu 

wa Kiarabu, na pia na Kushi. Katika Mwanzo 25: 3, wanaelezewa 

kama wazao wa Ibrahimu, wakati katika 1 Mambo ya Nyakati 1: 9 

wametajwa kutoka Kushi. Inaonekana kwamba kupitia kuoana kwa 

wazao wa Ibrahimu kupitia Ketura na wazao wa Kushi mstari wa 

ukoo ulichanganyikiwa. Kwa wazi, 'hema za Kushi' zinahusiana na 

wazao wa Arabia wa Kushi kupitia Ibrahimu, kukaa katika mkoa wa 

Sinai. 

 

“mapazia ya nchi ya Midiani yalitetemeka” - Ardhi ya Midiani iko 

karibu na Ghuba ya Aqaba, ikitanda pwani ya Bahari ya Shamu - Kut. 

2:15, 3: 1. Kwa hivyo, maelezo haya yanahusiana tena na watu wa 

Kiarabu wanaoishi eneo la Sinai. 

 

Udhihirisho mbaya wa nguvu isiyo ya kawaida utaletwa kwa watu wa 

Kiarabu na kusababisha kutiishwa kwao kwa Kristo. Watakuwa wa 

kwanza kuhisi upanga wa yule 'Mkuu' kutoka Temani. 
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KUSUDI LA MKAKATI HUU 

Kuwatiisha na kuwaadibu Waarabu ni kazi ya kwanza ambayo Kristo 

atafanya ili kuwapa mahali pa Wayahudi wanaokimbia kutoka nchi 

wakati Gogu atakapowashinda Israeli. Uadui wa muda mrefu wa 

Mwarabu kwa Myahudi ambao bado upo leo lazima uondolewe ikiwa 

Wayahudi wanaokimbia watapata hifadhi kati yao  watu wa Kiarabu 

walio karibu na ardh. 

Isaya 21: 13-15 

M.13 – “Mzigo juu ya Uarabuni” - Roth. – “Maandiko juu ya 

Uarabuni”. Inafurahisha kutambua mafungu yaliyotangulia ambayo 

yanaonyesha muktadha wa neno la Isaya juu ya Uarabuni. 

 

“Katika msitu katika Arabia mtalala”- Roth. – “Kati ya vichaka vya 

Uarabuni lazima mtalala”! Neno la 'msitu' ni YA'AR ambayo 

hutumiwa sana kuhusiana na misitu au kuni ya aina yoyote. 

Inamaanisha “kunenea kwa mwamba” Kwa hivyo, kuhusiana na 

Uarabuni lazima irejelee wakati ambapo jangwa la Arabia 

linabadilishwa kuwa eneo lenye msitu mzuri. Mabadiliko haya 

makubwa yatakuwa moja ya matokeo ya mabadiliko makubwa 

ambayo Kristo ataleta kwa mkoa baada ya (na kama matokeo ya) Har 

– Magedoni. 

 

Neno 'nyumba ya kulala wageni' linamaanisha kukaa. Mahali pa 

kuishi kwa Waarabu katika Enzi ya Ufalme ni Arabia sahihi mashariki 

na kusini mwa eneo aliloahidiwa Ibrahimu. Kwa eneo hili watu wa 

Kiarabu wanyenyekevu na wenye nidhamu watachukuliwa na 

kupatiwa makazi. 

 

“Enyi makampuni ya kusafiri ya Dedanim” - Dedani kama 

ilivyoainishwa hapo juu inahusu watu wa Kiarabu waliotokana na 

Ibrahimu na Kushi - Mwa. 25: 3; 1 Nya. 1: 9. Ukweli kwamba 

wanaelezewa kuwa wanasafiri katika kampuni hutumikia kuthibitisha 
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rejeleo dhahiri kwa makabila ya Wabeduii wahamahama wa Peninsula 

ya Arabia, Jangwa la Sinai, na Jangwa la Jordan. 

 

M.14 – “Wakazi wa nchi ya Tema” - Tema alikuwa mwana wa 

Ishmaeli (Mwanzo 25:15) na labda alitoa jina lake kwa mkoa wa 

Temani. Neno hilo linaashiria “kusini” na inahusu wazi mkoa wa 

Sinai (Hab. 3: 3). Waarabu wa eneo hili ambao watakuwa wa kwanza 

kuhisi nguvu ya upanga wa nidhamu wa Kristo watasimama tayari 

kusaidia Wayahudi waliokimbia katika “wakati wa shida ya Yakobo”   

 

“nikamletea maji yule aliye na kiu” - Wakimbizi kutoka Israeli, 

wakikimbia shambulio kali la Gogu juu ya nchi ya Israeli watakuwa 

na hamu ya kupata riziki kama vile baba yao Eliya alikuwa katika 

mazingira kama hayo (1 Wafalme 19: 4-8). Kinywaji cha maji katika 

eneo hili kavu na kame ni zawadi ya thamani (Mt. 10:42) na 

inayotolewa pamoja na mkate ilionekana kama tendo la urafiki (Kum. 

23: 4). 

 

“walimzuia kwa mkate wao yule aliyekimbia” - R.V. – “walikutana na 

wakimbizi na mkate wao”! Hii inamaanisha kwamba watu wa 

Kiarabu wataanzisha msaada kwa Wayahudi waliokimbia. Watazuia 

kilio chao cha msaada. 

 

Je! Ni nini kinachoweza kuleta mabadiliko ya kushangaza katika 

mtazamo wa Mwarabu kwa Myahudi lakini uingiliaji wa Kristo wa 

kawaida? 

 

M.15 – “Kwa maana walikimbia panga” - Mstari huu unatoa sababu 

kwa nini Wayahudi lazima wakimbie nchi ya Israeli na wakimbilie 

katika nchi zilizo karibu. Uvamizi wa Gogu kwa Israeli utakuwa 

mkali sana na unavunja kiasi kwamba theluthi mbili (au zaidi ya 

milioni 2) ya watu wataangamizwa (Zek. 13: 8). 

 

KUGEUKA KWA WARABU 

Vifungu kadhaa vinaonyesha wazi kwamba Waarabu wanapaswa 

kubadilishwa kuwa imani ya baba yao Ibrahimu, na kwamba 
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watamtumikia Bwana Yesu Kristo kama majirani wa Israeli 

waliokombolewa na waliokusanywa tena. 

 

Wakichukua nafasi kama hiyo watakuwa watu wa upendeleo, 

wanaoweza kwenda kwa hiari Ardhi na Hekalu katika ibada pamoja 

na ndugu zao Waisraeli wanaokufa na vikundi vya watu wa Mataifa 

kutoka kote ulimwenguni. 

Zaburi 72: 9 

“Wakaao nyikani watainama mbele zake” - Rejeleo hili dhahiri kwa 

Waarabu linatokea katika muktadha ambao unazungumza juu ya 

Kristo kupanua utawala wake kutoka Ardhi ya Agano hadi sehemu 

zote za dunia. 

 

Waarabu watakuwa watu wa kwanza wasio Waisraeli kuwasilisha 

kwa mamlaka yake. 

Isaya 60: 6-7 

M.6 – “Midiani na Efa; wote kutoka Sheba” - Midiani 

huwatambulisha watu wa Kiarabu wa mkoa wa Sinai - Kut. 2:15, 3: 1. 

Efa alikuwa mwana wa Midiani (Mwa. 25: 4) na kwa hivyo 

inahusiana na tawi la Wamidiani. Sheba alikuwa ndugu ya Dedani na 

anajitambulisha na watu wanaoishi katika Peninsular ya Arabia (Mwa. 

25: 3, 1 Nya. 1: 9). 

 

“wataleta dhahabu na uvumba” - Ishara halisi za kuabudu 

zinazotolewa na Waarabu kwa Israeli iliyosafishwa zinaonyesha 

msukumo wa kiroho nyuma ya zawadi zao. Waarabu kweli 

wataonyesha 'imani' na watakuja kutoa 'maombi' yao kwa Yahwe. Hii 

inadhihirishwa na maneno yafuatayo. 

 

“wataonyesha sifa za Yahwe” - Roth. – “na sifa za Yahwe watasema 

kwa furaha” Baada ya kuhisi hukumu kali za Yahwe na kupata fadhili 

zake zisizo na mipaka wanaposhuhudia faida inayowapita kama 

matokeo ya uongofu wao watakuwa na mengi ya kusema kuhusu 

“wema na ukali wa Uungu”. 
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M.7 – “Mifugo yote ya Kedari” - Kedari alikuwa mtoto wa pili wa 

Ishmaeli (Mwanzo. 25:13) lakini aliibuka kuwa mkuu juu ya kaka 

yake mkubwa. Kwa hivyo, jina Kedari wakati mwingine hutumiwa 

kuelezea Arabia kwa jumla - Isa. 42:11, Ezek. 27:21. 

 

“kondoo waume wa Nebaiothi” - Sawa na Nebajoti, mzaliwa wa 

kwanza wa Ishmaeli (Mwanzo 25:13). Kifungu hiki ni ulinganifu na 

ule wa zamani. Jina linamaanisha 'kuzaa'.   

 

“atakuja na kukubalika juu ya madhabahu yangu” - Mstari huu 

unaonekana kuonyesha kwamba mifugo ya Waarabu itawasilishwa 

kwa Israeli ili itumike kama sadaka ya madhabahu Hekaluni. Tena 

dhana ni kwamba Waarabu watakuwa watu wenye upendeleo. 

 

“na nitaitukuza nyumba ya utukufu wangu” - Waarabu wanapaswa 

kutoa mchango mkubwa katika ujenzi na utendaji wa Nyumba ya 

Maombi kwa mataifa yote. 

Isaya 42: 11-12 

M.11 – “vijiji ambavyo Kedari hukaa” - Tazama maandishi kwenye 

“Kedari” hapo juu. Rejea kwa watu wa Saudi Arabia ya kisasa. 

 

“wacha wenyeji wa mwamba waimbe” - Neno 'mwamba' ni SELAH - 

mwamba mrefu, wa jabali. Ndugu Thomas anatafsiri “nchi yenye 

miamba” na anafasiri kifungu hicho kumaanisha Arabia Petrea. 

 

M.12 – “Wacha wamtukuze Yahwe” - Hii ndiyo sababu watu wa 

Kiarabu watapaza sauti zao na kuimba. Wanyenyekevu na waongofu 

watamtumikia na kumsifu Yahwe kwa furaha kwa haki na wema 

wake. 

 

HATIMA YA EDOM 

Edomu haipaswi kuchanganywa na watu wa Kiarabu, kwa maana 

hatima ya Edomu ni tofauti kabisa kama ilivyotangazwa na nabii 

Obadia; “Watakuwa kana kwamba hawakuwapo” (Obad.16). Hii 
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ilikuwa hatima ya Edomu ya zamani, na itakuwa hatima ya Edomu wa 

kawaida: mwili katika udhihirisho wa kisiasa. 

 

KUSEMA NA UPONYAJI WA MISRI 

Kufuatia kutiishwa na nidhamu kwa Waarabu, Kristo na watakatifu 

watahamia magharibi kwenda Misri. Katika Isaya 19 hii inaonyeshwa 

kuwa ni kwa mwaliko wa Wamisri waliodhulumiwa sana ambao 

watateseka mikononi mwa “bwana katili”. 

 

Kuingia kwa Kristo Misri ni sehemu ya mpango uliopangwa tayari na 

Mungu ili kutoa msingi wa kurudi kwa Israeli iliyosafishwa na 

iliyokombolewa katika nchi ya baba zao (Isa. 11:15). Kwa sababu ya 

ukaribu wake na Ardhi ya Agano Misri inachukua nafasi muhimu kwa 

kusudi la Uungu; Kusudi hili limeainishwa kabisa katika Isaya 19 

ambayo pia inatoa maelezo ya shida kubwa itakayoteremka juu ya 

Misri wakati wa “wakati wa shida kama vile haikuwahi kutokea”. 

YAHWE ANAVAMIA MISRI - Isaya 19: 1 

M.1 – “Mzigo wa Misri” - Roth. – “Maandiko juu ya Misri”. Neno la 

Kiebrania ΜASSAH linatokana na mzizi ΝASAH - kuinua, kuinua, 

kwa hivyo ni kitu kizito au kizito, kinachohitaji kuinuliwa. 

 

Sura hii inaelezea 'mzigo wa Misri' ambao kupitia huo utashushwa, 

nidhamu na kuponywa. 

 

“Tazama, Yahwe amepanda juu ya wingu mwepesi” - Hii ni picha ya 

Ufu. 10 na inaelezea mwendo wa Malaika anayepigwa na mvua 

kutoka kwa ushindi dhidi ya Waarabu, magharibi kuelekea Misri. 

 

'Wingu' linawakilisha umati (Ebr. 12: 1) na hapa inaonyesha 

watakatifu waliotukuzwa, gari la kerubi au gari ambalo Yahwe 

(Bwana Yesu Kristo) atapanda kwenda Misri. Walakini, kama wingu 

linaelezewa kama 'mwepesi', neno linaloashiria mwangaza na kwa 

hivyo kwa haraka katika harakati (QAL) dhana ni kwamba sio 

watakatifu wote watakaofuatana na Kristo kwenye misheni hii bali ni 
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umati wa wawakilishi. Bila shaka kazi nyingi zitabaki kwa salio kati 

ya watu wa Kiarabu.   

 

“na atakuja Misri” - Inaweza kuonyeshwa kwamba Kristo lazima 

aingie Misri kabla ya Har–Magedoni. Hab. 3: 8 inadokeza kwamba 

kazi inayofuata kabla ya Mwenye Nguvu baada ya kuwaadhibu 

Waarabu imeunganishwa na Misri. Dan. 11: 42-45 inaonyesha jinsi 

Urusi itakavyouvamia na kuimiliki Misri lakini kisha itatuma jeshi 

lake kuu huko Yerusalemu ambako itaangushwa na Kristo. 

 

Ikiwa kupinduliwa huko kulitangulia maandamano ya Kristo kwenda 

Misri kuna uwezekano kwamba Wamisri wataweza kufanikiwa 

kuwatupa mabaki ya vikosi vya Urusi bila msaada wa Kristo, lakini 

wanawakilishwa kama wakimlilia sana Bwana kwa msaada kwa 

sababu ya ukandamizaji (Isa. 20) na hii inamaanisha hali ya kabla ya 

Har-Magedoni. 

 

“na sanamu zitahamishwa mbele yake” - Roth. – “na sanamu za Misri 

zitatikisika mbele zake” Sanamu haziwezi kuwa na hisia za kihemko 

lakini watengenezaji na waabudu wako. Uwepo wa Kristo mwishowe 

utaondoa ushirikina na kuharibu ibada ya sanamu ambayo imefungwa. 

Wamisri kwa miaka. 

 

Neno 'kuhamishwa' ni NUWAH katika Kiebrania na linaweza pia 

kutafsiriwa “kuondolewa”. Hii inaonyesha kusudi kuu la Kristo 

kuingia Misri. 

 

“Na moyo wa Misri utayeyuka katikati yake” - Hii ndiyo lugha ya 

woga na hofu - Yos. 2: 11, 14: 8. Neno 'kuyeyuka' ni MACAC 

inayoashiria kunywa. Hii ndio hali ambayo Wamisri wataletwa ili ili 

kama Rahabu waweze kurejea kwa imani kwa Yahwe wakati wa dhiki 

kubwa. 

 

Mstari huu wa kwanza kwa kweli unatangaza matokeo ya mwisho ya 

kusudi la Yahwe na Misri. Ifuatayo ni maelezo ya hafla zinazoongoza 

kwa kuingilia kwa Kristo. Hii ni kulingana na kanuni iliyotumiwa 
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mara kwa mara katika manabii ya kutangaza matokeo ya mwisho 

kabla ya mchakato unaohitajika itimize; mf. Isa.2. 

MISRI CHINI YA GOGO - Isaya 19: 2-4 

M.2 – “Nami nitaweka Wamisri dhidi ya Wamisri” - Nabii 

anaonyesha Misri iliyochanwa na ugomvi wa ndani kabla tu ya 

uvamizi wa Urusi (aya ya 4). 

 

Ni nini kitasababisha hii haijafunuliwa kwa kina lakini italetwa na 

mkono wa kimungu. 

 

Ugomvi utakuwa mbaya sana hadi kwenye vita vya wenyewe kwa 

wenyewe – “mji dhidi ya mji, na ufalme (Lxx. - wilaya) dhidi ya 

ufalme”. 

 

M.3 – “Na roho ya Misri itashindwa” - BAQAQ - kumwaga, i.e. 

Ugomvi wa ndani na hatari ya nje itasababisha kuvunjika kabisa kwa 

muundo wa jamii ya Wamisri. 

 

“Nitaharibu mashauri yake” - Roth. – “utashi wake nitakumeza”. 

Serikali itaanguka katikati ya machafuko ya jumla ikiiacha Misri iko 

wazi kwa uingiliaji wa nje. 

 

“watatafuta sanamu, na waganga” - Wamisri wataanguka bure juu ya 

dini lao la uwongo (U-Mohammedism - 'sanamu') na ubatili wa 

ushirikina wao. Kwa kuwa maneno 'wachawi' na 'wachawi'  

yanatumika kwa Uasi (Isa. 8:19) Wamisri wanaweza hata kugeukia 

ulimwengu wa 'Kikristo' kwa msaada wanapopata ndugu zao wa 

Mohammedin wamejishughulisha vinginevyo. 

 

M.4 – “Wamisri nitawatia mikononi mwa bwana katili” - Huyu ni 

Gogu - Dan.11: 40-45. Ni mataifa machache katika ulimwengu 

unaoitwa 'wastaarabu' ambao ni katili na katili kwa mataifa 

yaliyotekwa kama Urusi. 'Mwashuri' wa siku ya mwisho amepewa 

jina kama hilo kwa sababu ubabe wake na ukatili unafanana na ule wa 

wafalme wa zamani wa Ashuru. Misri itajaa maji na uvamizi wa 

Gogu na kuanguka kwa utawala wa chuma wa “mfalme mkali”. 
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UMASKINI WA DHAHABU - ISAYA 19: 5-10 

Riziki ya Misri imekuwa ikizunguka Mto Nile na nyakati za mwisho 

kuzunguka Mto Nile na Mfereji wa Suez. Njia hizi mbili muhimu za 

maji zinaonekana kutajwa katika kifungu hiki ambacho kinatabiri 

kuanguka kabisa kwa uchumi wa Misri. Misri itashushwa kabisa na 

unyogovu wakati hali zifuatazo zinahisi polepole. 

 

M.5 Biashara ambayo katika Misri inategemea njia za maji itasita 

kusimama wakati maji kwa njia ya mfano hukauka. 

M.6 Misri itatengwa na msaada, mifereji yake itateleza, umasikini 

utakuwa mkali. 

M.7 Mashamba muhimu kwenye maeneo tambarare ya mto Nile 

yataachwa bila kulimwa. 

M.8 Sekta muhimu ya uvuvi ya Misri itaanguka na hatimaye 

kuharibu. 

M.9 Ufundi na tasnia ya Misri itafungwa. 

M.10 Unyogovu huo utawagusa tabaka zote, matajiri na maskini na 

msiba wa jumla utawapa Misri magoti. 

SIASA ZA MISRI KWA UPENDO - Isaya 19: 11-15 

Sasa sababu ya kuanguka kwa uchumi wa Misri imetolewa; 

kushindwa kwa serikali. Hii ni wazi kutoka  m.15 ambayo inaashiria 

hali mbaya ya uchumi na uongozi duni. Kwa kifupi ilisema kutofaulu 

kwa watawala wa Misri ambayo inaleta hali hii ya kupendeza inaweza 

kufupishwa hivi: 

 

1. Washauri wa serikali ya Misri wanakuwa wabadhirifu na wasio na 

busara katika kushughulikia mambo ya taifa hilo ('wapumbavu' - kula, 

m. 11). 

2. Kushindwa kwa hekima iliyowahi kuonyeshwa na watawala wa 

Misri katika nyakati za zamani ilidhihirika kwa kutoweza kutambua 

kusudi la kimungu kuhusiana na Israeli na Misri (m. 12). 

3. Kuvunjika kwa serikali inayofaa kupitia ubinafsi wa tabaka tawala 

(m. 13). 
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4. Kuchanganywa kwa roho potofu kati ya watawala wa Misri na Yah 

wen ambaye atatumia uzembe wao, ubinafsi, na kutokuwa na ujinga 

ili kutimiza kusudi Lake na Misri (m.14). 

MISRI KUTUNYWA - Isaya 19: 16-17 

M.16 – “katika siku hiyo” - Hii ndiyo siku inayozungumziwa katika 

mstari wa 1, kama inavyoonekana wazi kwa kile kinachofuata katika 

aya hii. Sehemu ya mwisho ya sura hiyo inahusu uponyaji wa Misri. 

 

“Misri itakuwa kama wanawake” - Mfano huu umechaguliwa 

kuonyesha hali ya wanyonge ya Misri mbele ya nguvu kubwa ya 

Mungu ya Yahwe Tz’vaoth. 

 

“kutetemeka kwa mkono wa Yahwe Tz’vaoth” - Kushikana mkono ni 

ishara ya kutumia mamlaka. Hii ni kazi ya Malaika mwenye nguvu 

aliyepigwa na mvua nchini Misri. Neno 'kutetemeka'  ni 

TENUWPHAH inayoashiria kupiga chapa (kwa tishio). Kristo na 

watakatifu watawanyenyekeza Wamisri kwa kutumia nguvu za 

kiungu zisizo za kawaida. 

 

M.17 – “nchi ya Yuda itakuwa hofu kwa Misri” - Taifa la Israeli 

tayari ni hofu kwa Wamisri lakini watakuwa zaidi wakati 

watakapotembelewa na “simba wa kabila la Yuda”. matarajio ya 

kulipiza kisasi kwa chuki yao ya muda mrefu dhidi ya Uyahudi katika 

kuonekana kwa dhihirisho hili la kutisha zaidi la nguvu za Israeli. 

MISRI YABADILI - Isaya 19:18 

M.18 – “Katika siku hiyo miji mitano” - Tano ni idadi ya neema na 

rehema. Miji hii mitano itateuliwa na Kristo kama vituo vya 

kufundishia ambapo ukweli kuhusu neema na rehema za Bwana 

zitatangazwa. Watakatifu watasimamia vituo hivi kutoa mafundisho 

ya mambo ya kimungu kwa Wamisri wanyenyekevu na wenye 

nidhamu. 

 

“zungumza lugha ya Kanaani” - Yaani Kiebrania ambayo itakuwa 

lugha ya ulimwengu wote katika Enzi ya Ufalme (Sef. 3: 9). 'Lugha 
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ya Kanaani' hata hivyo ni zaidi ya alfabeti na mfumo wa usemi; ni 

mfumo wa ukweli. Lugha ya Uungu ambayo ni dhahiri ya Kiebrania 

ya Kimaandiko, haigawanyiki kutoka kwa ukweli Wake ambao 

unatangazwa vyema katika lugha hiyo.   

 

“na muapie Yahwe” - yaani kuapa utii kwa Yahwe. 

 

“mmoja ataitwa, mji wa uharibifu” - Moja ya miji iliyoteuliwa kama 

vituo vya kufundishia itakuwa muhimu sana. 

 

Neno ‘uharibifu’ ni HEREC inayoashiria uharibifu au uharibifu. 

Wachambuzi wengine hutoa “mji wa jua” mbadala na Septuagint ina, 

“mji wa haki” .Wakati haya yanaweza kuonekana kwa urahisi kuwa 

na uhusiano na Kristo tafsiri ya A.V labda ni sahihi. 

 

Labda mji huu utawekwa kama mahali pa kukumbuka ushindi wa 

Kristo juu ya majeshi ya Gogu huko Misri (kama vile Ezek. 39: 

11,15-16) na juu ya ibada ya sanamu ya Misri (m.1). 

YAHWE AKUMBUKA MISRI - Isaya 19: 19-20 

M.19 – “madhabahu ya Yahwe” - Sio kwa kusudi la kutoa dhabihu 

lakini kama ukumbusho wa ushindi wa Bwana juu ya wanyanyasaji 

wa Misri na ukumbusho wa jukumu lao la kumtumikia Bwana na 

dhabihu juu ya madhabahu Yake huko Sayuni - cp. Yos. 22: 24-29. 

 

“na nguzo mpakani” - Kumbukumbu nyingine ya mwili kukumbuka 

ushindi wa Kristo wa kuingilia kati katika maswala ya Misri, wakati 

wa dhiki kubwa. 

 

M.20 – “itakuwa kwa ishara” - OWTH - ishara. Lxx inaongeza kwa 

kifungu hiki “kwa umri”. Obelisk hii itajengwa kuadhimisha 

ukombozi wa zamani na wa baadaye na Yahwe. 

 

“kwani watamlilia Bwana kwa sababu ya wanyanyasaji” - Kimsingi 

hii inamaanisha kilio cha dhiki kama matokeo ya ukandamizaji wa 

'bwana katili'; yaani Gogu, lakini Waebrania wanasema kwamba 
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kitenzi kitaruhusu aya hiyo kutolewa kwa wakati ujao, na kwa hivyo 

inaweza kuhusiana na inayofuata udhalimu - cp. Zek. 14:18. 

 

“atawatumia mwokozi” - Kimsingi, hii inamhusu Kristo lakini pia ina 

uhusiano na watakatifu ambao watakamilisha kazi anayoanzisha. 

 

“kubwa” - RAB - tele. Neno hutumiwa katika anuwai ya matumizi. 

Inatafsiriwa “nahodha”, “mkuu”, na “afisa” mahali pengine, na katika 

maeneo hayo inamaanisha mtawala au gavana kuwa na wengine 

waliowekwa chini yake. Hii inamaanisha Kristo na watawala wenzake 

- Zab. 22: 27-28. 

KUGEUKA KWA MISRI - Isaya 19: 21-22 

M.21 – “Na Bwana atajulikana kwa Misri” - Roth. – “Ndipo Yahwe 

atajitambulisha kwa Wamisri, ndivyo Wamisri watakavyomjua 

Yahwe” Haya yatakuwa matokeo ya mafunzo na elimu. 

 

“na watatoa dhabihu na dhabihu” - Wamisri watamtumikia Yahwe 

huko Yerusalemu pamoja na mataifa yote - Zek.14: 16. 

 

M.22 – “Yahwe ataipiga na kuiponya” - Neno 'piga' ni NAGAPH 

inayoashiria kushinikiza, kutetemeka, kushindwa, kuumiza. Hii 

itatimizwa wakati wa uvamizi wa Bwana wa Misri – m. 1. 

 

Uponyaji wa Misri lazima iwe kazi ya wakati na itafanywa na 

mafundisho katika mambo ya kimungu. Kuna mateso mawili 

makubwa huko Misri; ukoma (Kumb. 28:56, 7:15) na upofu, na haya 

ni mfano wa hali ya kiroho ya watu. Kristo na watakatifu wataponya 

Misri ya 'dhambi' na 'ujinga' kwa elimu. 

 

“nao watamrudia Yahwe” - Neno 'kurudi' ni SHUWB inayoashiria 

kugeuka. Kwa hivyo, Roth. – “nao watamrudia Yahwe”. 

 

Kama matokeo ya kumgeukia Yahwe, Yeye naye atawasihi kwa 

kanuni ya Yakobo 4: 8. 
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FOMU ZA MISRI SEHEMU YA ULIMWENGU UMOJA - Isaya 

19:23 

M.23 – “barabara kuu kutoka Misri kwenda Ashuru” - Katika siku za 

Isaya Misri na Ashuru zilikuwa nchi mbili kubwa na kati yao karibu 

ziliunda ulimwengu uliojulikana wakati huo. Barabara kuu inahusu 

“njia ya haki” ambayo mataifa yatatembea. Kutakuwa na barabara kuu 

kati ya zote mbili Ashuru na Misri kwa Israeli kurudi katika Ardhi 

(Isa. 62:10, 11:16) na ambayo watu wa Mataifa pia watatembea (Zek. 

8: 22-23). 

 

MISRI YAJISALITISHA KWA ISRAELI KAMA UTAWALA WA 

KWANZA - Isaya 19: 24-25 

M.24 – “Je! Israeli atakuwa wa tatu na Misri” - Hii haimaanishi 

Israeli watakuwa wa tatu kwa cheo lakini mpatanishi kati ya Misri na 

Ashuru. Kutambua hadhi ya Israeli itakuwa moja ya masharti ambayo 

Kristo ataweka mbele ya mataifa kwa kukubalika kwao - Eze.39: 

23,27; Zek. 8: 20-23. Kwamba Israeli ni njia ambayo Ashuru na Misri 

watakuwa baraka kwa mataifa yote inawekwa wazi na taarifa ifuatayo 

kwamba mataifa haya matatu yatakuwa "baraka katikati ya dunia". 

(Roth.). 

 

M.25 – “Wabarikiwe watu wangu Misri” - Watakuwa kama hao kwa 

kugeukia ukweli wa Yahwe. “na Ashuru kazi ya mikono yangu” - 

Kuingilia kati kwa mikono ya Yahwe kutawabadilisha watu hawa wa 

kaskazini. Kwa hivyo katika taarifa hizi kunaonyeshwa uongofu wa 

ulimwengu wote. 

 

“na Israeli urithi wangu” - Kwa Israeli peke yake wamewekewa haki 

ya kuwa urithi wa Yahwe kati ya mataifa, kwa maana atakaa huko - 

Zek. 2: 10-13. 
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KRISTO HUKO YERUSALEM 

SADAKA KATIKA BOZRAH - Isaya 34 

Bozra ilikuwa dhahiri kuwa mji mkuu wa Edomu - Amosi 1: 11-12, 

Mwa. 36:33. Idumea jina linalopatikana katika Isaya 34: 5,6; Eze. 

35:15, 36: 5 ni sawa na Edomu na ni tofauti inayotokana na watafsiri 

wa 1611. Tafsiri nyingi zinazofuata zinarudi kwa neno sahihi - 

Edomu. 
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Isa.34 inahusu “siku ya Yahwe”, siku ya kisasi juu ya mataifa yote. 

Hii ni dhahiri kutokana na vifungu vifuatavyo: - 

 

Mst.1-2 “Karibieni, enyi mataifa, kusikia; sikilizeni, enyi watu; dunia 

na isikie, na vyote vilivyomo; dunia, na vyote vijavyo ndani yake. Kwa 

ghadhabu ya Yahwe. yu juu ya mataifa yote, na ghadhabu yake juu ya 

majeshi yao yote; amewaangamiza kabisa, amewatia machinjioni.” 

 

M.8 “Kwa maana ni siku ya kisasi cha Yahwe, na mwaka wa malipo 

kwa ubishi wa Sayuni.” Na bado hukumu zinaonyeshwa kama 

zikiangukia nchi ya Edomu, na kama zilitokea Bozra. 

 

Mst. 5-6 “Kwa maana upanga wangu utaoshwa mbinguni; tazama, 

utashuka juu ya Idumea, na juu ya watu wa laana yangu, kuhukumu. 

Upanga wa Yahwe umejaa damu, umeumbwa mafuta kwa kunona, na 

kwa damu ya wana-kondoo na mbuzi, na mafuta ya figo za kondoo 

waume; kwa kuwa Bwana ana dhabihu huko Bozra, na uchinjaji 

mwingi katika nchi ya Idumea.” 

 

MAJINA YA AINA YA EDOM NA BOZRAH 

Edomu ya kale imetoweka - mbio haipo tena, Obadia 9,10,16. 

Walakini, Edomu wa kawaida - mwili katika dhihirisho la kisiasa 

linalopingana na mambo ya Sayuni ni dhahiri sana na itaonekana 

katika wingi wa nguvu zake wakati Bwana atakapokusanya "mataifa 

yote dhidi ya Yerusalemu kupigana" (Zek. 14: 2). Ni nguvu hizi za 

watu wa mataifa, zinazoitwa “nyumba ya Esau” na “mlima wa Esau” 

(Obadia 18,19,21) ambazo Kristo na watakatifu wataiangusha wakati 

wa Har-Magedoni. 

 

Bozra mji mkuu wa Edomu kwa mfano ni makao makuu ya nguvu ya 

Mataifa. Jina linamaanisha kizuizi, i.e. zizi la kondoo, lakini 

linatokana na mzizi wa BATSAR ikimaanisha kukata au kukusanya 

zabibu. Neno pia linahusiana na mahali pekee (kwa mfano, 

haipatikani na urefu au maboma). Kwa muhtasari, Bozrah inaweza 

kumaanisha ama 'fortification', 'zizi la kondoo', au 'mavuno'. 
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Kwa maana, Roma kwa Kiebrania inamaanisha 'maboma' wakati 

Babeli ilijengwa katika uwanda wa Dura ambayo pia inamaanisha 

'ukuta' au 'boma' au mahali pa maboma. Kwa hivyo Bozra 

imeunganishwa kihemolojia na Babeli na Roma na kwa kawaida 

inawakilisha makao makuu au mahali pa maboma ya nguvu za 

kisiasa, za Mataifa - ona Dan. 11:45. 

 

Kwa Yerusalemu Mungu atakusanya mataifa yote kama 'zizi la 

kondoo' kwa ajili ya kuchinjwa au kukanyagwa kwa 'mavuno'. 

KUKANYA WINEPRESS KWA BOZRAH - Isaya 63: 1-6 

M.1 – “Ni nani huyu anayetoka Edomu” - Swali hili linaulizwa katika 

hali ya kushangaza. Katika sura iliyotangulia Isaya ameelezea hatima 

tukufu ya Sayuni na kuwataka Israeli kufanya kila maandalizi 

kumpokea Masihi wake. Walakini, Israeli inapaswa kuwa haijui 

utambulisho wa mkombozi wao, na ndiye huyu ambaye nabii sasa 

anarudi kwake. 

 

Kama aya ya 1-6 inavyotanguliwa na kufuatwa na unabii kuhusu 

ukombozi wa Israeli kifungu hiki kinaweza kulinganishwa na unabii 

mwingine unaohusu utambuzi wa Israeli juu ya Masihi wao, yaani, 

Zek. 12: 9-14, 13: 8-9; Mathayo 23:39. Kwa sababu utambuzi wa 

Israeli juu ya Masihi wao ni baada ya vita vya Har-Magedoni, Kristo 

anawakilishwa kama anatoka Edomu na Bozra ambayo kwa mfano 

inazungumza juu ya mahali pa hukumu ya kimungu juu ya mataifa - 

mahali hapo ni nje ya kuta za Yerusalemu juu ya “milima ya Israeli”. 

Ufu. 6:16, Yoeli 3: 2, Eze. 39: 4. 

 

“na mavazi yaliyopakwa rangi kutoka Bozra” - Unabii huo 

unaonyesha Kristo mwenye utukufu mwingi wakati unaofuata 

kukanyagwa kwa shinikizo la divai. 'Mzabibu' wa Bozrah 

umekanyagwa. Nguvu ya Mataifa ya kupambana na Semetic 

imevunjwa katika Armageddon. 

 

“hii ni ya utukufu katika mavazi yake" - Roth. – “hii ilifanya maridadi 

katika mavazi yake, ikienda mbele katika ukuu wa nguvu zake”. Picha 

tukufu ya kuandamana kwa Malaika aliyepakwa na mvua ambaye 
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Dokta Thomas anamwonyesha akipitisha Bozra na Edomu halisi 

akielekea kwenye sadaka ya Yahwe huko Bozra huko Yerusalemu. 

 

M.2 – “Kwa nini mavazi yako mekundu” - Uchunguzi unafanywa: Je! 

Mwokozi hodari wa Israeli alihifadhi vipi damu yake iliyotapakaa? 

 

“kama yeye anayekanyaga katika kinywaji cha divai” - Roth. – “kama 

ya mtu anayekanyaga katika chombo cha divai?” Jibu linakuja katika 

aya ifuatayo. 

 

M.3 – “Nimekanyaga shinikizo la divai peke yangu; na kati ya watu 

hakukuwa na mtu yeyote nami” - Kifungu cha mwisho kinapaswa 

kutafsiriwa “na kati ya watu hakukuwa na mtu yeyote pamoja nami” 

(Roth. na R.S.V.). Yeye anayetoka Edomu ni Yahwe Tz'vaoth au 

Kristo Mbingi. Kwa hivyo, Kristo hatakuwa hivyo peke yake lakini 

pamoja na watakatifu wengi waliotukuzwa. Walakini, kama 

watakavyokuwa “Mtu wa Mmoja”, ‘Malaika Mkuu anayepigwa na 

mvua’, na ‘mmoja kama Mwana wa Adamu’ wanaweza 

kuzungumziwa kama “peke yao”. “Watu” (wingi) inahusu mataifa 

ambayo yatakuwa mada ya hukumu. 

 

“damu yao itanyunyizwa juu ya mavazi yangu” - Sio halisi, lakini 

kwa mfano. Kristo na watakatifu wataleta nguvu isiyo ya kawaida 

kubeba nguvu za mataifa. 

 

M.4 – “siku ya kisasi iko moyoni mwangu” - Tena ni wazi kwamba 

kifungu hiki cha Isaya kinahusiana na matukio yanayozunguka Har-

Magedoni na sio kwa vita huko Bozra huko Edomu. 

ARMAGEDONI NA BAADA YA HABARI YAKE 

Neno Har-Magedoni linatokea mara moja tu katika maandiko, Ufu. 

16:16. Inaonekana Kiebrania kama neno lililotafsiriwa kwa Kigiriki. 

Umbo la Uigiriki ni mkusanyiko wa maneno matatu ya Kiebrania 

AREMA, chungu ya miganda; Gai, bonde; DUN, hukumu. Kwa hivyo 

inamaanisha 'lundo la miganda katika bonde la hukumu'. 

Inazungumza kwa hivyo juu ya kusudi la kimungu na vile vile kwa 
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mahali pa hukumu hiyo. Neno ‘Har-Magedoni’ ni wazi limetokana na 

unabii wa Yoeli. 

 

Yoeli 3: 1-17 

M.1 – “katika siku hizo” - Mstari wa 1 unaanzisha kipindi cha wakati 

wa kutimizwa kwa unabii huu, ambayo ni baada ya kurudishwa kwa 

utekaji wa Yuda (1948) na Yerusalemu (1967). 

 

M.2 – “Pia nitakusanya mataifa yote” - Hii ni kazi ya kimungu 

iliyofanywa bila kujua kwa mataifa wenyewe - cp. Zek. L4: 2. 

 

“ndani ya bonde la Yehoshafati” - Jina linaashiria 'hukumu ya Yah'. 

Bonde hili pia limeitwa “bonde la kupuria” (uamuzi) katika aya ya 14 

ni Bonde la Kidroni; mto mwembamba ambao huanzia kaskazini hadi 

kusini kati ya Mlima wa Mizeituni upande wa mashariki na Mlima 

Moria kwenye Mlima magharibi. 

 

“na kuwasihi huko” - Neno 'kusihi' ni SHAPHAT - kuhukumu. Kwa 

hivyo kuna mchezo kwenye jina la Yehoshafati. 

 

M.11 – “Jikusanyeni na mje, enyi mataifa yote” - Roth. – “Toa 

msaada - na mje katika mataifa yote kila upande”, i.e. ya Yerusalemu 

- cp. M.12.  

 

“huko washukishe mashujaa wako, Yahwe” - Roth. 

 

“ushuke huko Ο Yahwe mashujaa wako”. Rejea kwa Kristo na 

watakatifu wake waliotukuzwa. Kwa hivyo wakati mataifa yote 

yanakusanyika “dhidi ya Yerusalemu kupigana”, Yahwe huwaleta 

wenye nguvu juu ya uwanja ili kumhukumu Yeye – M.12. 

 

M.13 – “vyombo vya habari vimejaa, mafuta hufurika” - Roth. – 

“vats”. Linganisha maelezo kwenye Isa. 63: 1-6. Hiki ndicho 

shinikizo la divai la Bozra. 

 

M.14 – “Umati, umati” - Neno la Kiebrania ni HAMON. Hii 

inasaidia kutambua asili ya umati. Katika Ezek. 39:11 Jeshi la Gogu 
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lililoharibiwa linaelezewa kama kuzikwa katika bonde la Hamoni-

Gogu. 

 

“bonde la uamuzi” - Neno ni CHARUTS - chale, kupura. La mwisho 

linapatana na maana ya Har-Magedoni. Rejea Eureka Vol. 3, kurasa 

603-604. 

TETEMEKO LA ARDHI KUBWA - MABADILIKO YA KIUME 

KATIKA NCHI YA ISRAELI 

Kuangamizwa kwa Gogu na majeshi ya mataifa yote yaliyokusanyika 

dhidi ya Yerusalemu yanapaswa kutimizwa na kumwagwa kwa nguvu 

ya kiungu isiyo na kifani. Miongoni mwa vitu vitakavyotumiwa na 

Kristo na watakatifu wake ni “mvua ya mafuriko, na mawe makubwa 

ya mawe, moto na kiberiti” (Eze. 38:22), theluji na mvua ya mawe 

(Ayubu 38: 22-23) lakini kwa ufanisi zaidi silaha, na ile 

inayosababisha mabadiliko ya kudumu kwa Ardhi ni tetemeko kubwa 

la ardhi lililoelezewa katika Eze. 38: 19-20, Zek. 14: 4-5. 

 

Mtetemeko huu kimsingi utatimiza malengo matatu: - 

 

1. Kuangamizwa kwa majeshi yaliyovamia kwenye milima ya Israeli. 

2. Kueneza uharibifu mkubwa duniani kote kwa athari ya mnyororo 

wa machafuko ya matetemeko ya ardhi - Eze. 38:20, Isa. 2: 10-21. 

3. Matokeo ya mabadiliko makubwa kwa topografia ya Ardhi ya 

Israeli na labda dunia nzima. 

 

Kuzingatia kwa kifupi kwa Zek.14 kunataka kufuata hafla 

zinazohusiana na Har-Magedoni na kuonyesha mabadiliko 

yatakayoleta. 

ARMAGEDONI - Zekaria 14: 1-3 

M.1 – “Tazama, siku ya Yahwe inakuja” - Siku ya Yahwe itakuwa 

siku ya hasira na kisasi kwa Wayahudi na vile vile kwa mataifa - Yer. 

30: 7, Isa. 34: 8, Sef. 2: 1-3. Kwa watakatifu itakuwa siku ya furaha 

kubwa wanaposhuhudia na kushiriki katika kutetea haki ya Yahwe 

duniani - Ufu. 10, Isa. 61: 2-3, 26: 8-10. 
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“nyara zako zitagawanywa katikati yako” - Cp. Eze. 38: 12-13. 

Utajiri wa Israeli lazima uangukie mikononi mwa Urusi lakini 

hawataruhusiwa kuufurahia. 

 

M. 2 – “Kwa maana nitakusanya mataifa yote dhidi ya Yerusalemu 

kupigana” - Roth. – “mataifa yote”. Huu utakuwa utimilifu wa azimio 

la Yahwe (Zef. 3: 8), ili Israeli na mataifa yote wanyenyekwe. 

 

“nusu ya mji utaenda utumwani” - Nabii hutoa maelezo wazi ya 

maendeleo ya mzozo. Vikosi vya Gogu vitashinda majeshi mengine 

yote yaliyohusika katika mzozo na nusu ya jiji la Yerusalemu 

litamwangukia kwa mkono mkali wa kupigana. Wakati Gogu amelala 

kuzingirwa kwa nusu iliyobaki ya jiji, wafungwa wa Kiyahudi 

wanahamishwa (mazoezi ya Waashuri - mfano Mika 5: 5-6). Wakati 

huu, wakati mabaki ya Israeli wanapambana bure kuishi Yerusalemu, 

Kristo na watakatifu wanaingilia kati kwa njia iliyoelezewa katika 

mafungu yafuatayo. 

 

M.3 – “Ndipo Yahwe atatoka” - Bwana Yesu Kristo kama Yahweh 

kwa udhihirisho atatoka kwenda vitani, na hatakuwa peke yake 

(mstari 5) bali katika kundi la watakatifu. Kwa hivyo, hii ni 

kumbukumbu ya Yahwe Tzvaoth; Kristo aliye Mkubwa ambaye kama 

“mtu wa vita” (Kut. 15: 3) atajidhihirisha wakati mgumu wakati 

Israeli itakuwa katika kukata tamaa kabisa. Udhihirisho mzuri ni neno 

“basi”. 

 

“Kuondoka” kutakuwa kutoka Sinai - Kum. 33: l-3, Hab. 3: 3, Zab. 

68:17. (Tazama maelezo juu ya Mahali pa Hukumu '). 

 

“kama vile alipopigana siku ya vita” - Yahwe alitoka mbele ya 

majeshi ya Israeli hapo zamani - Waamuzi 4:14, 2 Sam.5: 24, 1 Nya. 

14:15. Alidhihirishwa kwa kupigana kwa niaba ya Israeli kupitia jeshi 

la malaika - Kut. 23: 20-23, Yos. 5:14, 10:14, 23: 3, Waamuzi 4:15. 

Katika shida hii kubwa atadhihirishwa katika Kristo na watakatifu 

kwa niaba ya Israeli na kisha mataifa yatashuhudia tena udhihirisho 

wa nguvu za kimungu - Isa. 44:14, 17: 12-14. 
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TETEMEKO KUBWA LA ARDHI - Zekaria 14: 4-5 

M.4 – “miguu yake” - Miguu ya Kristo Mengi - Ufu. 10: 1, 1:15. 

Miguu hii ni vyombo vya hukumu. 

 

“mlima wa Mizeituni” - Ukuu wa kati wa urefu wa kilomita moja ya 

milima ya chokaa. Inainuka karibu futi 200 juu ya Mlima. Sayuni, 

lakini hatimaye itafunikwa na hayo - Isa. 2: 2. 

 

Kuna uhusiano dhahiri kati ya unabii huu na mazingira ya kupaa kwa 

Kristo na utabiri wa kurudi kwake - Matendo 1: 9-12. Wakati utabiri 

wa malaika juu ya njia ya kurudi kwa Kristo haufai kuchanganyikiwa 

na unabii wa Zek. 14: 4, kuna uhusiano wazi kati ya muktadha huu. 

Kurejeshwa kwa ufalme wa Israeli kulikuwa juu ya akili za mitume 

waliposhuhudia kupaa kwa Kristo (Matendo 1: 6) kutoka mlima wa 

Mizeituni, na mahali hapo atarudi na kujitambulisha kwa Israeli kwa 

ukombozi wao - Ufu. 1: 7, Isa. 59:20.   

 

“mashariki” - Kutoka hapa utukufu uliondoka Yerusalemu (Eze. 

11:23) na kutoka mashariki ni kurudi (Eze. 43: l-2). 

 

“Mlima wa Mizeituni utapunguka katikati yake” - Mtetemeko wa 

ardhi wa ukubwa ambao haujawahi kutokea utasababishwa na 

kuwasili kwa Kristo kwenye mlima wa Mizeituni. Mlima huo 

“utagawanyika” (Roth.) Kando ya laini inayopita mashariki-magharibi 

ili nusu ya mlima huo utasukumwa wadi za kaskazini na nusu 

nyingine kusini, na hivyo kuunda bonde kubwa linaloanzia 

Yerusalemu hadi bonde la Yordani. 

 

Athari ya haraka ya tetemeko hili la ardhi itakuwa uharibifu wa vikosi 

vya Gogu kwenye milima ya Israeli - Eze. 38: 19-21, Isa. 2:19, Yoeli 

3:16. Hiyo itakuwa hofu na hofu ya jeshi la Gogu kwamba wale 

watakaookoka tetemeko la ardhi wataangamizana kwa kuchinjana. 

 

M.5 – “Nanyi mtakimbia” - yaani, Wayahudi watakimbia kutokana na 

ukali wa tetemeko la ardhi ambalo litakuwa na faida moja kubwa 

kwao: litamfanya Gogu asikandamizwe na Wayahudi. 
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“kwa bonde la milima” - Futa “kwa” ambayo iko katika italiki na 

kifungu hiki kinasomeka inavyostahili, “kimbia bonde”; yaani kimbia 

bonde lililoundwa na tetemeko la ardhi. 

 

“kwa kuwa bonde la milima litafika hata Azali” - Roth. – “kwa kuwa 

bonde la milima litafika karibu sana”. Neno AZAL halipaswi kuwa 

nomino. Neno linamaanisha kujiunga, lakini inaonekana pia inaweza 

kumaanisha kujitenga. Wengine huchagua kutafsiri AZAL kama 

kuashiria Yerusalemu, mahali patakatifu au tofauti. Maoni yote 

mawili yanakubali kwamba kifungu hicho kinaonyesha kwamba 

bonde lililoundwa na mtetemeko wa ardhi litafikia maeneo ya 

Yerusalemu. 

 

“kama vile mlivyokimbia kabla ya mtetemeko wa ardhi siku za Uzia” 

- Josephus anaandika kwamba mtetemeko wa ardhi uliambatana na 

kupigwa kwa Mfalme Uzia na ukoma wakati wa jaribio lake la kiburi 

la kupora ukuhani Mkuu (2 Nya. 26: 16- 20). Ikiwa hii ni sahihi au la 

tetemeko la ardhi la ukubwa fulani lazima lilitokea huko Yuda katika 

siku hizo, ambayo hofu yake ilikuwa imehusishwa kutoka kizazi hadi 

kizazi hadi siku za nabii. 

 

“Yahwe Mungu wangu atakuja, na watakatifu wote wako pamoja 

nawe” - Yahwe Elohim wangu anaonyesha Yahwe aliyejidhihirisha 

kwa umati, yaani, Kristo wa Wingi. Umati unaitwa “watakatifu” - 

Ebr. QADOSH, ikiashiria takatifu, na inatafsiriwa na Rotherham 

“watakatifu”. Hadhi yao hapa pia inaonyesha asili yao - ni jamii ya 

watu waliojitenga kutoka kwa watu wa mataifa kuwa watu wa jina la 

Yahwe - Matendo 15:14. 

 

Kwamba watakatifu wataandamana na Kristo kwenye misheni yake 

ya kutawaza mataifa imefunuliwa hapa na katika Zab. 149, Yohana 

18:37, na Ufu. 19: 11-15. 

SIKU YA YAHWEH - Zekaria 14: 6-7 

M.6 – “mwanga hautakuwa wazi, wala giza” - Roth. – “kwamba 

hakutakuwa na nuru, nyota zenye kung'aa zitaondolewa”. R.V. – 
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“wale mkali watajiunga wenyewe”. Ndugu Thomas anatafsiri “na 

itakuwa katika siku hiyo hakutakuwa na mwangaza, warembo 

wataingia. Na itakuwa siku moja ambayo itajulikana kwa Yahwe, si 

mchana wala usiku, lakini itakuwa wakati wa jioni huko. itakuwa 

mwangaza “. 

 

“Wenye kupendeza” bila shaka ni watakatifu waliotukuzwa (m.5) 

ambao watakuwa sawa na malaika (Luka 20:36) na kuweza kuangaza 

katika utukufu (Mt. 28: 3) au kuonekana kama watu wa kawaida 

(Mwa. 18: 1-2). 

 

“Siku ya Yahwe” ni kipindi cha miaka arobaini ya hukumu ya 

kimungu iliyoonyeshwa katika mstari wa 1 - siku “inayohusu Yahwe” 

(Roth.), Au “inayojulikana kwa Yahwe” (mstari 7) kwa sababu 

itakuwa wakati wa Hukumu yake kwa mataifa yote (aya ya 2). Wakati 

wa hukumu utakuwa wakati ambapo watakatifu hawatakuwapo 

kuonekana katika mwangaza wa utukufu wao na mataifa kwa jumla. 

Kwa hivyo watakatifu watavuta kwa utukufu wao katika kutekeleza 

hukumu zilizoandikwa. Lakini wakati utakuja kwa utukufu huo 

kufunuliwa kwa wote. 

 

M.7 – “wakati wa jioni itakuwa nuru” - Roth. – “wakati wa jioni 

kutakuwa na nuru”. Kwa Waebrania jioni ilitangulia siku, kwani siku 

ya Wayahudi ilianza saa 6 jioni; (Mwa. 1: 5). Kwa hivyo kufuatia 

kutiishwa kwa mataifa na kujengwa kwa Nyumba ya Maombi kwa 

mataifa yote Kristo na watakatifu wataonyeshwa kwa utukufu mbele 

ya mwili wote. Utukufu ambao Ezekieli aliuona ukiondoka 

Yerusalemu (Ezek. O: 4,18-19; 11:23) utarudi na kulijaza Hekalu na 

utukufu (Eze. 43: 1-2). 

 

MAJI MAISHA KUTOKA YERUSALEMA - Zekaria 14: 8 

M.8 – “maji yaliyo hai yatatoka Yerusalemu” - Yerusalemu 

inajulikana kwa chemchemi za asili lakini tetemeko la ardhi ambalo 

huinua Sayuni litaunda chemchemi kubwa sana kuwa mto mkubwa. 

Maji ya chemchemi hii yatachukua sehemu muhimu katika ibada 

inayoendeshwa Hekaluni na itapita mashariki kwa uponyaji wa Bahari 
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ya Chumvi - Eze. 47: 1-11. Maji yatatiririka kutoka chini ya 

madhabahu juu ya Mlima ulioinuliwa. Sayuni, chini upande wa kusini 

na kutokea kutoka chini ya ardhi nje ya milango ya kaskazini na 

kusini ya Hekalu. Cp. Yoeli 3:18, Zab. 46: 4, Isa. 30:25, 33:21, 41:18, 

43: 19-20. 

 

“nusu yao kuelekea bahari ya zamani .... zuia bahari” - Bahari ya 

zamani ni Bahari ya Chumvi (i.e. mashariki - tazama mgn.) wakati 

bahari ya nyuma ni Bahari ya Mediterania. Maji yanayotiririka kutoka 

Sayuni yatagawanywa katika vijito viwili (Ezek. 47: 1-2,9), ambayo 

yote hutiririka kuelekea mashariki. Mmoja humwaga maji ndani ya 

Bahari ya Chumvi ili iweze kuponywa (Eze. 47: 8), nyingine 

inaonekana inapita mashariki na kisha kaskazini-magharibi hadi 

mwisho kumwaga maji yake ndani ya Mediterania. 

 

“itakuwa wakati wa kiangazi na msimu wa baridi” - Kuwa kutoka 

chemchemi ya kudumu maji hayatategemea mvua au majira. 

UTAFITI MMOJA WA KIKUU WOTE - Zekaria 14: 9 

M.9 – “Na Yahwe atakuwa Mfalme juu ya dunia yote” - Tangazo 

kwamba Yahwe anatawala mkuu juu ya mataifa yote katika nafsi ya 

mwanawe atatolewa Hekaluni wakati wa ibada yake ya uzinduzi - 

Eze. 43: 7. Cp. Eze. 37: 22,24,28; Zaburi 72: 8-11; Ufu. 11:15, 19:16. 

 

“kutakuwa na Yahwe mmoja, na jina lake moja” - R.V. – “Yahwe 

atakuwa mmoja na jina lake litakuwa moja”. Hii inaonyesha kutimiza 

kusudi la Injili (Yohana 17: 17-23); umoja kamili wa Kristo na 

watakatifu wake ili kwa pamoja waweze kubeba na kudhihirisha jina 

la Mungu - Ufu. 3:12; Isa. 30:27. 

UCHAGUZI WA SIONI - Zekaria 14: 10-11 

M.10 – “Ardhi yote itageuzwa kuwa tambarare” - R.V. – “Nchi yote 

itageuzwa kama Arabah”. Arabah ni unyogovu wa sasa wa ardhi 

katika Bonde la Yordani, na taarifa hii inatangaza kwamba ardhi yote 

kusini mwa Yerusalemu itabadilishwa kutoka hali yake ya sasa ya 

vilima na kuunda unyogovu mkubwa au tambarare. Hii itasisitiza 



- 129 - 

msimamo na urefu wa Yerusalemu ambao utaonekana kuinuliwa sana 

kwa matokeo. 

 

“kutoka Geba” - Geba ambayo inamaanisha 'kilima kidogo', ilikuwa 

katika eneo la Benyamini maili 6 kaskazini mwa Yerusalemu. 

 

“hadi Rimoni” - Rimoni ilikuwa maili 33 kusini-magharibi mwa 

Yerusalemu, iliyoko kwenye mpaka wa kusini wa Yuda (Yos. 15: 

21,32). Sehemu hii ya ardhi yenye kipenyo cha maili 40 inapaswa 

kutengwa kwa matumizi ya Mungu (Zek. 2:12) na imetajwa na 

Ezekieli, ‘dhabihu takatifu’ (Ezek. 48: 9-12). Itatengwa kwa ibada ya 

kimungu katika kizazi kijacho. Jiji la Yahwe Shammah (Eze. 48:35), 

kusini mwa Yerusalemu, ambalo litachukua waabudu wanaosafiri 

kwenda Yerusalemu kuabudu Hekaluni, litawekwa ndani ya eneo hili. 

 

“na itainuliwa” - Roth. – “na atajiinua juu na kukaa mahali pake”. 

Mt. Sayuni inapaswa kuinuliwa ili kutawala nchi nzima - Zab. 68: 

15,16; 48: 2. 

 

Yahwe ameandaa kwa uangalifu sifa za hali ya juu na miundo ya 

jiolojia ya mkoa huu ili kwa wakati unaofaa iweze kuwa “mahali pa 

miguu yake”. 

 

“kutoka lango la Benyamini mpaka shinikizo la divai la mfalme” - cp. 

Yer. 31: 38-40. Mji mpya utakuwa mji wa hekalu, uliojengwa kwa 

Bwana. Itaenea kutoka mnara wa Hananeeli uliokuwa kwenye kona 

ya kaskazini-mashariki, hadi kilima cha Gareb ambacho hakiwezi 

kutambuliwa, kuzunguka kuelekea Goath (au Golgotha). Bonde lote 

la Hinomu litajumuishwa katika mji huu mpya wa hekalu na vile vile 

Kedroni. 

 

M.11 – “Na watu watakaa ndani yake” - Ezekieli anafunua kwamba 

makuhani wote wasiokufa na wanaokufa watahudumu katika Nyumba 

ya Maombi kwa mataifa yote - Eze. 42 hadi 44. 

 

“hakutakuwa na uharibifu kabisa” - Lit. “laana”. Sayuni inapaswa 

kuwa baraka, sio laana kama ilivyokuwa zamani - Zek. 8:13. 
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“lakini Yerusalemu itakaa salama” - Roth. – “lakini Yerusalemu 

atakaa salama”. 

UTAKASO WA YUDA 

Zekaria anatumia sehemu nzuri ya unabii wake kwa mada hii na kwa 

kufanya hivyo anafunua njia ya kimungu ya kuwanyenyekea na 

kuwasafisha watu wasio na imani na wasiomcha Mungu ambao sasa 

wanaishi katika nchi hiyo. Kwa ufupi, anafunua kuwa: - 

 

1. Yerusalemu inapaswa kuwa kitovu cha mabishano ya kimataifa - 

Zek. 12: 2-3. 

2. Yerusalemu inapaswa kukanyagwa chini kwa mara ya mwisho na 

watu wa mataifa - Zek. L4: l-2. 

3. Theluthi mbili ya idadi ya watu inapaswa kuharibiwa katika 

“wakati wa shida ya Yakobo” - Zekaria 3: 8. 

4. Watu wa ardhi watapigana na jeshi la Gogu kwa msaada wa Mungu 

- Zek. 12: 6, 14:14. 

5. Waokokaji watasafishwa kwa mateso na kuomboleza - Zek. 13: 9, 

12: 10-14. 

6. Mabaki yatasafishwa kimaadili na kuletwa katika vifungo vya 

Agano kupitia ubatizo katika Kristo - Zek. 13: 1-2, 10: 6. 

NCHI YA ISRAELI IMETAKASWA 

Baada ya Har – Magedoni mabaki ya Yuda, yaliyosafishwa na 

kuongoka na matukio yaliyoelezewa waziwazi na Zakaria, yataanza 

kazi ya kusafisha ardhi ya mabaki ya zamani na uchafu wa majeshi 

yaliyoanguka. Ezekieli anaelezea kazi hii (Eze. 39: 8-20) kwa kina na 

anaonyesha Waisraeli waliochaguliwa kama “watu wa ajira ya 

kudumu” walishikilia kikamilifu kwa miezi saba katika kusafisha 

ardhi ya mabaki ya vita na ushahidi wa kifo. Nchi iliyosafishwa hivyo 

itakuwa makao yanayofaa kwa Kristo na watakatifu, na Israeli 

iliyotakaswa. 

 

Israeli wanapaswa kunyenyekezwa, kuadibiwa, kuelimishwa, 

kurejeshwa, na kuinuliwa hadi kwenye utawala wa kwanza (Mik.4:8). 
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Uasi utaondolewa kutoka kwa Yakobo na Mwokozi (Rum.11:26), na 

taifa litahuishwa “kama katika siku za kale” (Amosi 9:11; Matendo 

3:21). 

 

KUTIISHA MATAIFA 

TANGAZO KWA MATAIFA 

Baada ya kuunganisha nguvu zake katika Sayuni na kuanzisha serikali 

yake juu ya mabaki ya ‘Yuda’ Kristo atatafuta kupanua uwezo wake 

katika pembe zote za ulimwengu. Hilo atalitimiza kwa vita na 

hukumu juu ya wale wasiobadilika na wakaidi lakini bila kutoa 

kwanza fursa ya kutosha kwa mataifa kufikiria matukio ya Har–

Magedoni na kujitiisha kwa amani chini ya utawala wake. 

 

Dk. Thomas anapendekeza kwamba muda wa miaka 10 unaweza 

kuliwa ukingoja mwitikio wa amani na uwasilishaji wa mataifa au 

kuwaruhusu kukusanya vikosi vyao katika jaribio la kupindua 

mamlaka mpya iliyozuiliwa huko Yerusalemu. Kuruhusu mataifa 

nafasi ya kuchagua ndilo kusudi la ‘unabii wa katikati ya mbingu’. 

UNABII WA KATI YA MBINGU - Ufunuo 14: 6-7 

M.6 – “Nikaona malaika mwingine” - Malaika huyu anatambulishwa 

na malaika hodari wa Ufu. 10: 1 lakini sio katika udhihirisho wake wa 

kupigana. Watakatifu watabeba mwisho wa Kristo kwa mataifa. 

 

“kuruka katikati ya mbingu” - Mbingu za kisiasa za nguvu za Mataifa 

bado zitakuwepo ingawa serikali ya Kristo itaunda maendeleo ya 

mbingu za kisiasa za enzi ya Milenia. 'Mabalozi wa malaika' wa 

Kristo huruka katikati ya mbingu au hewa ya kisiasa ya Babeli 

hukumu za bakuli la saba zitamwagwa (Ufu. 16:17). Maana ya hii ni 

kwamba ujumbe wao utakuwa kwa serikali na watu wa mataifa yote, 

kwa sababu wanaruka au kusafiri kati ya ‘mbingu’ (mamlaka tawala) 

na ‘dunia’ (watu wa kawaida au raia wa mnyama). 

 

“kuwa na injili ya milele kuhubiri” - Kifungu dhahiri hakina. R.V. – 

“injili ya milele”. 'Milele' ni AIONION, na inaashiria “inayohusu 
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wakati”. Inahusiana na tangazo ambalo litabadilishwa kulingana na 

mahitaji ya wakati ujao. Dk Thomas anaiita kama “habari njema ya 

Milenia”. Neno 'injili' ni UINJILISTI - habari njema; wakati neno 

‘kuhubiri’ ni EVANGELISAI, na linaashiria kutangazwa kwa habari 

njema. R.V. – “tangaza”. Utafsiri huu unafaa zaidi katika muktadha 

huu kuliko “kuhubiri”. 

 

“kwa hao wakaao duniani” - Maneno hayo hutumiwa kisiasa kwa 

wale ambao hapo awali walimfuata mnyama (Ufu. 13: 3). 

 

“na kwa kila taifa .... na watu” - Ujumbe wa Kristo ni kwa watu wa 

kawaida na kwa serikali. Watu wote watapewa fursa ya kujisalimisha 

kwa Kristo au kutoa nguvu zao kwa mnyama. Habari njema ya 

milenia ni ujumbe wa matumaini kwa yeyote anayetaka kumtumikia 

mfalme mpya huko Yerusalemu lakini hufanya mwisho wa waasi na 

wasiotii. 

 

M.7 – “Kusema kwa sauti kubwa” - Ili wote wapate kusikia. Kwa 

mfano, wazo ni kwamba ujumbe utatangazwa mbali mbali. Hakuna 

atakayeweza kudai kutokujua madai ya Kristo. 

 

“Mcheni Mungu, na mpeni utukufu” - Huu ni wito wa kujitiisha kwa 

mamlaka ya Kristo kutawala kwa niaba ya Baba yake. Onyo la 

matokeo ya kutofaulu “kupiga magoti” hutolewa – “saa ya hukumu 

yake imefika”. 

 

Mataifa kuu hayatajibu vyema uamuzi huu na watajiandaa kwa vita 

dhidi ya nguvu mpya chini ya mwongozo wa kiroho wa Upapa - Zab. 

2, Ufu. 7: 13,14 & 17. 

MAJIBU YA TAIFA 

Mtunga Zaburi anaonyesha picha dhahiri katika Zaburi ya 2 ya 

mataifa yaliyoasi dhidi ya madai ya mfalme mpya huko Yerusalemu. 

Wanaonekana wakikusanyika kwa pamoja kushauriana na kufikiria 

jambo la bure, yaani, kujipanga dhidi ya watiwa mafuta wa Yahwe. 
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Matokeo ya upumbavu huu ni hitimisho lililotangulia. Daudi 

anaelezea ushindi wa mfalme aliyepakwa mafuta wa Sayuni juu ya 

upinzani wa mataifa na anashuhudia ushindi wake katika kupokea 

sehemu za mwisho za dunia kuwa milki yake. 

 

Lakini ni nini kingechochea mataifa kumpinga Kristo kwa njia hii na 

ni mataifa gani yanayohusika? Bila shaka, nguvu inayosababisha uasi 

huu ni Kanisa Katoliki la Roma na kichwa chake, 'nabii wa uwongo'. 

Mataifa Katoliki ya Ulaya yataungana chini ya uongozi wa Papa 

kupinga nguvu mpya huko Yerusalemu ambao watamwakilisha kama 

‘mpinga-Kristo’ wa mafundisho ya Katoliki. Mataifa mengi 

yatadanganywa na hila za 'nabii wa uwongo' na watajiunga na 

ushirika wa mataifa yaliyoshtakiwa dhidi ya mfalme wa Sayuni - 

tazama Ufu.17: 12-14,17; 19: 19-20. 

 

Sio mataifa yote, hata hivyo, yatatafakari upumbavu wa wale 

walioathiriwa na ujanja wa papa na tamaa ya kisiasa, kama ilivyo 

wazi kutoka kwa unabii kuhusu uwasilishaji wa wengine kwa mwisho 

wa Kristo. 

UWASILISHAJI WA UINGEREZA 

“Ardhi yenye kivuli cha mabawa” (Isa. 18: 1-2) ambayo tayari 

imekuwa na jukumu muhimu katika kukusanya tena Israeli katika 

ardhi na kuanzishwa kwa nchi yao, bado haijahusika kwa karibu zaidi 

katika mkusanyiko wa mabaki ya uzao wa Yakobo kufuatia Har-

Magedoni (Isa. 18: 3,7). Hii inamaanisha uwasilishaji wa mapema na 

Briteni kwa utawala wa Kristo, na hiyo ndio mafundisho ya wazi ya 

idadi ya unabii. 

 

1. Uingereza itatumia nguvu zake za majini kusafirisha mabaki ya 

Israeli kutoka nchi za mbali kwenda Nchi ya Ahadi - Isa. 60: 9, 66: 

19-20. 

2. Waingereza watakuwa kati ya watu wa mataifa ambao wanasaidia 

katika ujenzi wa nyumba ya maombi kwa mataifa yote, na ambao 

wataleta utajiri wao kusaidia katika mradi huo - Isa.60: 9-11. 
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3. Mipangilio hii itafuata ziara ya “binti wa Tiro” kulipa kodi kwa 

mfalme mpya huko Sayuni - Zab. Kuendelea kwa utawala wa Malkia 

Elizabeth II kunaweza kuona utimilifu halisi wa unabii huo. 

4. Mwishowe, wakati mataifa yote yatawaliwa, watawala wa Briteni 

watakuwa mbele katika mataifa wakitoa ushuru na ujitiisho kwa 

‘Mfalme wa wafalme’ - Zab. 72:10. 

 

KIWANGO KABLA YA Dhoruba ya Mwisho 

Kipindi cha kuingilia kati kati ya Har – Magedoni na hukumu ya 

mataifa kitakuwa cha shughuli kali kati ya nchi na ulimwenguni kote. 

Wakati Kristo na watakatifu wanafunika kazi ya mabaki ya Yuda 

katika kusafisha ardhi na kufanya maandalizi ya ujenzi wa Nyumba ya 

Maombi kwa mataifa yote, mataifa ya ulimwengu yatakuwa ikiamua 

sera yao kuhusu nguvu mpya iliyoanzishwa katika Yerusalemu. 

 

Wengine kama Uingereza watajitiisha kwa utawala wa Kristo na 

kusaidia katika kazi ya kurudisha watu wa Israeli na wa nchi. 

Zilizosalia chini ya mwongozo wa 'kiroho' wa upapa zitajiweka 

kwenye mapambano ya mwisho na mfalme wa Sayuni. 

 

Lengo la utulivu ni kutoa mataifa yote fursa ya kujitangaza na 

kuruhusu kukomaa kamili kwa vikundi vya mizabibu huko Magharibi 

mwa Kirumi. Mataifa yenye kuasi yatastahili kabisa hukumu 

zitakazowaangukia. Ushahidi wote utawafunulia ukweli kwamba 

nguvu isiyo ya kawaida imewekwa huko Yerusalemu. Kupinga nguvu 

hiyo baada ya kushuhudia kuharibiwa kwa jeshi la Gogu na matukio 

ya kuvuruga ulimwengu yanayohusiana na Har – Magedoni itakuwa 

upumbavu mkubwa, lakini mataifa yataliwa na divai ya 'Babeli mkuu' 

na yatashiriki hatma yake mbaya - Ufu. 18: 2-3. 

 

Wakati mataifa yanakusanyika kwa vita nchi iliyoahidiwa uzao wa 

Ibrahimu itakuwa ikifunua athari zilizoletwa na uwepo wa Kristo. 

Mataifa mtiifu yatasafiri kwenda kwenye nchi yenye maua na ukuaji 

na tajiri kuona muujiza wa “mito jangwani”. 
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MITO JANGWANI 

Kurudi kwa Kristo duniani kutamaanisha kurudi kwa miujiza kwa 

mkono wake hata kushangaza zaidi kuliko zile alizozifanya wakati wa 

huduma yake. Kwa kadiri mataifa yanavyojali miujiza hiyo 

itashuhudiwa katika mtetemeko mkuu wa ardhi na kumwagwa kwa 

ghadhabu ya kimungu kupitia vitu katika uharibifu wa Gogu. 

Walakini, matokeo ya hafla hizo yataacha ushuhuda wa kudumu kwa 

uwepo wa muujiza. Mabadiliko ya jumla ya ardhi kwa hali, 

mazingira, na mimea yatatoka nje ya hafla za Har – Magedoni na 

uwepo wa Kristo huko Sayuni. 

 

Kufufuka kwa jangwa na jangwa litatokana na usambazaji wa maji 

kwa maeneo kame katika eneo kubwa lililoahidiwa kwa Ibrahimu. 

Hapo awali, mito katika jangwa itakuwa ya kutoa riziki kwa mabaki 

ya Yuda ambao watakimbia kutoka kwa uonevu wa Gogu kwenda 

eneo la jangwani mashariki na kusini mwa Yordani - Isa. 41: 13-

14,17-19, 43: 18- 21, 30:25. Ndani ya miaka michache muujiza wa 

mabadiliko kamili kwa hali ya Edeni utaonekana, ya kushangaza sana 

kwamba uzuri wa mwili wa ardhi unachaguliwa na Isaya kuwakilisha 

kielelezo cha adili ambayo itakuwa Israeli wakati Kristo 

amewasafisha na kuwabadilisha kwa kuachana na uasi. kutoka kwa 

Yakobo - Isa. 35: 1-2. 

 

Ili hali kama hizo zifanikiwe, marekebisho ya mifumo ya hali ya hewa 

itahitajika ili jangwa kame ambalo sasa linapata mvua kidogo lipate 

mvua ya kawaida na tele. Mletaji wa “mvua ya masika na ya kwanza” 

ya kiroho kwa Israeli (Hos. 6: 2-3) hatapata shida yoyote katika 

kurekebisha hali ya hali ya hewa. 

WAKATI WA SHIDA HIVYO KAMWE HAUJAWAHI KUWA 

Mataifa yamekusanyika kwa ghasia na kujiweka sawa kumwondoa 

mfalme wa Sayuni (Zab. 2: 1-6), utulivu utakoma na dhoruba kali 

itavunjika wakati mabishano ya Bwana na mataifa yanaanza - Yer. 

25:31. 
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UHARIBIFU WA ROMA 
Wa kwanza kuteswa na hasira ya kimungu atakuwa Roma ambayo 

inasemwa kama kupinduliwa na machafuko makubwa. Ufu. 14: 8 - 

Malaika wa pili anamfuata malaika aliyebeba tangazo hilo kwa 

mataifa na tangazo kwamba Roma imeharibiwa. Hii inaonyesha 

kwamba kupinduliwa kwa Roma kunatokea miaka 10 baada ya Har – 

Magedoni. 

 

Ufu. 18:21 - Mwisho wa Roma ni kuwa na vurugu. Mtetemeko wa 

ardhi au chini ya ardhi ya aina ambayo ilizidi Sodoma na Gomora 

inaonekana kudhibitiwa na lugha iliyotumiwa - Ufu. 9:20; cp. 11: 8. 

RAHA YA MWISHO KWA MATAIFA 

Baada ya uharibifu wa Roma, Bwana Yesu Kristo atatoa ombi la 

mwisho kwa mataifa kutenda kwa busara na kujitiisha kwa utawala 

wake - Ufu. 14: 9-10, Zab. 2: 11-12. 

 

Mwito huu wa mwisho utakapokataliwa, kama itakavyokuwa kwa 

mataifa Katoliki ambapo ushawishi wa Upapa bado unatawala licha 

ya kifo cha Vatikani, Yahwe “atataka upanga juu ya wakaazi wote 

wa dunia” wanaopinga utawala wa Kristo - Yer. 25:29 . 

UTATA WA YAHWE NA MATAIFA 

Yeremia anaelezea hukumu za kutisha lakini zenye haki ambazo 

zitamwagwa juu ya mataifa ili upinzani wote uvunjike na mwili wote 

ushindwe kabisa. Hukumu hizi zitakuwa za kutisha sana kwamba 

maombolezo au mazishi ya wafu hayataonekana kuwa nje tu ya 

mahali lakini ni suala la hapana wasiwasi kwa walionusurika 

wanaotafuta uhifadhi wa maisha yao - Yer. 25: 31-33. 

 

Isaya anaelezea picha sawa ya matukio mabaya ya wakati huu wa 

hukumu ya kitaifa - Isa. 2: 10-21, 34: 1-3, 66: 14-16. 

 

Mika alitabiri pia juu ya siku hii, kama manabii wengi, akisema, 

Bwana "atafanya kisasi kwa hasira na ghadhabu juu ya mataifa, kama 

vile hawajasikia" (Mika 5:15). 
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Baada ya karne moja ambayo vita, mateso na vurugu vimekuwa 

kawaida, na baada ya kutisha kwa Har-Magedoni ambayo itaripotiwa 

kote ulimwenguni, kusema kwamba hukumu ni za nguvu sana 

kwamba zinapita mateso yoyote ya hapo awali, yaliyowekwa juu ya 

ubinadamu kwa uovu wao, ni kusema kwamba karibu hawaelezeki. 

Haishangazi kwamba Yohana hakuruhusiwa kuandika hukumu saba 

za ngurumo za Ufu. 10:34. 

WAKATI WA HUKUMU YA KITAIFA 

Kulingana na Dakta Thomas utulivu wa takriban miaka 10 kufuatia 

Har-Magedoni utafuatwa na kipindi cha miaka 30 ya vita vikali. Vita 

vitahama kutoka taifa moja hadi jingine mpaka mataifa yote yatiishwe 

- Yer. 25:32. Hii inamaanisha kuwa utaftaji utafanyika kadri muda 

unavyozidi kwenda na mataifa makubwa na madogo, karibu na mbali, 

wanalazimishwa kujitiisha kwa utawala wa Kristo. Polepole lakini 

kwa hakika upinzani utavunjwa mpaka mifuko midogo tu ibaki 

ambayo Kristo atashinda katika kampeni zake za mwisho baada ya 

mfano wa kutiishwa kwa Daudi kwa mataifa karibu na Israeli. Kwa 

hivyo sanamu ya Nebukadreza itasagwa kuwa unga na nguvu ya 'jiwe' 

ambayo itajaza dunia yote - Dan. 2:44. 

HUKUMU YA AJABU AU YA KUCHAGUA 

BINAFSI? 

Ingawa ni wazi kwamba wote wenye mwili watastahili hasira ya 

kimungu kumwagwa juu yao, wengine watastahili zaidi kuliko 

wengine. Dhana inayopaswa kutolewa kutoka kwa unabii fulani ni 

kwamba kisasi kizito kinapaswa kuwaangukia wale wanaostahili zaidi 

- Isa.2: 12, 66: 14,17-18; Yer. 25:31. 

 

Ni jambo la busara kutarajia kwamba kama Yahwe alivyoondolewa 

kati ya Israeli nyikani, kwa kipindi cha miaka 40, kizazi kipotovu na 

kibaya, ndivyo atakavyowaangamiza kutoka kwa mataifa watenda 

dhambi wasioweza kubadilika na ambao hawajali hukumu ya Kristo. 

wito wa kujisalimisha (Isa. 26: 9-10). Wale watakaoishi watakuwa na 

wasikivu na wadogo ambao watakua wamekua kupitia miaka ya 
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misukosuko ya Har-Magedoni na vita vitakavyofuata na kwa hivyo 

watapewa nia ya kupokea mafundisho. 

 

Kanuni ambayo itatawala jambo hili imeonyeshwa katika Yeremia – 

“Mimi Yahwe nachunguza moyo, najaribu viuno, hata kumpa kila mtu 

sawasawa na njia zake, na kwa matunda ya matendo yake” (Yer. 

17:10) . 

 

ISRAELI IMEANZISHWA KATIKA VIFUNGO VYA AGANO 

KURUDI KWA WAISRAELI WALIOTAWANYIKA  

Ikitakaswa na moto wa taabu na majaribu yaliyokutana “jangwani 

mwa watu” Israeli watakubali kwa hiari agano walilopewa na Bwana 

(Eze. 20: 34-38). Walakini, tofauti na agano la Sinai ambalo 

halikugusa mioyo yao, agano hili jipya litaathiri kila mtu anayeingia 

katika ardhi chini ya Eliya. Itaandikwa mioyoni mwao na kuwa 

kichocheo katika maisha yao (Yer. 31: 31-34). 

 

Katika hali hii iliyosafishwa na nidhamu watakusanyika kwenye 

mipaka ya ardhi tayari kuingia katika urithi wao. 

ISRAEL YAINGIA NCHINI 

Kutoka kusini kupitia Misri na kaskazini kupitia Ashuru mtiririko 

maradufu wa trafiki utakutana kwenye eneo mashariki mwa Bahari ya 

Chumvi (Isa. 11: 15-16). Hapa chini ya mwongozo wa Eliya na 

wasaidizi wasiokufa Waisraeli waliotiwa upya watajiandaa kukutana 

na mfalme wa Yuda - Masihi wao. 

 

Hapa kutakuwa na kipindi cha kufurahi sana Israeli inapojiandaa 

kusafiri katika Bonde la Akori hadi Sayuni (Hos. 2: 14-15). Bonde la 

Akori, lililoundwa na tetemeko kubwa la ardhi la Har – Magedoni 

(Zek. L4: 4), litasimama mbele ya taifa kama mlango wa matumaini - 

njia ya kuingia katika ushirika wa Mungu wa kweli wa Israeli (Hos. 2: 

16-20). 
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Kwa ushindi, Eliya atawaongoza Israeli mbele ya Masihi wao na tukio 

linalofanana na lile la Yusufu na ndugu zake litafanyika - Mwanzo 45: 

1-8. 

KUFIKISHWA KWA ISRAELI KAMILI 

Kwa kukubali kwa unyenyekevu kwa Israeli Masihi na Mfalme wao 

na kuwakaribisha kwao, ukombozi wa taifa utakamilika. Mkombozi 

wa Israeli atakuwa ameondoa uovu kutoka kwa Yakobo (Isa. 59: 20-

21) na Israeli wote wataokolewa (Rum. 1: 26-27). Yuda na Israeli 

watafanya hivyo kuwa na umoja chini ya mfalme mmoja (Eze. 37: 21-

22) ambaye atawaongoza ili waweze kuendelea kutembea katika njia 

za Bwana (Eze. 37:24) na kukaa kwa amani katika nchi iliyoahidiwa 

baba zao (Eze. 37: 25-27). 

 

Kwa hivyo ukombozi wa kitaifa uliosubiriwa kwa muda mrefu 

utatimizwa - Eze. 36: 24-35. 
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UTAWALA WA KRISTO DUNIANI 

MATAIFA YOTE YANASIBITIWA NA MFALME 

WA ZAYE 

Mwishowe, kampeni za Kristo za kutiisha na kuyanyenyekea mataifa 

zitamalizika kwa utii kamili wa watu wote. Ndipo “wafalme wote 

wataanguka chini mbele zake; mataifa yote yatamtumikia” (Zab. 

72:11). Ndipo itakapotimizwa Ufu.11: 15 “Ufalme wa ulimwengu 

umekuwa wa Bwana wetu na wake Kristo, naye atatawala milele na 

milele” (Mch.). 

 

Kwa hivyo kutawaliwa na mfalme mtukufu wa Sayuni mataifa 

yatakuwa tayari kupokea baraka za utawala wake na mwongozo. 

Baraka hizi zitatolewa kwa njia tofauti zinazoathiri kila njia ya maisha 

ya mwanadamu. Wahudumu wa baraka na mafundisho watakuwa 

watakatifu waliotukuzwa. 

WATAKATIFU WAKIWA MFALME 

Kwa kipindi cha Milenia ndugu waliotukuzwa wa Kristo watatawala 

dunia pamoja naye. Kuketi pamoja naye katika kiti chake cha enzi 

kutawala mataifa ni ahadi anayowapa wale wanaoshinda na kuvumilia 

hadi mwisho wa majaribio yao - Ufu. 3:21, 2: 26-27. 

 

Baraka isiyoelezeka ya wale wanaoingia katika Ufalme kama 

wasiokufa inasisitizwa na Yohana katika Apocalypse ambapo 

anazungumza mara mbili juu ya watakatifu wanaoishi na kutawala 

pamoja na Kristo kama wafalme na makuhani kwa miaka elfu katika 

nafasi ya aya tatu - Ufu. 20: 4 -6. 

 

Watakatifu waliotukuzwa watakuwa wasimamizi na wapatanishi wa 

enzi ya ufalme. Watatawala na kuongoza idadi ya watu wanaokufa 

katika kila nyanja ya maisha. Muhimu kati ya majukumu yao itakuwa 

elimu na mafundisho ya wanadamu katika njia za kimungu. Pia 

watasimamia sheria mpya kulingana na Sheria ya Musa na kuhukumu 

kwa haki kwa niaba ya Kristo - Isa.32: 1,16-17; Zaburi 72: 1-4. 
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Kama makuhani watakatifu watahudumia mahitaji ya kiroho ya wale 

ambao wamepewa jukumu. Wakishazungukwa na udhaifu wa mauti 

wenyewe wataweza kuwasaidia na kuwaongoza wanadamu kwa 

huruma na ufahamu unaotekelezwa sasa na Kristo kwa ndugu zake 

(Ebr. 2: 17-18, 5: 1-2). Walakini, katika wakati huo msaada 

unaotolewa kwa wanadamu wanaopotea utakuwa wa moja kwa moja 

na wazi zaidi - Isa. 30:21, 33: 5-6. 

 

Miongoni mwa watakatifu kutakuwa na viwango tofauti vya 

mamlaka, na uwajibikaji. Hii inaonekana kuonyeshwa na matamko 

kama vile Marko 10:40, na Mt. 19: 28. Cp. pia Luka 19: 17-19. 

SABABISHA MTOTO WA DAUDI 

Sulemani alikuwa aina ya kutosha ya Kristo wakati wa utawala wake 

wa mapema. Utawala wake ulikuwa wa amani baada ya vita 

vilivyopiganwa wakati wa utawala wa Daudi vilishinda mataifa 

yaliyowazunguka. Hekima na mafanikio yake pamoja na Hekalu zuri 

alilomjengea Bwana huko Yerusalemu lilivutia mataifa karibu na 

mbali kulipa ushuru na kumpa zawadi. Ndivyo itakavyokuwa wakati 

Kristo atakapotawala juu ya mataifa yote. 

 

Mataifa yataleta utajiri wao kwa Kristo huko Yerusalemu - Isa.60: 5-

6,9; Hag. 2: 8. Bila shaka utajiri wa mataifa utatumika kupamba 

Hekalu ambalo Kristo atajenga. 

SHETANI ALIFUNGWA 

Hukumu ya mataifa itaondoa kabisa ulimwengu waovu wasioweza 

kubadilika. Muda wa miaka 40 ya hukumu hizi utaona kuongezeka 

kwa kizazi kipya ambacho uzoefu wao wa maisha utakuwa mdogo 

kwa nyakati zenye shida zinazofuata Har-Magedoni. Watajua kuwa 

dhambi na uovu, chini ya utawala wa Kristo na watakatifu wake, 

watapata malipo ya haraka na ya haki - Mhu. 8:11. Na walio ngumu 

na mafisadi wameondolewa, mabaki ya wanadamu wataanza 

kujifunza haki - Isa. 26: 9-10. 
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Kwa hivyo shetani au dhambi katika dhihirisho lake la kisiasa na 

kikanisa litaharibiwa au kufungwa kwa miaka elfu (Ufu. 20: 1-3). 

Walakini, dhambi katika mwili itabaki. Ingawa dhambi 

itakandamizwa kwa kuogopa matokeo na uwepo wa watakatifu mara 

kwa mara, bado watu watahitaji nidhamu na adhabu ili watembee 

katika njia zilizo sawa. Hii inathibitishwa na ukweli kwamba mara 

shinikizo likitolewa mwishoni mwa Milenia, uasi mkubwa utatokea - 

Ufu. 20: 7-9. 

 

Nidhamu katika Enzi ya Ufalme kwa hivyo itakuwa kali sana, kama 

ilivyokuwa katika Israeli chini ya Sheria ya Musa. Tofauti ni kwamba 

wasimamizi wa sheria watamiliki nguvu isiyo ya kawaida ya 

utambuzi na hukumu. Hii itazalisha kwa watu wanaokufa chuki 

kuelekea dhambi wanapokuja kuona upumbavu wa uasi, na pia 

watachukua hatua kuondoa sababu yoyote ya kukosea - Zek. 13: 3. 

 

Katika kiwango cha kitaifa, uasi utaadhibiwa haraka na vikali ikiwa 

utatokea, kwa kuondoa mvua muhimu au kwa kutuma pigo - Zek. 14: 

17-18. 

 

Mwishowe, kama ukumbusho wa mara kwa mara wa matokeo ya uasi 

au uovu uliojaa, inaonekana kwamba eneo nje ya ukuta wa magharibi 

wa Hekalu litawekwa kuwa jalala kwa miili ya wale ambao 

huonekana mbele za Bwana kuabudu lakini wameharibika na hawajali 

Mapenzi yake - Isa. 66: 23-24 
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NYUMBAYA MAOMBI KWA MATAIFA YOTE 

LINI NA JINSI GANI HEKALU LITAJENGWA 

Baada ya mtetemeko mkuu wa ardhi ambao unamaliza vikosi vya 

Gogu na kuangusha kila muundo katika ardhi utakaso mkubwa 

utafanywa kusafisha ardhi na kuiandaa kwa mchakato wa kujenga 

upya. Mara baada ya eneo karibu na Mt. Sayuni imeandaliwa, kazi 

labda itaanza kwenye misingi ya Hekalu. Hii inamaanisha kwamba 

wakati Kristo anazitaka mataifa kujitiisha kwa utawala wake, atakuwa 

pia akiongoza ujenzi wa Hekalu katika hatua zake za mwanzo. 

 

Ujenzi wa Hekalu labda utafanywa kwa njia sawa na ujenzi wa hekalu 

la Sulemani. Mfalme Sulemani aliongoza ujenzi, akisaidiwa na 

wanaume wenye uwezo wa Israeli ambao walisimamia kazi hiyo. 

Wasanii wenye ujuzi wa hali ya juu walichaguliwa kutengeneza 

utanzu huo na sehemu za mapambo ya jengo hilo, wakati maelfu ya 

Waisraeli na watu wa mataifa walifanya kazi mbali na tovuti kuandaa 

mbao na jiwe la jengo hilo. Maandalizi haya ya vifaa yalikuwa sahihi 

sana hivi kwamba hakukuwa na haja ya marekebisho kwenye wavuti. 

Kila jiwe na boriti viliwekwa sawa ili kusiwe na nyundo au shoka 

kwenye tovuti. 

 

Vivyo hivyo, Kristo ataongoza ujenzi wa nyumba ya maombi kwa 

mataifa yote na watakatifu waliochaguliwa (kama Ezekieli) 

wanaofanya kama waangalizi. Kristo ndiye “mtu wa shaba” na 

watakatifu “laini ya kitani mkononi mwake” (Eze. 40: 3) ambao 

Ezekieli aliwaona akipima na kutengeneza vitu anuwai vya Hekalu. 

(Tazama “Hekalu la Unabii wa Ezekieli” - H. Sulley kur. 31-37). 

Kristo ndiye mjenzi ambaye atahusishwa na ndugu zake 

waliotukuzwa katika kuinua nyumba hii. Walakini kazi ya mwili 

itawezekana kufanywa na Yuda iliyosafishwa ikisaidiwa na 

watakatifu. 

 

Vifaa vya Hekalu vitatolewa na kutayarishwa na Wayahudi na watu 

wa Mataifa - Isa. 60: 5,6,9-11,13,17. Msaada uliotolewa na Hiramu 
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mfalme wa Tiro katika kusambaza vifaa kwa Sulemani karibu ilikuwa 

mfano wa msaada utakaotolewa na mnyenyekevu na mtiifu. 

Uingereza - Zab. 45:12. 

TOVUTI YA HEKALU 

Hakuna shaka yoyote kuhusu mahali ambapo jengo la ajabu 

lililoonwa na Ezekieli linapaswa kujengwa. Katika Ezek. 40: l 

anatuarifu kwamba alipelekwa Yerusalemu (“mji [ambao] ulipigwa”), 

wakati katika aya ya 2 anaelezea kuwekwa juu ya mlima mrefu sana. 

Hii ni wazi Mt. Sayuni iliinuliwa kufuatana na njia iliyoelezwa katika 

Zek. 14: 10 (angalia maelezo juu ya 'Har-Magedoni na matokeo yake') 

Karibu na mlima huu aliona jengo lenye nguvu ambalo anapeana 

maelezo kwa undani. 

 

Ushuhuda umejaa kwamba Sayuni itakuwa mahali pa Hekalu la enzi 

inayokuja. Hapa kuna vifungu vichache tu - Zab. 132: 13-14; Eze.43: 

2-7; Isa.18: 7; Zak. L: 16; Zab.48: 1-3,11-13; Isa.2: 2-3. 

OBIA TAKATIFU 

Hekalu litajengwa katika Utoaji Mtakatifu kama inavyoonyeshwa na 

mchoro ufuatao. Sehemu ya ardhi, takriban mraba maili 56 (Eze. 

48:20), inayochukua karibu eneo lote la kale la Yuda litatengwa kwa 

kusudi maalum la ibada ya kimungu (Zek. 2:12). Sehemu hii 

itakugawanywa katika unajisi (Eze. 48:15), takatifu (aya ya 14), na 

sehemu takatifu zaidi (aya ya 12). Sehemu ya kusini kabisa itapewa 

mji ambao wageni watakaa kwenye ardhi wakisubiri wito wao kwa 

Hekalu la kuabudu (Kum. 33:19). Sehemu kuu itapewa Walawi 

(makuhani wanaokufa wa kozi ya chini) ambao watasaidia makuhani 

wasiokufa katika ibada. Sekta ya kaskazini kabisa itakuwa ya 

matumizi ya wana wa Sadoki - makuhani waliokufa. Mashariki na 

magharibi ya Ofa hii Takatifu itakuwa sehemu inayoelezewa kama 

sehemu ya Mkuu (Eze. 45: 7). Wale kati ya wale ambao hawafi au 

wanadamu ambao anataka kuwaheshimu, wanaweza kupata makao 

katika sehemu ya Mkuu kulingana na masharti yaliyowekwa kwenye 

Ezekieli 46: 16-17. 
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MUUNDO WA HEKALU 

Haikusudiwa katika maelezo haya kutoa uchunguzi wa kina wa 

Hekalu la Ezekieli au kifungu cha kifungu cha kifungu cha Ezekieli 

40 hadi 48, lakini badala yake kutoa maelezo mafupi ya sifa kuu na 

kazi za Hekalu, ambazo kwa msaada wa kielelezo zinapaswa kutosha 

onyesha muundo huu mzuri mbele ya akili zetu. 

 

Hekalu lina jengo la mraba wa maili na minara ya juu katika kila 

kona. Kwa kila upande safu ya nje na ya ndani ya cellae iko korti pana 

inayopita kati ya kila mnara wa kona. Jengo hili la mraba 

linajumuisha muundo mwingine, wakati huu ni wa duara katika ujenzi 

na linajumuisha kubwa nyingi cellae akiendelea kuendelea kuzunguka 

mguu wa Mlima. Sayuni imeinuliwa katikati. Zaidi ya Mt. Sayuni ni 

wingu la utukufu kama kifuniko cha mchana na usiku, na hivyo kutoa 

makao kutoka jua na mvua mchana, na nuru usiku - Isa. 4: 5-6. 

 

Jiji lote la Yerusalemu litakuwa jiji la hekalu, '' lililojengwa kwa 

Bwana ", na kuchukua eneo kubwa kuliko wakati wowote uliopita - 

Yer. 31: 38-40. 
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MPANGO WA CHINI WA HEKALU 

Mpango wa ardhi unaonyesha mduara ndani ya mraba. Mzunguko 

usiokwisha unaonyesha umilele; mraba ni ishara ya Israeli (Hes. 2; 

Ufu. 21:16). Somo la kiroho linalotokana na ujenzi wa Hekalu 

linaonyesha kanuni kwamba uzima wa milele unawezekana tu kupitia 

Tumaini la Israeli. Kuingia kwa waabudu kunatoka kaskazini au 

kusini tu (Ezek. 46: 9), na kila mtu anayeingia kwa mlango mmoja 

lazima atoke kwa njia tofauti, akihakikisha kuwa Zaburi 48 aya ya 12 

itatimizwa kihalisi. Mto wa maji yaliyo hai, yanayotokana na chini ya 

madhabahu yatapita mashariki kutoka milango ya kaskazini na kusini, 

ili mtu yeyote anayeingia kutoka kwa maagizo haya lazima apitie 

maji. Ubatizo utapata mwenzake katika zama zinazokuja kwa 

waabudu wa kufa. 
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MALANGI YA KUINGIA 

Akikaribia Hekalu, mgeni ataona jengo lenye kupendeza na matao na 

nguzo zenye ulinganifu wa urefu wa zaidi ya maili moja, na kupanda 

hadi urefu wa futi 120. Hapa, akikutana na Mlawi anayekufa, mgeni 

ataagizwa kwa adabu ya ibada na mfano wa Hekalu (Eze. 44: 9,23,24, 

43: 10-11). Dhabihu wakati tayari imetolewa (Isa. 60: 7), mgeni huyo 

ataalikwa kupanda ngazi hizo (za agano) saba (Eze. 40: 6,26) kwenda 

kwenye ukumbi wa mlango ambapo mstari wa nguzo refu, 

nyembamba, na za kifahari alifanya kama mitende na kufundisha 

somo lenye nguvu (Eze. 40: 16; Zab. 92:12) atakutana na macho yake. 

Kutakuwa na zote mbili za lazima (Zek. 14:16), na hija kwa hiari kwa 

Ardhi (Zek. 8: 21-22), na huduma za aina anuwai zitaendelea kwa 

mwaka mzima (Isa. 66:23). 

 

 
Ndani ya lango hili la kuingilia, kunapatikana korti ya nje, 

iliyofungwa na laini nyingine ya majengo sawa na saizi na ujenzi kwa 

zile ambazo milango ya kuingilia hupatikana. Chini mwisho kabisa 

wa korti hii ya nje kutaonekana mahakama kuu za kona zenye urefu 
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wa futi 480 na upana wa miguu 360 (Ezek. 46: 22). Hapa dhabihu 

zitatayarishwa, sehemu ya kupata nafasi yao kwenye madhabahu, na 

sehemu itumiwe kama karamu ya dhabihu kwa waabudu (Eze. 46: 

20,22 - mgn.). Zaidi ya safu hii mbili ya majengo ya nje ni korti ya 

ndani ambayo inatoa ufikiaji wa Hekalu la duara. 

HEKALU LA NDANI YA MZUNGUKO 

Kumzunguka Mt. Sayuni katikati ya patakatifu, kuna anuwai ya 

majengo ambayo hufanya kama mgawanyiko kati ya mahali 

patakatifu na patakatifu sana (mlima yenyewe). Hapa kuna vyumba 

vya waimbaji (Eze. 40:44), korti za hukumu, na kadhalika. Makuhani 

wanaokufa hubeba sehemu za dhabihu kupitia mlango wa safu hii ya 

ndani ya majengo, lakini hawataruhusiwa kupita zaidi yao. Hapo 

dhabihu zitatunzwa na makuhani wasiokufa ambao watawasimamia 

kwenye madhabahu (Eze. 44: 15-16) - aya hizi zinapaswa kuwa katika 

mabano ili kuzitenganisha na zile zinazoenda kabla na baada. Masafa 

ya duara yatatumika wakati wa huduma halisi ya sifa ambayo 

itashuhudiwa na waabudu katika korti ya ndani. 

MADHABAHU 

Hii iko katika nafasi kubwa juu ya Mlima. Sayuni (Eze. 43: 12-16 

mgn.), Na imetajwa kuwa 'takatifu zaidi'. Ni wale tu watakaokufa 

ambao watapata mlima huu “mtakatifu sana” (Zab. 24: 3-4), na 

watafanya hivyo wakiwa makuhani (Ufu. 5: 9-10). Mto wa maji 

yaliyo hai utatoka chini ya madhabahu, na kutengeneza mito miwili 

itapita mashariki hadi Bahari ya Chumvi ambayo maji yake yatapita 

kaskazini-magharibi hadi Mediterania. Madhabahu yenyewe, na 

pembe zake nne ni kama kijichache cha Hekalu na nyua zake nne za 

kona. Kama vile Hekalu hupokea waabudu, ndivyo madhabahu 

inapokea matoleo. Madhabahu inafananisha Bwana Yesu (Ebr. 3:10), 

ambaye kutoka kwake atatoka mto wa maji yaliyo hai katika 

mafundisho ya wokovu ambayo atasababisha yatangazwe kwa wote 

(Yohana 4:14) na ambayo itaponya 
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Bahari ya Chumvi ya mataifa (Isa. 57: 20-21). Kwa hivyo Hekalu 

litatimiza unabii wa Bwana (Mk. 11: 17) na kufanya mabadiliko 

yaliyotabiriwa katika Isaya 2: 2-4. 

 

 

Faraja Ya Mwisho 

Ni picha, lakini sio dhana. Ni nzuri, lakini sio hadithi. Inavutia 

mawazo, na bado uwasilishaji wa ukweli ni wa kweli na halisi na 

dhahiri kama macho yoyote ya kuonekana wakati wowote katika 
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barabara ya humdrum ya jiji la kisasa. Inakuja moja kwa moja kwetu 

kwa dhamana ya Yeye aliye na mbingu na nchi mkononi mwake - 

ambaye, akilaani, anaweza kubariki: ambaye, akishinda, anaweza 

kuponya; WHO, kwa kuwa ametufanya tujue taabu ya sura Yake 

iliyojiondoa duniani, na kuenea kwa machafuko na kifo, inaweza 

kutufurahisha macho yetu kwa tamasha la hema la Mungu na 

wanadamu, na maisha ya kibinadamu kitu kizuri na kitakatifu na cha 

kufurahisha kwa milele. 

 

Njoo katika nchi ya ahadi katika siku ya utukufu wake - sio kama 

ulivyo sasa - umelemewa na udhaifu, na asili iliyochoka kwa urahisi, 

jicho limepunguka, nguvu zimetumika hivi karibuni, na kuwa na 

uwezo mdogo wa kuinuka kwa viwango vidogo vya jirani. 

ulimwengu, au kukamata kwa huruma ya utukufu wa hila wa Roho. 

Njoo, wakati umeambiwa wewe, kama Yoshua, “Ondoa mavazi 

machafu kwake. .. Nitakuvaa mavazi mengine.” Njoo wakati kifo 

hakikuelemei tena duniani, na wakati unajua uzoefu mpya wa kuwa 

na “vazi la sifa kwa roho ya uzani.” Njoo wakati unaweza kupiga 

hatua kidogo na kwa furaha nje ya nchi katika uhuru na nguvu ya asili 

ya roho; wakati kikombe cha mavazi ya maisha kimejaa na kung'aa 

kwa ukingo; wakati jicho lenye nguvu, linalopenya linatazama kutoka 

kwa moyo wenye furaha kushikilia katika vitu vyote upendo 

uliofunuliwa, na hekima, na utukufu wa Mungu; wakati kila wazo ni 

furaha, kila harakati ni raha; kila pumzi msukumo wa furaha ambayo 

inaweza tu kupata usemi unaofaa katika kumsifu Yeye aketiye juu ya 

kiti cha enzi. 

 

Katika hali kama hiyo, ardhi yoyote, muundo wowote wa nchi, 

ingeweza kutoa uwanja unaofaa. Lakini Mungu huweka vito vyake 

katika mazingira yanayofaa. Amewaita na kuwatukuza watoto Wake, 

na “Amewatengenezea mji” - mji ulio na misingi, ambaye Mjenzi na 

Muumba wake ni Mungu. Ibrahimu alikuwa mgeni katika eneo la 

kijiografia la mji huu - katika nchi ya ahadi - kama katika nchi ngeni: 

lakini hiyo ni sasa  zamani sana. Imeachwa na kuchukiwa kwa miaka 

mingi, ardhi, wakati huo sio mbele sana, sasa ni “utukufu wa milele, 

furaha ya vizazi vingi.” Mungu ametimiza ahadi yake, na ameifanya 

“jangwa lake kama Edeni - jangwa lake kama bustani ya Bwana.” 
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“Njoo uone” Tunakwenda: tunasimama juu ya vilima vya Yudea, 

sasa havina kuzaa tena na mwitu. Wamevikwa mimea yenye utukufu, 

ya kila aina na harufu. Vilima vimevaliwa na misitu ya kupendeza, na 

mabonde hufurahi katika uzuri wa kutabasamu wa kilimo tajiri - 

shamba na shamba la mizabibu, matunda na maua, mahindi na divai. 

Hewa ni safi na ya joto, na imejaa harufu ya kupendeza. Mtazamo 

kwa pande zote ni mzuri na unafikia mbali. Hakuna moshi unaoficha 

mandhari, hakuna ukungu kwenye mabonde, hakuna ukungu juu ya 

vilima. Anga haina mawingu, na jua humwagika mafuriko yake ya 

uponyaji ya nuru kwenye ardhi ya kufurahi na bahari. Mwiwi wa 

wadudu wa kupendeza; wimbo wa muziki wa ndege husaidia hisia za 

furaha inayojaza hewa. Karibu kuna nyumba za kupendeza, 

zilizosimama kila moja katika shamba lake au sehemu yake, 

zimepunguzwa vizuri, zimehifadhiwa vizuri. Hapo chini kwenye 

bonde, miji na vijiji, watu walio na Waisraeli waadilifu wanaonekana 

katika umbali wa kuzidi, unaonekana wazi katika mazingira haya ya 

uwazi kila kitu kinaonekana karibu zaidi kuliko ilivyo. Yerusalemu 

linaonekana kidogo kwenye upeo wa macho yetu ya kaskazini.   

 

jiwe, na kupambwa na minara katika umbali wa kawaida. Tunaona tu 

ukuta wa kusini, Unanyoosha kulia na kushoto zaidi kuliko jicho 

linavyoweza kufuata. Ni zaidi ya maili tisa kwa upande wa kusini, na 

kuendelea pande zote sawa. Kuna milango mirefu ya mapambo katika 

umbali wa kawaida. Tunashuka kutoka kwenye kilima kinachoangalia 

na kuingia kwa moja ya milango hii. Tunagundua kwa mtazamo tabia 

nzuri ya jiji. Mitaa ni ya moja kwa moja na pana, na imevikwa na 

miti, na, kwa umbali wa kawaida, hufunguliwa katika viwanja na 

viunga. Nyumba sio za juu, na zinasimama mbali katika bustani 

isipokuwa hapa na hapo, matofali ya kifahari ya majengo hutoka 

katikati ya viwanja. Tuliuliza hizi ni nini, na sio rasmi kwamba ni 

nyumba za mapokezi, kwa malazi ya wageni ambao kila siku huja 

kwa umati kutoka sehemu zote. Wacha tuharakishe kuelekea huko. 

Tulipo ni sehemu tu mbaya ya ardhi - eneo la amani na haki na mengi, 

kweli, lakini hailinganishwi na “sehemu takatifu ya nchi.” Njooni 

kwenye sehemu takatifu ya nchi - nchi iliyotolewa kama toleo la 

Bwana. Tunakaribia Yerusalemu, au tuseme Yahwe Shammah (jina 
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jipya la mji mpya) kutoka kusini. Tt anasimama katika sehemu ya 

kusini kabisa ya sehemu takatifu. Ni jiji kubwa, lililojengwa juu ya 

mpango wa ulinganifu kamili na uwiano. Ni tofauti sana na vikundi 

vya nyumba za kibinadamu zilizojazana zinazoitwa miji ambayo 

tumekuwa tukijua. Mpango wa jumla ni mraba halisi, uliowekwa na 

ukuta wa nje. Mraba ni wa kiwango kikubwa kupima maili tisa 

kupitia wakati wowote. Ukuta ni mkali 

 
 

Kuna idadi kubwa ya watu katika jiji, lakini jiji ni kubwa sana hivi 

kwamba hawaonekani kuwa wengi, isipokuwa kwa sehemu fulani, 

tunapopita. Kipengele chao ni kama vile hatujawahi kuona katika 

umati wowote wa jiji hapo awali - tulivu sana, lakini tukiwa wenye 

furaha; anayevutiwa sana na kila kitu, lakini mwenye utaratibu na 

heshima; kwa hivyo inaonekana kuwa amekua na tabia nzuri ya 

kufanya, lakini bila kuwa na ugomvi na kiburi kawaida huhusishwa na 

ustawi. Wote wamevaa vizuri, safi, wenye akili, wazuri, waadilifu na 

wenye furaha - hakuna sherehe ya kusisimua - hakuna kizuizi cha 

kijinga - hakuna usemi usiofaa. Wao ni wachache wa raia wenye 

furaha wa ufalme wa Mungu. Wamekuja kutoka sehemu zote za dunia 

kufanya kumwabudu mfalme - wake na familia pamoja nao, wakiacha 

nyumba zao zenye mafanikio na kazi ambazo watarudi kwa msimu 

kidogo. 

 

Tunaharakisha katika mstari ulio sawa kando ya barabara yetu ya 

maili tisa yenye kupendeza na yenye furaha - (tunaweza kuchukua 
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msaada wa tramu ya umeme ikiwa tunapenda; kwani hiyo imetolewa 

katika barabara zote za matumizi ya watu: lakini , katika jimbo letu 

jipya, tunapendelea kutembea; tunaweza kuharakisha mwendo wetu, 

tunapotaka kufanya hivyo, kwa kuruka hewani, tukiruka juu ya 

barabara, kama vile tulivyotamani katika siku zetu za kufa). Tunatoka 

nje kwa lango la Yuda; kinyume chake, baada ya kuvuka mapambo ya 

kawaida ya karibu nusu maili kwa upana ambayo inazunguka jiji lote, 

kuna kufungua barabara kuu ya kupendeza inayoendesha katika mstari 

ulionyooka kuelekea mwelekeo wa kaskazini kuelekea hekalu ambalo 

liko umbali wa karibu maili 30. 

 

Pamoja na barabara kuu hii tunaendelea. Ni pana sana, na ya sura 

nzuri. Mstari wa miti mirefu katika ukanda mpana wa nyasi 

huigawanya katikati, na tena katikati ya kila upande, ikitoa njia nne za 

barabara zinazoendesha kando kando, zilizowekwa na miti na 

zilizopakana na nyasi na maua. Nchi  kwa kila upande imewekwa 

katika shamba na mashamba, ambayo ni katika kazi ya Walawi wa 

pili mri ni nani anayehudumia hekalu, ambaye ardhi yake, hata hivyo, 

inapatikana kwa wageni wakati wote. 

 

Nchi inakuwa nzuri zaidi kwa kila hatua. Katika sehemu fulani, 

barabara za pembeni hupiga na kurudi kwa zamu nyingi na vilima 

kwenye barabara kuu tena. Barabara hizi za pembeni zinaongoza kwa 

njia ya upweke wa uzuri wa paradiso. 

 

Wacha tushuke moja ya barabara hizi, na tuone kutimia kwa ahadi 

kwamba Yahwe atafanya mahali pa miguu yake kuwa tukufu. Yote ni 

ya utulivu, ya kufariji, na nzuri. Hakuna uwazi, lakini ni hali tu ya 

kujipa utulivu katika kivuli wanachotoa: hakuna unyevu ardhini, 

lakini tu ugumu laini laini. Hakuna kuta wala uzio kando ya barabara. 

Unaweza kutembea moja kwa moja barabarani kwenda kwenye turufu 

ya velvet chini ya miti na kati ya vichaka. Hapa unapata kila aina ya 

matunda yakiongezeka - kila aina ya maua yanachanua. Uko huru 

kutoa mkono wako na ufanye utakavyo. Jinsi harufu nzuri kila 

mahali! Tunatembea na kutembea. Tunakuja kwenye mapumziko ya 

kuni ambapo ardhi hushuka kwenye korongo. Tunaona wazi kwa 

upande wa kilima cha mkabala. Kijito kinanung'unika kupita mahali 
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tunaposimama. Jua hutiririka juu ya yote. Ni utulivu gani wa 

kupendeza! Ni hisia gani ya furaha katika kila nyuzi ya kuwa. 

Tunafurahiya eneo kwa dakika chache, wakati hark! kuna kupasuka 

kwa muziki! Inakuja ikielekea kwetu kutoka juu ya kilima kilicho 

mkabala. Ni nini hiyo? Ni mchanganyiko wa sauti na ala - vyombo 

vya nyuzi. Nzuri sana! Sauti zenye muziki, zilizojaa na sahihi - 

vyombo vilichukuliwa kwa sauti. Lazima kuwe na watu wasiopungua 

100. Ni nzuri! Inavuruga! Tunasimama na kusikiliza. Hatujui kipande 

bado inaonekana kuwa kawaida. Ni zaburi ya kumsifu Mungu. 

Tunasikia nje na kisha wote hukaa kimya. Tungependa kufanya 

marafiki wa kampuni hiyo. Tunaelekeza hatua zetu kuelekea juu ya 

kilima. Kwenda kwenye njia inayoongoza kwenda juu, tunaona watu 

wakija kwetu. Tunapoendelea mbele, tunawaendea. Wanatutazama 

kwa enquiringly na kutabasamu kwetu: tunawatazama kwa hamu na 

kwa kutabasamu. Hatuna aibu hata kidogo:  tu tulikuwa kimya. 

Halafu wa kwanza wa kampuni yao - wazee safi [* Dalili za 

Maandiko ni kwamba waaminifu watatoa umri wao katika hali ya 

kutokufa, na wataonekana katika nguvu zote za utu uzima wa maisha. 

Malaika walionekana duniani kama “vijana” (Marko 16: 5), na Isaya 

anatabiri: “Wale wanaomngojea Yahwe wataongeza nguvu zao ... 

watakimbia lakini hawatachoka; watatembea, wala hawatazimia” 

(Isa. 40:31). Wataonyesha katika muonekano wao nguvu ya mwili 

ambayo italingana na nguvu zao za kiakili za akili.] Mtu mwenye sura 

nzuri - mzuri sana, lakini mwenye urafiki - na upole wa hali ya juu, na 

bado ufalme kama huo wa kubeba - huvunja ukimya. Anazungumza 

kwa Kiebrania, lakini tulionekana kuelewa kawaida kabisa. Yeye [** 

Kuna kile tunaweza kuweka leseni ya mashairi iliyochukuliwa na 

Ndugu Roberts katika mazungumzo haya ya kufikirika, kwani kwa 

ukweli, kutakuwa na mkusanyiko wa jumla wa watakatifu wasiokufa, 

na ushirika pamoja katika Kiti cha Hukumu cha Kristo. Bila shaka, 

wakati huo, wote waliokubaliwa watakuwa wamemwona Bwana na 

watu wake wa karibu zaidi marafiki, na kwa hivyo hawatahitaji 

utambulisho uliopendekezwa katika hii picha ya kufikirika. Walakini, 

wakati fulani au nyingine, sisi lazima itambulishwe kwa kama vile 

Ibrahimu na Daudi.] anasema— 

  

"Nyinyi ni marafiki, najua." 
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"Sisi ni." 

"Marafiki wa Mungu?" 

"Msifuni Mungu, ndio." 

"Umekuja katika wakati wa furaha - wakati wa neema ya Sayuni." 

"Ndio, ni wakati ambao tumeusubiri kwa muda mrefu." 

"Ndivyo ilivyo kwetu sote. Neno la Mungu ni hakika, na limetimia." 

"Mnatoka wapi?" 

"Uingereza." 

"Oh Uingereza - Tarshishi - ndio; visiwa vilivyo maarufu zaidi vya 

Mataifa. Mungu ametumia sana kumletea ukombozi wa Israeli. 

Tumekuwa tukijiunga na zaburi juu ya mada hii." 

"Ndio, tumekusikia; tulifurahi sana. Tunapaswa kupenda kuisikia 

tena." 

"Je! Unapaswa? Kweli, hakuna chochote cha kuzuia. Kuna nafasi 

wazi chini ya mguu wa korongo hili ambapo itakuwa rahisi." 

 

Hatuwezi kuelezea raha isiyoelezeka tunayohisi tunapotembea pamoja 

chini ya kilima kuelekea eneo lililoonyeshwa. Tunapotembea, 

tunasema - "Je! Tunaweza kuwa na ujasiri hata kuuliza kampuni yako 

ni akina nani?" 

"Ni kikundi kidogo cha watu wa Bwana, wamekaa sasa katika sehemu 

hizi, ambao wametoka kwa matembezi ya jioni. Unapaswa kujua sisi 

ni nani. Unaonekana kana kwamba wewe ni wa watu wa Bwana 

wenyewe." 

"Kweli kwa kweli, tunafanya, na sisi kwa asili tulihisi kuwa wewe ni 

kampuni ya watakatifu - watakatifu wasiokufa. Walakini tulihisi kuwa 

hatuna budi kudhani juu ya ziara yetu hii ya kwanza kwenye 

ulimwengu huu uliobarikiwa zaidi." 

"Je! Umekuwa kati ya wafu, basi, marafiki wangu?" 

"Hapana: sisi ni wa kizazi cha sasa. Tulikuwa hai wakati wa kuja kwa 

Bwana." 

"Ah! Umependelewa usione rushwa." 

"Hatusikii imekuwa fadhila kubwa kuliko ile inayofurahiwa na wale 

ambao, kwa kupepesa macho kwa muda mfupi, walitoroka kutoka 

kwa ubatili wa maisha ya mwanadamu, kama ilivyokuwa kwa 

kukosekana kwa Bwana, kuingia katika utukufu imefunuliwa wakati 

wa kurudi kwake. " 
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"Sawa, kuna kitu cha kusema juu ya alama hiyo. Kwa moja, 

sikupaswa kupenda kuishi siku zote ambazo ziligawanya maisha 

yangu ya kufa kutoka kwa ufufuo." 

"Je! Muda unaweza kuwa wa muda gani?" 

"Karibu miaka elfu tatu." 

"Ni nani ambaye tunaweza kupata heshima ya kuzungumza naye?" 

Yule mzee (aliyeonekana mchanga sana katika nywele zake zilizo 

mvi) alitulia. Wale walio karibu naye ambao walikuwa 

wamekusanyika karibu nasi, na walikuwa wakifurahi kwa hamu 

mazungumzo yetu, wakasema, "Unafikiri nani?" Sisi inaonekana 

enquiringly. 

"Nadhani?" 

"Hatuwezi." 

"Nani aliyeandika Zaburi nyingi?" 

Tuliinama kwa raha isiyoelezeka. 

"Mfalme Daudi? Oh! Siku ya furaha!" 

Mwingili wetu mkuu alisema, "Hata hivyo: asubuhi bila mawingu, 

kama Bwana alivyoahidi." 

 

Tulifika chini ya glade, tulisimama pamoja na kuimba wimbo ambao 

tulikuwa tumewasikia wakiimba juu ya kilima - David akiongoza. Oh, 

sauti kama hizo! O, mchanganyiko kama huo wa nyimbo za kioevu! 

Oo, kumwaga roho kwa bidii katika maana ya maneno. Furaha hiyo 

haikusemwa. Kujiandaa kuanza tena safari, tunaulizwa tumefungwa 

wapi. 

 

"Hekalu." 

"Sio usiku wa leo?" 

"Tulikuwa tumeifikiria." 

"Iweke pembeni hadi kesho. Njoo nasi. Tunakaa usiku kwenye ikulu 

ya Ibrahimu. Hapo tutakutambulisha kwa marafiki kadhaa." 

 

Pendekezo hilo ni nzuri sana. Lakini hatuoni haya. Tungekuwa hivyo 

katika mauti ya zamani. Katika mtu mpya ambaye tumefikia, tuko 

nyumbani tu katika kuridhika kamili. Tunatoa raha yetu safi kwa 

matarajio, na kuanza na kampuni yetu, tukiwa na watu wapatao 200 - 
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wanaume na wanawake - wote wanapendeza sana kutazama na ni 

wazuri sana kuzungumza nao. Tunapata wanajumuisha Jonathan, 

Asafu, Nathani, Uria, Bathsheba, na idadi ambayo walikuwa marafiki 

wa Daudi katika siku za mwili wake. Wengine hatujui. Tunahakikisha 

kuwa zinaunda Mzunguko wa kibinafsi wa Daudi katika mpangilio 

mpya wa mambo. 

 

Jumba la Ibrahimu ambalo tumeinama liko mbali sana. Inasimama 

ndani ya maili saba ya hekalu, na bado tuko umbali wa maili 20. Kuna 

haja ya kasi, kwani taa nyepesi inatuonya juu ya njia ya vivuli vya 

jioni. Kwa hivyo, kwa ishara kutoka kwa kiongozi wetu, tunatumia 

njia ya kimalaika ya malaika, na kwa kitendo rahisi cha mapenzi, 

tunaweza kujisukuma kupitia hewani kwa mwendo mdogo wa miguu 

kwa umbali mfupi kutoka ardhini. Tulikwenda kwa mwendo wa 

haraka, lakini haikuwa ya uchovu kabisa, na hakukuwa na hisia ya 

baridi kutokana na kukimbilia hewani. Kinyume chake, ilikuwa zoezi 

la kupendeza. Tulionekana kuelewana kama kampuni kwenye baiskeli 

nyingi za meli, lakini bila msongamano wao mkali. 

 

Hewa ilikuwa na utulivu; na maendeleo yetu kwa njia hiyo ilionekana 

tu kutupatia hali ya juu ya nguvu yake ya kufurahisha, na kuleta 

utamu zaidi wa harufu ya kutolea nje kutoka kwenye kilima cha 

mavazi ya mimea ya paradiso na dale. 

 

Kwa saa moja tunafika kwenye jumba la Ibrahimu - rundo zuri sana, 

limesimama kwenye utando wa miti. Inaonekana ana kampuni kubwa 

nyumbani. Wanatusubiri kwa kutarajia. Tunatangazwa tukiwa bado 

mbali, na wote hutoka kwenye balconi na korido ndani mbele ya 

jengo hilo kubwa, na utusalimu wakati tunapita ndani ya uwanja ulio 

mbele. Meza za mapambo zimepangwa kwa repast. Kuna 

mchanganyiko mzuri kwenye sward ya kijani - mazungumzo mazuri 

na kicheko cha silvery - kila mtu mkali na mzuri. Kisha wote huketi 

chini - karibu watu 600. Takwimu inayoheshimika huinuka - sio bent 

au mzee, lakini mzuri katika hewa ya kukomaa - nywele na ndevu 

zinazotiririka za nyeupe safi: sura iliyojaa mvuto na kupumzika kwa 

fadhili, lakini haina dalili ya udhaifu. Anatoa wito kwa kila mtoto wa 

kiume na wa kike aliyetukuzwa wa Bwana Mungu Mwenyezi kutoa 
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shukrani kwa Mmiliki wa Mbingu na dunia kwa wingi wa fadhila ya 

wema wake katika Kristo Yesu. Kwa maneno machache ya kukutana 

na ya kupendeza, yeye hutoa zawadi ya shukrani. Kisha mzee 

mwingine wa kifalme anasimama pia na kusema, "Ni jambo zuri na la 

kupendeza kumshukuru Bwana." 

 

... "Tumsifu Bwana!" na kampuni yote ikainuka na utayari ambao 

unaonekana kama mshipi mnono, na macho yote kwa Daudi, ambaye 

huinua mkono wake kuongoza, huimba Zaburi kwa bidii kama hiyo 

ya kupiga kelele, kutamka maneno kwa nguvu na uzuri kama huo wa 

muziki kutamka, kwamba mazoezi tu yanaonekana kuwaamsha katika 

mwangaza mpya wa bandari ya mbinguni ambayo ni kawaida na 

soko. Kisha wao huketi chini, na kula zabibu na matunda anuwai. 

Kuna sahani zilizopikwa za aina anuwai kwa wale wanaopendelea. 

Zote zinashirikishwa na raha kamili ya utumbo. 

 

Kuna mazungumzo mazuri na kubadilishana kwa macho ya uhuishaji 

kati ya watu katika sehemu tofauti za meza. Wote hula kwa moyo 

wote, lakini sio sana. [* Kula chakula na wasio kufa, ingawa 

inawezekana (Kristo aliyefufuliwa alikula chakula alichopewa) 

hakutakuwa muhimu kama ilivyo leo. Kwa kweli, katika mabadiliko 

ambayo wote watawekwa chini ambao wanafikia hali ya 

kutokuharibika (1 Kor. 15:53), mwili wenyewe utabadilishwa. Paulo 

alisema: "Chakula ni kwa ajili ya tumbo, na tumbo ni kwa chakula; 

lakini Mungu ataiharibu vyote viwili" (1 Kor. 6:13). Kwa hivyo 

viungo vya ndani vya mwili vitabadilishwa kabisa. Wako hapo leo, ili 

kutoa chakula kwa kumeng'enya na kunyonya chakula; kama vile 

haitakuwa ya lazima kabisa wakati huo. Chakula kinaweza 

kuchukuliwa na wasio kufa katika Ufalme kwa raha (watakula karamu 

huko Yerusalemu, mbele za Kristo, na kwingineko) lakini haitakuwa 

muhimu kwa kudumisha maisha. Kwa kweli Ndugu Roberts 

alitambua hili, na tunaongeza tu maelezo haya ya chini kwa 

mwongozo wa wengine. Hatufikirii kuwa tabia ya kawaida ya kula ya 

kiamsha kinywa, chakula cha mchana na chakula cha jioni itafanywa 

na watakatifu katika siku zijazo.] Hakuna uzani au upunguzaji 

baadaye. Haiwezekani. Chakula kinachoshirikishwa huwa mada ya 

mwako wa polepole, wa kiroho, ambao hujumuisha kila chembe yake 
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kwa nguvu ya mwili wa kiroho; na mchakato wa mwako huu ni 

chanzo cha raha kwa walaji. Jalada limemalizika, kuna kampuni 

kuvunjika kwa vikundi, na utaftaji wa kiholela, ikitoa nafasi ya 

mazungumzo ya kibinafsi ya mazungumzo na yeyote anayeweza 

kuchagua. Kwa njia hii, tunamwendea Abraham, ambaye anasimama 

katikati ya kikundi, akiongea kwa makusudi, kwa uzuri, lakini kwa 

heshima. Tunasikiliza, na hatufikirii kushiriki, ingawa tuna maswali 

mengi ambayo tungependa kujiuliza. Tunajua kutakuwa na wakati 

mwingi baadaye. 

 

Baada ya masaa mawili kutumiwa kwa njia hii, tunaungana katika 

wimbo mwingine, baada ya hapo sote tunaonyeshwa kutenga vyumba 

kwa usiku. Hatujachoka. Hatukuwa na mwelekeo wa kwenda kulala. 

Tunajisikia kung'aa kabisa kama kawaida wanadamu hufanya 

asubuhi, na kung'aa kidogo, napenda. Bado ilikuwa ni mabadiliko 

yanayokubalika kuingia kwenye chumba baridi, kilichojengwa 

kidogo, cha kupendeza, na vifaa kidogo na vya kifahari, kutumia 

usiku peke yako. Hakukuwa na giza. Kulikuwa na kichwa cha mwezi 

kitukufu, kuonyesha mwangaza hauonekani sana katika nchi za 

magharibi. Chumba kiliwashwa kwa umeme; na, kwa kuongeza hii, 

tulihisi ndani yetu nuru ambayo ilitufanya tuhisi kana kwamba giza 

haliwezi kuwa. Usiku hupita haraka: wakati mwingine tunapandisha 

chumba katika tafakari: wakati mwingine kaa juu ya kitanda kifahari 

(hakuna haja ya kuingia chini ya nguo); wakati mwingine inuka na 

usome, na wakati mwingine unaimba. Asubuhi inapofika, jua 

humwaga mafuriko yake ya dhahabu kwenye madirisha, na tuko 

tayari kwa siku mpya bila hisia yoyote ya uchovu kama vile 

tunapaswa kuwa na hakika baada ya usiku kama huo katika siku za 

kufa. 

 

Kuangalia nje kwenye madirisha, jicho huchukua sehemu nzuri ya 

nchi, ikiangalia nyuma ya uwanja mzuri wa ikulu, mbele tu. Nchi hiyo 

inashuka kuelekea Yordani kwa mbali, zaidi ya hiyo inainuka kilima 

cha milima ya zambarau inayopita kaskazini na kusini. Kulia na 

kushoto, katika ujirani wa karibu wa jumba hilo, kuna alama maalum 

ya kilele ambacho jumba lenyewe limesimama na kuni. Ni picha ya 

kutengwa na amani wakati wa mwangaza wa asubuhi na hewa tulivu, 
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lakini bila upweke. Sauti za kupendeza na kuonekana mara kwa mara 

kwa mgeni kutoka nje kufurahiya eneo hilo, hutukumbusha kwamba 

tuko katika makao ya akili na upendo - katika moja ya sehemu za 

makao ya nyumba ya Baba iliyowekwa sasa duniani. 

 

Tukishuka kwenye ukumbi mkubwa kwenye ghorofa ya chini, 

tunapata kampuni kubwa iliyokusanywa, yenye furaha, mkali na 

mashoga. Ninaona hakuna uchovu wowote wa utulivu ambao 

wanadamu hupata baada ya bidii ya kijamii ya jioni kama vile 

tulivyokuwa nayo. Yote ni safi na ya kusisimua. Kubadilishana 

salamu za moyo na wale wanaotufuata, tunakaa chini na kusubiri 

maendeleo ya hafla, hamu yetu kuu ni kuondoka mapema kwenda 

kuona hekalu. 

 

Hivi karibuni, zaburi inapendekezwa, ambayo wote hushiriki kwa njia 

nzuri ya jioni iliyopita. Ndipo Mungu wa Ibrahimu anasemwa na 

Ibrahimu, baba yetu sisi sote, kwa maneno rahisi, yenye bidii, ambayo 

hutuchukua sisi wote pamoja naye kwenye kiti cha enzi cha Milele. 

Muda mfupi baadaye, tumeitwa kwenye chumba kingine kwa chakula 

cha asubuhi. Nje tunajazana katika umati wa watu wenye kupendeza, 

na tunaendeshwa kwenye ukumbi mkubwa wa karamu, na paa la kuba 

la angani na kuta zilizojengwa kwa glasi, ambayo mizabibu 

imefundishwa, na ambayo imepambwa na mimea anuwai ya 

mapambo. Meza mkali zinazokaa kwenye ukumbi kutoka mwisho 

hadi mwisho kuugua chini ya mzigo wa vitu vyote vizuri, 

vilivyowekwa ndani na maua. Ibrahimu anamwita Daudi, ambaye 

anashukuru kwa bidii ambayo hutufurahisha sisi sote, na huamsha 

sauti kubwa "Amina" kutoka kila kinywa. Tuliuliza ikiwa Isaka na 

Yakobo walikuwepo, na tunaambiwa hawako; kwamba walikuwa na 

majumba yao wenyewe sio mbali sana, na kwamba ingawa wageni wa 

mara kwa mara, walikuwa na mara nyingi zaidi kuchukua sehemu ya 

mwenyeji kwa nambari zilizokuja kuwaona kutoka kila mahali. 

Tunaweza kuwaona kwenye kozi hiyo ya siku hiyo Hekaluni, kwani 

kulikuwa na mkutano maalum wa watakatifu wote. 

"Tumuone Musa?" 

"Uwezekano mkubwa; yeye ni maarufu kila wakati kwenye hafla 

kama hizo." 
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"Na nabii kama Musa?" 

"Sisi si kitu bila Yeye. Katika yeye unakaa utimilifu wote wa Uungu 

kimwili." 

Tunahisi karibu tumezidiwa nguvu kwa matarajio ya kumwona 

Bwana Yesu katika utukufu wake wote Kiamsha kinywa kikiwa 

kimekwisha, tunagundua hakutakuwa na ucheleweshaji katika 

kutosheleza hamu yetu. Kampuni yote iko tayari muda mfupi, na iko 

kwenye barabara ambayo iko upande wa Hekalu, ikienda kusini na 

magharibi kutoka ikulu ya Abraham. Barabara hiyo iko kupitia wilaya 

yenye milima, yenye furaha na mimea bora zaidi, na hewa ya asubuhi 

ni tajiri na harufu ya maua. 

 

Hatuchukua muda mrefu kukamilisha umbali kwa kutembea kwa 

wastani. Ngono tunayofurahiya na wa kwanza na kisha mwingine 

katika kampuni hiyo nzuri sana angeweza haraka wakati wa safari ya 

jangwani. Je! Uzuri wake ni nini katika ardhi takatifu ya Sayuni 

ambaye Bwana alikuwa amemfariji, kama ilivyoandikwa "Atafanya 

jangwa kama Edeni, na jangwa lake kama bustani ya Bwana?" Kweli 

furaha na shangwe zilipatikana ndani yake - shukrani na sauti ya 

wimbo. 

 

Mwishowe hekalu linapasuka juu ya maoni yetu tunapozunguka kona 

ya kilima ambacho tunasimama kwenye mwinuko mkubwa. Je! 

Nitaelezeaje? Ni karibu maili kutoka mahali tunaposimama. 

Inaonekana kama mji wa mraba uliowekwa wa mraba. Sio kile 

tumeelewa kila wakati na hekalu: ambayo ni kwamba, sio jengo, 

jengo, hata hivyo ni kubwa, lakini muundo wazi wazi wa sehemu 

nyepesi na zenye hewa, zote za ukubwa mkubwa, lakini zote 

zinafanana, na kufunika eneo kama hilo kwamba haionekani kuwa 

kubwa kama ilivyo. Tunachoona kutoka hapa tunasimama, kwa kweli, 

ukuta wa nje; lakini ni kitu tofauti sana na kile  nachopendekezwa na 

ukuta. Kwa kweli ni laini ndefu ya matao iliyosimama juu ya 

basement imara, na imenyooshwa kutoka mashariki hadi magharibi 

kwa umbali wa zaidi ya maili. Lazima kuwe na matao karibu 200 

kwenye mstari. Kati ya kila matao kadhaa au hivyo kuna lango la 

kuingilia, refu sana juu ya matao; na katika kila mwisho wa mstari 

kuna mnara mkubwa sana, unaomalizia alama kwenye ukuta. 
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Tunaweza kuona ndani kupitia matao, lakini kile tunachokiona 

kinaonekana kama msitu wa miundo kama jumba, na kilele cha kilima 

kinachopiga katikati, na taji ya kile kinachoonekana kama kaburi. 

Tunasonga mbele kuelekea muundo mzuri - maskani ya Aliye Juu - 

mahali pa nyayo za miguu yake ambapo anakaa katikati ya wana wa 

Israeli milele. 

 

 
 

Muda mfupi, tunakutana na kijito kisicho na daraja cha maji ya kioo 

ambayo hutiririka kutoka chini ya nyumba, na inaelekea mashariki 

kuelekea Bahari ya Chumvi, iliyozungukwa na miti kando ya kingo 

zake. Hii tunavuka na harakati nzuri, iliyopitishwa kwa upole kupitia 

hewa kutoka benki moja hadi nyingine. Sasa tuko karibu na 

"nyumba", na tuone ukubwa wa matao ni juu - urefu wa futi 120. 

Kupitia matao ya wazi, yamefungwa, na mimea ambayo inaonekana 

kama mizabibu imefundishwa kati ya kazi ya kimiani. 

 

Tunaingia kwa moja ya malango, na kujikuta katika korti ya kwanza, 

wazi kwa hewa. Hapa kuna maelfu kwa maelfu ya watu ambao 

wamekuja kwa siku maalum iliyotajwa kwenye meza ya kiamsha 

kinywa. Inanigusa kama ya kipekee kwamba nchi ambayo tulikuwa 
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tumepitia ilikuwa inakosa watu kwa mtazamo wa umati huu. 

Nilielezewa kuwa ufikiaji wa umma wa hekalu ni kutoka kusini tu, 

kwa barabara kuu ambayo tulikuwa tumepitia siku moja kabla, na 

kwamba kaskazini, na mashariki, na magharibi, ya hekalu ni ya 

kibinafsi kwa wale ambao wanapaswa fanya na huduma ya hekalu. 

Tunapoingia, watu walifanya njia, na wakainama kwa heshima ya 

dhati kwa kampuni ya Wana wa Mungu. 

 

Kuvuka ua wa nje (upana wa futi 200), tunaingia kwenye lango la 

upeo wa ndani wa jengo la upinde ambao unafanana na ukuta wa nje, 

lakini unasimama juu kidogo; kupita, tuko katika korti ya ndani, ya 

vipimo sawa na korti ya nje (pia imefunguliwa angani). Mbele yetu, 

kama miguu 200 mbele, anasimama hekalu sahihi - sio jengo la 

mraba, lakini mduara mkubwa wa jengo la upinde, maili tatu kwa 

kuzunguka. Mzunguko huu wa jengo hujaza maoni yote kutoka kulia 

kwenda kushoto, ikipungua polepole na umbali. Tunaingia kwenye 

duara hili karibu na lango lililo mkabala na sisi, na kupita kwenye 

jengo hilo, tunajikuta ndani ya eneo la ndani na takatifu zaidi la 

nyumba, yaani., Duara kubwa karibu maili moja, lililofunguliwa 

angani. Sakafu ya duara hii ilikuwa ardhi, sio gorofa, hata hivyo, 

lakini ikiongezeka polepole pande zote hadi katikati. 

 

 

Wakati wa kufika kwetu nafasi hii ya ndani ilikuwa karibu tupu; 

lakini kwa-na-na, kampuni kama zetu wenyewe zilianza kuwasili 

kutoka pande zote za duara. Wanapofika, wanaingia kwenye duara, na 

kuchukua msimamo ambao inaonekana ulikuwa umepewa kabla; kwa 

wahudumu, ambao walikuwa wakisimamia, kuzunguka jengo lote, 

kuwasindikiza waliofika katika maeneo yao. Watumishi hawa 

walikuwa wazuri, wenye tabia nzuri, wepesi, vijana wenye umbo zuri 

wakiwa wamevalia mavazi marefu. (Mmoja wa kampuni yetu 

ananong'oneza mimi ni malaika [* Tena, kugusa kidogo kwa leseni ya 

kishairi. Ukweli kwamba vile Malaika wangekuwa dhahiri kabisa kwa 

asiyekufa. Zaidi ya hayo, wakati ni kweli kwamba malaika 

watakuwepo kwenye sherehe ya uzinduzi wa Hekalu (Ebr. 1: 6 - RV); 

Ufu. 5:11), kazi yao, katika kizazi kijacho, watachukuliwa na 

watakatifu wasioweza kufa (Ebr. 2: 5), ambao watatumika kama 
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wahudumu wa Kristo katika miadi yote muhimu. Wala haitakuwa 

lazima kwa mtakatifu mmoja asiyekufa kuuliza kwa mwingine 

kwamba amwonyeshe Kristo kwake, kwani wote lazima waonekane 

kwanza mbele za Bwana. Kwa mara nyingine tena, tunasisitiza, 

kwamba Ndugu Roberts alitambua yote tunayosema hapa, lakini 

tunatamani kuleta picha hiyo ndani ya upeo wa wanaume na 

wanawake wanyenyekevu wa umri huu.]). Kadri muda unavyozidi 

kwenda mbele, waliowasili waliongezeka zaidi, hadi kuwe na mkondo 

mmoja wa kuendelea kutoka pande zote. Kuna mikono yote hum hum 

ya kupendeza, kama ya watu wanaozungumza. Hivi sasa, mduara 

umejaa, na uingiaji ulikoma. Kimyana utaratibu utulie. Mkutano 

unatoa muonekano mzuri, uliojaa pamoja katika misa nzuri na ya 

kuishi hadi jicho linaweza kufikia. Mavazi iliyopo ni nyeupe na 

fittings za dhahabu. Sijauliza ni akina nani. Kwa asili ninahisi ni 

mwili wa Kristo uliokusanyika; na hamu yangu ya kuwabana sana 

inashikiliwa tu na wazo kubwa kwamba Kristo sasa atatambulishwa. 

 

Alikuwa wapi? Namuuliza mwenzangu. Bado hajafika. Jumba lake la 

kifalme liko umbali wa maili 30 kwa mstari ulionyooka mashariki 

mwa hekalu, limesimama katika utukufu wa paradiso wa "sehemu ya 

mkuu," unaoangalia bonde la Yordani. Sehemu ya mkuu ni sehemu 

pana ya nchi iliyo kando ya wilaya ya hekalu, mashariki na magharibi. 

Katika sehemu zote mbili, mkuu amezungukwa na marafiki maalum, 

ambao amewapa viti vya makazi na heshima. Sehemu ya magharibi ni 

ubao wa bahari, ukiangalia nje kwenye Bahari ya Mediterania, 

ambapo mkuu pia ana jumba; lakini katika hafla za serikali, kuwasili 

kwake ni kutoka ikulu upande wa mashariki. 

 

Hii najifunza katika kipindi wakati tunasubiri. - Hivi sasa, utulivu 

huanguka kwenye mkutano: kisha mwangaza unaonekana kuzuka 

wakati huo huo kutoka sehemu zote zake, kana kwamba taa za umeme 

zilizofichwa zimewashwa ghafla juu ya jengo lote. Kila uso unang'aa 

na nuru: kila nguo inakuwa ya kung'aa na kung'aa. Sio mwangaza 

dhalimu, lakini mazingira ya nuru iliyoshindwa na joto ambalo 

linaonekana kueneza hali ya faraja na furaha isiyoelezeka. 
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Katika dakika chache zaidi, hewa juu ya vichwa vyetu inakuwa hai na 

nuru na uzima. Mkutano mkubwa wajeshi la mbinguni likaonekana; 

mwangaza hukua kuwa utukufu: 

 

Bwana Yesu anasonga mbele katikati ya mkutano. Macho yote 

yanamtazama; mwenendo wake ni wa kifalme, lakini ni rahisi na 

mwenye upendo. Anapita, kuna kimya. Kisha yeye huinua macho 

yake na anaonekana pande zote, sio pande zote; na kwa sauti ya upole, 

ya fadhili, yenye nguvu na ya kufurahi yote kwa moja, kwa sauti 

tajiri, lakini sio kali, na bado ikisikika waziwazi kana kwamba 

inasemwa katika chumba kidogo na mtu mmoja, alisema, "Nimekuwa 

kwa rafiki yangu Baba na Baba yako. Ilikuwa ni lazima niondoke, 

lakini nimekuja tena kama nilivyosema, katika utukufu wa Baba 

yangu na malaika zake watakatifu. inachukua zaidi kutoka kwako. 

Imeandikwa, katikati ya ndugu zangu nitaimba sifa. Sasa, msifuni 

Mungu wetu, enyi watumishi wake wote. " 

 

Kisha spasm ya umeme ya furaha inaonekana kupita kwenye 

mkutano. Kuna zogo, na maandalizi, na kurekebishwa kwa umakini 

kwa Kristo. Anainua mkono wake, na, kana kwamba kwa msukumo, 

mkutano wote unachukua uongozi kutoka kwake, na kuingia katika 

usafirishaji wa ghasia na utukufu. sauti. Nguvu zote zinakumbwa kwa 

kiwango cha juu. Mishipa ya kufa haikuweza kuhimili; lakini 

kusanyiko la wasio kufa huonekana kufurahi na kukusanya nguvu 

inayoongezeka kwa kila juhudi ya juu na ya juu ya shida ya muziki. 

Baraka na heshima na utukufu na yeye aketiye juu ya kiti cha enzi na 

kwa mwana-kondoo milele. Anastahili mwana-kondoo aliyechinjwa 

kupokea nguvu na utajiri, na hekima, na heshima na utukufu, na 

baraka. Umetukomboa kwa Mungu kwa damu yako, na umetufanya 

kwa Mungu wetu, wafalme na makuhani na tutatawala pamoja nawe 

duniani. Falme za ulimwengu huu zimekuwa falme za Bwana Wetu 

na za Kristo Wake, naye atatawala milele na milele. Amina. " 

 

 

 

 


