Machi 24
Kimsingi kuna mada 3 katika Hesabu 5 ambazo ni maalum kwa watu wa Mungu wakati wa Musa, lakini pia ni masomo yenye nguvu ya kiroho kwetu hivi sasa. Ya kwanza ni kuhusu kuondoa dhambi kutoka mbele za Mungu, yaani wenye ukoma (ishara ya dhambi) na "mtiririko wa mwili" (ishara ya dhambi ya wanadamu), hii ni kati ya mstari wa 1-4; ya pili ni malipo muhimu kwa makosa yaliyofanywa, pamoja na moja ya tano zaidi, mstari wa 5-10, na kisha kuanzia mstari wa 11 hadi mwisho tuna wivu wa haki au usio na msingi wa mume juu ya mkewe. Kila moja ya mifano hii ni somo kwetu sasa. Ya kwanza kuhusu kuondoa dhambi kutoka mbele za Mungu lazima iwe kile tunachopaswa sote kukitamani, sote tunakiri kwamba sisi ni wafuasi wa Mungu. Kwa hiyo, lazima tujitahidi tusitende dhambi na kuondoa majaribu kwetu wenyewe. Ni wazi tunapaswa kujaribu kuwa kama Mungu, ikiwa tunajaribu kuwa kama Mungu, tunawezaje kutaka kutenda dhambi! Waefeso 2 mstari wa 1-10 unazungumzia kuhusu sisi kufanywa hai na Mungu na Yesu, hivyo tunapaswa kuwa wafu kwa dhambi, kwa kweli tukitenda dhambi tuko sawa na wafu. Sisi ni watu watakatifu, hatuwezi kuwa kama watu wasio waaminifu kwa Mungu. Dhambi zetu zinapaswa kuwa nje ya kambi! Kwa maneno mengine, tunapaswa kujaribu kutotenda dhambi, sembuse kupanga kutenda dhambi! Somo la pili ni kwamba ikiwa tutachukua kitu kutoka kwa mtu, ambacho ni dhambi, kama vile kuiba, au kutotoa chenji, au kuchukua kitu kwa ulaghai, n.k., tunapaswa kukilipa pamoja na tunapaswa kutoa sehemu ya tano ya thamani, hii inaonyesha toba. Sababu halisi ya hili ilikuwa kwamba kuchukua kitu ambacho hakikuwa chetu hakukuwa na thamani, kwa hiyo hakikupaswa kufanyika. Somo la kiroho ni kwamba tungechukia ukweli kwamba tungefikiria hata kumtendea dhambi mtu mwingine, kwa sababu tunampenda na kumheshimu mtu mwingine. Ikiwa haiwezekani "kumlipa" mtu mwingine basi tunampa Mungu kitu. Tunampa Mungu nini kama malipo ya dhambi zetu? Somo la tatu ni kuzingatia mume mwenye wivu ambaye alishuku kwamba mkewe alikuwa si mwaminifu. Kungekuwa na "hofu" ya matokeo hivyo mwanamke asingetaka kutokuwa mwaminifu hapo awali, wala kutaka kufanya chochote ambacho kingemfanya mumewe awe na wivu na kumjaribu. Ili kusaidia katika somo la kiroho tunahitaji kuzingatia kwamba wakati huu mume alimwakilisha Mungu na mke alikuwa watu. Katika wakati wetu mume anamwakilisha Yesu na mke anawakilisha eklesia, Waefeso 5. Kwa hiyo, Mungu na Yesu wote wawili "wana wivu" kwetu, wanataka tukae nao na matendo yetu yanajaribiwa. Tusifanye chochote kinachomfanya Mungu au Bwana wetu Yesu kuwa na wivu. Katika Mithali tunasoma kuhusu aina mbili za watu wanaoitikia neno la Mungu kwa njia tofauti, mmoja analikataa na mwingine analikubali na kuishi nalo. Yule anayeweka dhambi "nje ya kambi" ndiye anayepata uzima, yule anayeshikilia dhambi anakataliwa na Mungu. Ni kwa kumtii Mungu pekee tunaweza kuelewa haki na uadilifu, mstari wa 9, hii inaunganisha na Kumbukumbu la Torati 32 mstari wa 4, ambapo tunasoma kwamba Mungu ndiye mwamba na tabia yake ni ya haki na uadilifu - hivi ndivyo tunavyopaswa kuwa tunapofanana naye. Tunapaswa kuelewa njia za Mungu, hii ndiyo sababu tunaweka dhambi nje ya kambi! Mstari wa Mithali 12 ni lengo la Mungu kwamba anataka kutuokoa kutokana na ufisadi na uovu, hivyo tunaona wazi kwa nini Mungu anataka tuepuke dhambi. Kisha tunatembea na wenye haki, mstari wa 20; njia hizi ni nzuri yaani njia sahihi ni hekima. Katika Luka 16 tunasoma mifano 2 kama mifano ya Yesu. Wa kwanza ni meneja mwerevu ambaye hakufanya kile alichopaswa kufanya na kisha aliwafurahisha wenzake ili "wamlipe", tunapaswa kutaka kumpendeza bwana wetu kila wakati. Mwingine ni tajiri na Lazaro ambao wanatufundisha kutumia fursa sasa kumpendeza Mungu na Yesu. Mstari wa 10 unaweka somo katika mtazamo, yaani, ikiwa hatuna haki katika jambo lolote dogo, tutakuwa wasio na haki katika mengi, kwa hiyo, hatuaminiki; kwa upande mwingine, tukiwa waaminifu katika kidogo, tutakuwa waaminifu katika mengi! Tunapaswa kutumia kile tulichopewa kwa njia bora zaidi. Mfano huu ni wazi hauhusu utajiri kwa sababu ya mwitikio wa Mafarisayo, mstari wa 14. Tajiri na Lazaro wanahusu kutumia wakati vizuri sasa kwa sababu hukumu inakuja. Tajiri alikuwa na fursa nyingi za kusaidia, alichagua kutofanya hivyo na akapoteza fursa yake, hakuweka dhambi zake nje ya kambi, wala hakujifunza hekima ya Mungu. Alitenda kwa kukosa uaminifu. Mifano hii inatupa masomo makubwa ya kiroho na inatuwezesha kutembea na Mungu na Yesu. Jambo kuu katika kila moja ya masomo ya leo ni kwamba huwezi kumtumikia Mungu na mwanadamu (au pesa), mstari wa 13, ni moja au nyingine. Hii ni sababu nyingine kwa nini Mungu alisema tuweke dhambi nje ya kambi, kwa maneno mengine njia za mwanadamu ziko nje kwa sababu hizi haziongoi kwenye uzima. Tuna fursa nzuri ya kuwa na uzima kwa hivyo hebu tutumie fursa hizo sasa kumpendeza bwana wetu.