Juni 12
Katika Waamuzi tunaona tena watu wakimwacha Mungu, walifanya maovu machoni pake, Waamuzi 10:6, kwa hakika, walimwasi Mungu. Kwa hiyo, kama kawaida, Mungu aliwashusha. Tena walimlilia Mungu na kukiri kwamba walikuwa wametenda dhambi, mstari wa 10, walikiri dhambi yao ilikuwa ni ipi, yaani, kuwatumikia Mabaali. Huu ni mwanzo tu wa mchakato muhimu. Mungu anakataa rufaa yao, mstari wa 11-14, akisema kwamba wamemwacha. Ni wakati tu walipotubu kweli ndipo Mungu alisaidia, mstari wa 15-16. Hili ni jambo la muhimu sana kwetu, kabla Mungu hajatusaidia inabidi tubadilike na kugeuza yale tunayokosea - kwa hali hii walikuwa wanaabudu miungu wengine, kabla Mungu hajasaidia ilibidi waiondoe! Yeftha ni mfano mzuri kwetu, ni wazi alikuwa mtu wa kumcha Mungu, licha ya kuishi wakati ambao watu wengi waliokuwa karibu naye hawakumcha Mungu. Alimkubali Mungu katika Waamuzi 11:9-10, kwa mfano, na pia alijua historia ya Wayahudi alipopinga makosa ya Mfalme wa Amoni katika barua yake. Yeftha alikuwa na mwelekeo wa kuweka nadhiri kwa Mungu, akionyesha tena utauwa wake, mstari wa 30. Alikuwa tayari kupitia jambo hili hata wakati jambo la kwanza lililotoka katika nyumba ya familia yake lilikuwa binti yake, mstari wa 35. Hatuwezi kuwa na uhakika kabisa ni nini maana ya “dhabihu ya kuteketezwa” lakini tunaweza kuwa na uhakika kwamba hakuuawa, labda alitolewa kwa utumishi wa Mungu. Lakini kwa nguvu za Mungu, aliweza kuwakomboa Israeli kutoka katika mateso yao, kwa sababu Israeli walitubu. Inafurahisha pia katika Isaya 36 jinsi kiburi cha mwanadamu na kutomheshimu Mungu kunachukua sehemu katika fikra za mwanadamu. Jeshi la Ashuru lilikuwa na kiburi kwa nguvu zake lenyewe, walisema kwamba walikuwa na mfalme mkuu, mstari wa 4 & 13. Pia, walijua kidogo kuhusu historia ya Israeli na kuhusu "mungu" wao, lakini hawakuwa na heshima kwa Mungu, mstari wa 18-20. Waashuri walikuwa wakatili na walitegemea nguvu zao wenyewe na tunajua kwamba Mungu alileta uharibifu wao. Sura ya 35 inatoa picha ya baraka za Ufalme.
Tunahimizwa kufikiria juu ya wakati ambapo nchi kavu - jangwa - itastawi; vipofu watakapoona; walemavu watakimbia na kuruka; na kadhalika. Mstari wa 4 wa sura ni muhimu hasa tunapofikiria yale yaliyokuwa yakitendeka ndani na karibu na Yerusalemu wakati huo. Watu - hii ni pamoja na Mfalme Hezekia - waliambiwa kwamba Mungu atawaokoa kutoka katika shida zao. Tunalazimika kuuliza ‘ni shida gani hizo?’. Sura ya 36 mstari wa 1 na 4 unatujibu kuhusu jambo hili. Lilikuwa ni jaribu kubwa la imani. Watu wa Yerusalemu walikuwa wameambiwa katika 35:4 kumtumaini Mungu. Lakini sasa mwakilishi huyu wa mfalme mkuu wa Ashuru alikuwa akiwapa changamoto – ‘ni tumaini gani hili mnalolitumainia?’ Ilikuwa changamoto kwa imani yao na changamoto kwa Mungu! Kabla hatujaendelea kupitia Isaya, ninataka tutulie na kujifikiria sisi wenyewe. Kuna nyakati ambapo sisi ni chini ya shinikizo - katika dhiki - bila kujua jinsi ya kukabiliana na matatizo ya maisha. Nyakati kama hizo hujaribu imani yetu bila shaka. Jambo la msingi ni kwamba hatupaswi kusoma rekodi hizi katika Agano la Kale na kuzifikiria kama historia kidogo tu. Mambo haya yana mafunzo kwa ajili yetu katika wakati wetu. Kwa hiyo, tunahitaji kuchunguza jinsi mzozo huu kati ya Hezekia, Mfalme wa Yuda, na Senakeribu, Mfalme wa Ashuru, ulivyoendelea. Rabshake alikuwa mjumbe kutoka kwa mfalme wa Ashuru - alizungumza kwa niaba ya mfalme. Alijaribu kuwageuza watu wa Yerusalemu dhidi ya Mfalme wao, Hezekia. Isaya 36 mstari wa 13-19. Tunaweza kufikiria kwa urahisi jinsi vitisho hivi vingekuwa na matokeo kwa watu wa Yerusalemu. Lakini haikuishia hapo. Tusomapo sura ya 37 kesho tutaona kwamba Rabshake alituma wajumbe na barua kwa Mfalme Hezekia. Kuna mambo kadhaa ya kuzingatia katika jibu la Isaya, Isaya 37 mstari wa 14-20. Kwanza, Hezekia aliwasilisha tatizo zima kwa Mungu. Kwa hiyo, mara nyingi tunaelekea kujaribu kutatua matatizo sisi wenyewe na kumpa Mungu tu ‘vitu vigumu’.
Tunaweza hata kufikiri kwamba tuna suluhisho lote na tu kumwomba Mungu aweke hilo katika athari. Hicho sicho ambacho Hezekia alifanya - alimpa Mungu tatizo lote. Jambo la pili la kuzingatia ni kujali kwa Hezekia kwa jina jema la Mungu Mwenyewe. Ikiwa mfalme wa Ashuru angeshinda Yerusalemu basi jina la Mungu lingeshushwa. Tunahitaji kujiuliza kama tunajali sana Jina la Mungu - je, inatusumbua jina Lake linapotukanwa? Mwisho wa sura ya 37 unatueleza jinsi Mungu alivyoingilia kati na kuliangamiza jeshi la Waashuru. Imani ya Hezekia katika Mungu ilihesabiwa haki. Na Mungu alitimiza ahadi tunayosoma katika Isaya 35 mstari wa 4. Kama vile Bwana wetu Yesu, yeye pia alishinikizwa sana na watawala wa ulimwengu. Hakuna shaka kwamba Yesu alikuwa na ufahamu mkubwa wa ufalme ujao duniani. Alijua maandiko ya Agano la Kale - ikiwa ni pamoja na Isaya 35 - na jinsi yalivyohusiana naye. Nina hakika kwamba aliamini kwamba Mungu angemfufua kutoka kwa wafu baada ya kusulubiwa kwake. Lakini bado lilikuwa tendo kubwa la imani kufa kwa hiari. Ninaamini hii ndiyo sababu tunaambiwa katika Waebrania 12 mstari wa 2 kwamba Yesu ndiye ‘mwanzilishi na mkamilishaji’ wa imani. Tafsiri zetu za Biblia ni tofauti kidogo hapa lakini jambo ni lilelile: – mjadala wowote kuhusu imani unapaswa kuanza na kuishia na Yesu, mstari wa 1-2. Wazo hili kuhusu Yesu kuketi kwenye mkono wa kuume wa Mungu ni muhimu kwa kuelewa kwetu kazi yake kama Kuhani wetu Mkuu. Chini ya Sheria ya Musa, Kuhani Mkuu angeweza tu kuingia katika Patakatifu pa Patakatifu pa hema mara moja kwa mwaka. Kabla ya kufanya hivyo, ilimbidi kutoa dhabihu kwa ajili ya dhambi yake mwenyewe na kwa ajili ya dhambi za watu.
Dhabihu hiyo ilipaswa kutolewa kila wakati. Lakini kwa Yesu ni tofauti - yeye daima yupo katika uwepo wa Mungu. Dhabihu yake ilitolewa mara moja, na kwa mara moja tu. Hiki ndicho tunachokumbuka kila tunapokutana kumega mkate na kunywa divai pamoja. Mtume Petro ana mawazo fulani juu ya mateso ya Yesu katika 1 Petro 2:21-25. Petro anarejelea ukweli kwamba Yesu aliteseka. Kukubali kwake mateso ni kielelezo kwetu sisi kufuata. Zaidi ya hayo - aliteseka ingawa hakuwa amefanya kosa lolote. Alipotukanwa na kutendwa vibaya hakujibu - alimwachia Mungu hukumu. Hivyo ndivyo Hezekia alivyofanya pia. Ni mfano tunaopaswa kuufuata katika maisha yetu. Mstari wa 24 uko wazi sana. Yesu alichukua dhambi zetu juu yake mwenyewe. Na sasa, kwa maisha mapya ndani ya Kristo, tunawekwa huru kutoka kwa mzigo wa asili yetu ya dhambi na kuishi kwa haki. 1 Petro 2 inatuambia jinsi tunapaswa kutazama mielekeo yetu ya kibinadamu ili kuwa kama Kristo zaidi katika yote tunayofanya. Watu wote wasiomcha Mungu hujikwaa, mstari wa 8. Lakini wale wanaodai kuwa wacha Mungu wanatakiwa kutengwa (watakatifu) na watu wa Mungu, mstari wa 9 - 12, kwa hiyo, tunapaswa kufanya matendo mema ili wengine wapate kumtukuza Mungu. Kuna masomo mengi sana katika Petro ya kutusaidia tusiwe kama watu hao wasiomcha Mungu ambao tumetoka kusoma kuwahusu. Hivyo, masomo yetu hapa ni kumweka Mungu mbele kila wakati, wakati wote, haijalishi nini kitatokea katika maisha yetu. Yesu aliteseka kwa ajili yetu ili atuokoe, kwa hiyo, tunachukua nguvu kutokana na ujuzi huu.