Aprili 26

Swahili

Aprili 26

Kumbukumbu la Torati 12 liliwaambia Israeli jinsi Mungu anavyopaswa kuabudiwa. Tofauti na kuabudu sanamu, Mungu hakupaswa kuabudiwa katika kila kilima na chini ya kila mti mkubwa. Wala Mungu hakupaswa kuabudiwa kwa njia ambayo watu walidhani ni bora (mstari wa 8). Mungu alipaswa kuabudiwa mahali ambapo alikuwa ameweka jina Lake, yaani, Hema. Israeli ilipaswa kumuona Mungu akihusishwa na mahali fulani. Hapo awali hii ilimaanisha Hema, lakini hatimaye ilimaanisha Mungu alikuwa Yerusalemu, ambapo hekalu lilijengwa. Hapa ndipo sadaka za kuteketezwa na sadaka za hiari zilipaswa kupelekwa. Kumtembelea Mungu kulipaswa kuonekana kama mahali ambapo walipaswa kula mlo (mstari wa 7). Tunahusisha kula milo kama kula na watu tulio karibu nao, kama vile familia au marafiki. Kwa kula mlo na Mungu, watu wangeona kwamba walikuwa karibu na Mungu na katika ushirika naye. Walipaswa kufurahi na Mungu (mstari wa 7 na 12), yaani, Israeli ilipaswa kufurahi kumkaribia Mungu. Katika historia yote, Israeli ilijitahidi kushika amri hizi. Mara nyingi katika nyakati za wafalme tunaambiwa kwamba hawakuondoa mahali pa juu (kama vile 2 Wafalme 12:3), ambapo tunaelewa kwamba walimwabudu Mungu kwenye madhabahu za mahali hapo na si Yerusalemu. Kumbukumbu la Torati 12 liliishia kwa kukumbusha kwamba Israeli ilipaswa kushika amri zote - si zaidi na si kidogo (mstari wa 32). Inaweza kuwa jambo la kushawishi kuacha amri ambazo hatuzipendi, lakini hatupaswi kufanya hivi. Inaweza kuwa jambo la kushawishi kuongeza amri tunazopenda, lakini hatupaswi kufanya hivi pia. Kila amri ya Mungu ni muhimu na inapaswa kutiiwa. Mhubiri 5 inaendelea na mada ya jinsi ya kumkaribia Mungu. Lazima tuwe waangalifu na tunachosema na kufanya (mstari wa 1). Tunapaswa kuepuka hasa kuwa wapumbavu mbele za Mungu. Mpumbavu husema mengi na anaweza kusema mambo ya kipumbavu, kama vile ahadi za haraka. Anaweza pia kuota ndoto za mchana na kutamani kufuata ndoto hizi. Tunapaswa kuepuka kufanya mambo haya (mstari wa 6-8). Sehemu ya pili ya sura hiyo ni mapitio ya utajiri kutoka katika mtazamo wa Mungu. Mungu anatwambia kwamba wale walio madarakani wanaweza kuchukua utajiri (mstari wa 8-9). Lakini yeyote anayependa utajiri hatosheki kamwe kwa sababu daima anataka zaidi (mstari wa 10). Wale walio matajiri wanahitaji kutumia utajiri kutunza utajiri wao (mstari wa 11). Wanaweza kutazama utajiri wao, lakini hauwafaidii sana (mstari wa 11). Matajiri hawalali vizuri (mstari wa 12). Mara nyingi utajiri huwaumiza matajiri (mstari wa 13). Utajiri hupotea kwa urahisi (mstari wa 13). Ikiwa ndivyo ilivyo, basi kwa nini watu wengi hutafuta bahati mbaya ya utajiri? Kwa bahati mbaya, watu wengi duniani hukimbilia utajiri. Anayemfuata Mungu anapaswa kuwa tofauti. Afadhali kufanya kazi kwa bidii, kufurahia faida zinazokuja na kumshukuru Mungu kwa ajili yake (18-20). Furaha yoyote tuliyo nayo katika maisha haya ni zawadi ya Mungu (mstari wa 19). Tukumbuke kwamba, sote tutaondoka katika ulimwengu huu bila kuchukua utajiri wetu. Utajiri hautoi uzima na hauwezi kutuokoa, lakini kumfuata Mungu kutaokoa. Matendo 2 ilikuwa siku iliyobadilisha ulimwengu. Mungu aliwabatiza wanafunzi kwa roho mtakatifu, na hii iliwawezesha kuwa mashahidi wa Yesu Kristo. Ilikuwa sikukuu ya Kiyahudi ya Pentekoste, moja ya sikukuu za hija, na kulikuwa na Wayahudi kutoka sehemu zote za Mashariki mwa Milki ya Kirumi (mstari wa 5). Wayahudi hawa walikuwa wamekulia katika nchi hizi zingine na wangeweza kuzungumza lugha ya wenyeji pamoja na Kiebrania - lugha ya ibada ya Kiyahudi (mstari wa 8). Wayahudi hawa waliweza kusikia ujumbe wa injili katika lugha ya nchi yao ya kuzaliwa. Walishangaa na walikuwa tayari kusikiliza maana ya hii (mstari wa 12). Petro alieleza kwamba tukio hili lilitabiriwa na nabii Yoeli (mstari wa 16). Yoeli alizungumzia hukumu ijayo juu ya Israeli (mstari wa 19-20) lakini pia alisema kwamba wale wanaoliitia jina la BWANA wataokolewa (mstari wa 21). Kisha Petro aliendelea kuelezea kuwa BWANA aliwakilishwa na Yesu (mstari wa 25 na 36) na kwamba walihitaji kumwita Yesu. Hata Daudi alielewa kuhusu jukumu la Yesu kutokana na maneno ya Mungu. Ikiwa walitaka kuokolewa kutoka kwenye hukumu ijayo, basi walihitaji kumwita Bwana Yesu. Petro alieleza kwamba hii ilimaanisha walihitaji kutubu dhambi zao na njia yao ya zamani ya maisha na kubatizwa. Walihitaji kubadilika na kufuata maisha mapya. Wengi walifanya hivyo. Walikubali maneno ya Mungu na wakachagua kwa hakika kutoa maisha yao kwa kumfuata Yesu. Walidumisha mafundisho ya mitume, ushirika, kuumega mkate na maombi (mstari wa 42). Walishiriki mambo yao wenyewe katika hekalu la Mungu na wakafurahi na kumsifu Mungu. Tunaweza kuona maneno ya awali ya Kumbukumbu la Torati 12 yakipitia hapa. Walifika mahali ambapo Mungu alikuwa na hekalu, na wakashirikiana na kula pamoja katika ushirika. Walifurahi na kumshukuru Mungu. Kama tunavyosoma katika Mhubiri, hawakufuata mawazo ya kipumbavu au maneno ya kipumbavu. Walisikiliza ukweli na kuufuata, na Mungu akawabariki kwa ajili yake. Vivyo hivyo, ni lazima tufuate njia za wanafunzi na mitume. Ni lazima tuepuke jaribu la kutafuta fedha na dhahabu na ni lazima tuishi kulingana na sheria bila kuongeza au kuacha chochote. Kisha tutapokea baraka za kumfuata Mungu.

Swahili Title
Aprili 26
Swahili file
Literature type
Month