Aprili 28

Swahili

Aprili 28

Mara nyingi tunaona Injili katika Agano la Kale, mfano mmoja wa hili uko katika Kumbukumbu la Torati 15. Huu ni mwaka wa kuachiliwa au mwaka wa kufuta madeni - huu ulikuwa ni wakati mwingine wa kukumbushwa mambo ya Mungu. Kila siku ya Sabato (au Jumapili yetu) ni siku ya kukumbuka mambo ya Mungu, tusipokuwa waangalifu na tusipokuwa na vikumbusho vingine, tunaweza kuwa katika hatari ya kuzoea jambo hilo kupita kiasi. Mungu aliwapa watu wake sikukuu za kila mwaka (Hesabu 29 na 30) ambazo ziliwapa watu "nguvu" ya ziada kama ukumbusho wa kukumbuka mambo ya Mungu. Zaidi ya hayo, kila baada ya miaka 7 ilikuwa mwaka wa Sabato ambapo mwaka mzima ulitumika kukumbuka na kufikiria kuhusu Mungu. Ukumbusho mwingine ulikuwa mwaka wa "kuachiliwa" au mwaka wa "kufuta madeni" bila malipo! Wayahudi wale waliopata kuwa maskini na ambao wakawa watumishi wa wengine pia waliachiliwa kila baada ya miaka 7. Kila baada ya miaka 49/50 ilikuwa mwaka wa Yubile [hii ni sehemu ya mzunguko wa miaka 7, yaani 7×7=49, ilianza kwa sehemu kupitia mwaka wa 49/50]. Kulikuwa na mwendelezo kupitia vikumbusho, yaani siku 7, miaka 7 hadi miaka 49-50, kila hatua inatupa fursa ya kufikiria mambo ya Mungu. Mwaka huu wa kuachiliwa na mwaka wa Yubile unazungumziwa katika Luka 4, ni wazi Yesu angekuwa amefundisha kabla ya hili, lakini hili ndilo tukio la kwanza lililorekodiwa katika Luka kuhusu mafundisho ya Yesu na kuweka ajenda ya ujumbe wake. Luka 4 mstari wa 18-19 ni nukuu kutoka Isaya 61 ambayo inatumia lugha ya Mwaka wa Yubile ambapo mateka (wafungwa) waliachiliwa huru (Mambo ya Walawi 25 mstari wa 10). Mtu yeyote ambaye alikuwa ameuza ardhi yake kwa sababu ya matatizo aliyopitia alipewa ardhi hiyo bure wakati wa mwaka huu. Siku ya Upatanisho, ambayo ilikuwa sikukuu ya kusherehekea msamaha wa dhambi, ilifuatiwa na kupigwa kwa tarumbeta ambayo iliashiria kuanza kwa kipindi hiki cha "ukombozi au uhuru" wakati ardhi iliporudishwa (hivyo mwaka wa Jubilei ukiwa katika mwaka wa 49/50). Kwa hiyo, tuna ukumbusho wa picha katika Kumbukumbu la Torati kuhusu ukombozi na uhuru ambao Yesu huleta. Hivyo, mafundisho ya Yesu kuhusu "mwaka uliokubalika" yanachukua wazo la "Mwaka wa Jubilei". Tukilinganisha kwa karibu Luka 4 mstari wa 18-19, tunaona kwamba ni tofauti na Isaya 61 lakini kwamba inajumuisha Isaya 58 pia, ambayo inahusu "Siku ya Upatanisho"; hapa ndipo Mwaka wa Jubilei ulipoanza. Isaya 58 mstari wa 6 una nukuu kutoka Kumbukumbu la Torati 15 kuhusu uhuru uliochukuliwa kutoka Mwaka wa Ukombozi. Tunaweza kuhitimisha kwamba Yesu alikuwa akizungumzia kuhusu mwaka wa ukombozi na Jubilei kuelezea kazi yake. Msamaha wa madeni uliwakilisha msamaha wa dhambi, uhuru kwa wale waliojiuza katika utumishi uliwakilisha uhuru kutoka utumwani wa dhambi na ardhi ya familia iliyouzwa ikipokelewa bure ni picha ya kupokea nafasi katika ufalme. Yote haya yanawezekana kwa sababu ya dhabihu ya kutosha ya Yesu, inayowakilishwa na dhabihu za Siku ya Upatanisho. Kwa hiyo, miaka hii ambayo tumesoma kuihusu katika Kumbukumbu la Torati ni picha ya Injili. Lugha ya miaka hii inapatikana katika sehemu nyingi katika Injili. Mfano mmoja ni sala ya Bwana, ambapo tunasoma "utusamehe deni zetu", tunaelewa kwa usahihi kwamba hii inamaanisha 'utusamehe dhambi zetu', lakini lugha hiyo inatoka mwaka wa kuachiliwa wakati madeni yalisamehewa. Mhubiri 7 inazungumzia kanuni muhimu ya maarifa kwamba huleta uwajibikaji. Kwa maarifa tunabatizwa, na hii kisha huamua kwamba tunawajibika kusimama mbele ya kiti cha hukumu Yesu atakaporudi. Mstari wa 12 unasema kwamba maarifa haya ni "hekima" na hii pia hutoa uzima ambao ni nchi iliyotolewa bure. Swali kwetu ni - je, ni pesa au hekima inayookoa maisha yetu? Ni hekima inayotoa fursa ya uzima lakini jinsi unavyoitumia huamua ikiwa unapata uzima - kupata tu maarifa na kutofanya chochote nayo hakuna thamani. Yesu anatukumbusha kwamba tunapotumia maarifa ya Biblia kwa usahihi, haya ndiyo yanayotoa uzima Yesu atakaporudi. Mstari wa 2-4 unasema kwamba ni bora kwenda "nyumba ya maombolezo" badala ya harusi kwa sababu kila wakati tunahitaji kukumbushwa muundo wa uzima na kifo ili tuwe tayari kwa kifo na kufanya kitu ili kupata uzima Yesu atakaporudi. Watu wenye hekima hupendelea kuwa na watu wengine wa kuwarekebisha badala ya mtu anayekubaliana nao, mstari wa 5, ingawa huenda tusipende wakati tunapokabiliwa na changamoto. Mtu mwenye busara anaonyesha upendo kwetu anapofanya hivi, na tukikubali marekebisho, sisi pia ni wenye busara. Sote tunahitaji kukua ili tuwe kama Yesu na kuwa tayari kwa ajili ya ufalme. Matendo 5 na sehemu ya kwanza ni mfano mzuri wa hitaji la kurekebisha mazoea mabaya katika Eklesia. Hili lilikuwa suala zito na tena ni picha ya jinsi waumini wawili wazuri walivyokuwa hawako tayari kwa ajili ya ufalme - walianza kudanganya. Cha kufurahisha ni kwamba jina Anania linamaanisha "neema ya Mungu"; Safira linamaanisha "mrembo", kwa hiyo, kuwajua kunapaswa kutoa picha kamili ya kaka na dada bora na neema. ya Mungu na Yesu. Kwa bahati mbaya, hawakuwa wakitafuta sifa za Mungu, walikuwa wakitafuta sifa za mwanadamu na kwa hiyo walidanganya. Walitaka kutoa hisia kwamba walikuwa wametoa kila kitu, hivyo walitaka sifa. Walisahau kwamba huwezi kumdanganya Mungu na kwamba ni kile Mungu anachofikiria ndicho muhimu sio kile mwanadamu anachofikiria. Ni busara kukumbuka kwamba kinachojalisha ni kile Mungu na Yesu wanachofikiria kutuhusu! 

Swahili Title
Aprili 28
Swahili file
Literature type
Month