Machi 28

Swahili

Machi 28

Hesabu 10 ni mahali ambapo Waisraeli waliondoka Mlima Sinai, ambapo wamekuwa tangu watoke Misri. Wamefundishwa na Mungu na wameandaa vitu vyote wanavyohitaji ili kuwa taifa takatifu, wakati huu imechukua miaka 2, miezi 2 na siku 20, mstari wa 11-13. Kama vile Mungu alivyosema, wingu lilipoinuka kutoka juu ya maskani, ilikuwa ni wakati wa kuondoka. Hapo awali, Mungu pia alikuwa ameanzisha ishara ya tarumbeta 2, mstari wa 1-7. Kwa hiyo, wingu lilipoinuka makuhani pia walipiga tarumbeta, mstari wa 8 - hii ilikuwa mfano kwa vizazi vijavyo. Huu ulikuwa ukumbusho kwamba Mungu angekuwa nao walipokabiliana na adui yeyote, mstari wa 9, pia ulikuwa wakati wa kukumbuka furaha na sifa zao, mstari wa 10. Sote tunahitaji vitu vya kutukumbusha mambo ambayo Mungu hutufanyia ili tukumbuke kumwita kila wakati, iwe kwa msaada au kwa sifa - Waisraeli walitumia tarumbeta, Mungu ametupa Biblia, kumega mkate, ibada ya kila mmoja na vitu vya asili vinavyotuzunguka – hivyo, tunapaswa kutumia vitu hivi kumkumbuka Mungu. Tulijadili hili hapo awali wakati Mungu alipompa Musa utaratibu wa kambi na utaratibu wa kuanza na kuweka kambi tena, na hapa katika mstari wa 14-28 tunaona likitekelezwa. Ili hili lifanye kazi ilibidi liwe katika mpangilio kama Mungu alivyotaka, kulikuwa na kila kabila katika mpangilio, maskani katikati, sanduku likiongoza njia na kabila la mwisho kuwa la mwisho - ilikuwa wazi, iliamriwa, ilikuwa sahihi. Ilikuwa sahihi kwa sababu Mungu alitoa mahitaji - wakati mwingine hatuoni kila wakati sababu ya kufanya mambo kwa mpangilio fulani, lakini ni Mungu aliyepewa; hivyo, ni sahihi. Kwa hiyo, watu wakaondoka, mstari wa 33-34, kwa imani wakaendelea mbele, kwa sababu Mungu alikuwa amesema kwamba wanapaswa kwenda, na Musa akasema maneno yanayofaa kwa ajili yao wakiendelea mbele, mstari wa 35. Vivyo hivyo, ni maombi yetu kwamba “maadui” wetu watawanyike na “maadui” wetu wakimbie mbele zake – “watesi” na “maadui” wetu mara nyingi wanaweza kuwakilisha dhambi na majaribu yetu, hivyo tunapaswa kuomba kila wakati kwa ajili ya hili. Na wakati Waisraeli na sisi tunapumzika tunaomba kwamba Mungu abaki nasi, mstari wa 36. Waisraeli walikuwa wanyenyekevu walipomfuata Mungu; na hiki ndicho Mungu anachokitaka kila mara kwa watoto wake. Katika Mithali 6 tunaona orodha ya mambo 7 ambayo Mungu hayapendi na anachukizwa nayo, mstari wa 16-19. Orodha hiyo inavutia na inachukiza: “macho ya kiburi”, yaani jeuri na kiburi; “ulimi wa uongo”, yaani uongo; “mikono imwagayo damu isiyo na hatia”, yaani watu wanaochukua kazi ya Mungu mikononi mwao wenyewe; “moyo unaopanga mipango mibaya”, yaani ufisadi; "miguu iliyo myepesi kukimbilia maovu", yaani kutofuata kanuni za kimungu; "shahidi wa uongo", yaani kutotetea yaliyo kweli; "mtu anayechochea ugomvi kati ya ndugu", yaani mtu anayesengenya, kupanga njama na kutunga au kuzidisha hadithi - mambo haya yote Mungu anachukia. Kila mmoja wetu anapaswa kuangalia orodha hii na kujiuliza ikiwa tunahusika katika jambo kama hili na kujikumbusha kwamba Mungu "anachukia" mambo haya! Mithali hii ni mwendelezo wa ushauri wa baba mcha Mungu kwa mwanawe, ushauri ambao sote tunapaswa kujifunza. Ushauri huo unajumuisha kuwa waangalifu jinsi tunavyoishi na jirani, mstari wa 1-5, kwa sababu anaweza kuwa si mcha Mungu, anaweza kuwa anajaribu kukutega, anaweza kuwa hafikirii Mungu kwanza. Kanuni ya kimaandiko ni kufanya kazi, na tunaalikwa hapa kumfikiria Mungu, mstari wa 6-11 - sote tuna majukumu kwa hivyo sote tunapaswa kutoka nje kwa imani, kama vile wana wa Israeli walivyofanya walipoendelea. Usijihusishe na "mdanganyifu na mhalifu", mstari wa 12-15, maafa yatawapata, na sisi, tukihusika! Haya yote ni maonyo kwetu, na ikiwa tumejitolea kwa Mungu kama tunavyopaswa kuwa, yaani kujihusisha na mambo ya kimungu tu, kumfanyia Mungu kazi katika kila kitu na kuepuka udanganyifu na uhalifu, basi tutaweza kupumzika katika Mungu! Onyo dhidi ya uzinzi, mstari wa 20-35, ni wazi lina faida za vitendo, lakini mafundisho dhahiri ni kwamba hatupaswi kujihusisha na mambo kama hayo. Tukitii mambo ya kimungu tunayofundishwa, basi tutaepuka majaribu, mstari wa 20-23. Hakika hili ni kweli kivitendo, lakini ni kweli vilevile kiroho pia. Tunapaswa kufahamu na kukumbuka mafundisho ya Mungu na tunapaswa kutumia mafundisho yake kutoa "nuru" kwa "njia" yetu. Kama vile mwanamume anavyoweza “kutamani uzuri wa mwanamke mzinzi”, mstari wa 24-25, sisi sote tunaweza “kutamani” vitu visivyo vya kimungu – mafundisho haya ya “mwanamume/mwanamke” mara nyingi hutumika katika Biblia na Mungu kuonyesha jinsi watoto wake “walivyotamani” vitu visivyo vya kimungu na kumwacha. Kama vile mwanamume anayefanya uzinzi, sote tunapata matatizo makubwa tunapomwacha Mungu, mstari wa 26-29, na tukishindwa kufanya kile ambacho Mungu anataka tufanye, tutateseka kwa njia moja au nyingine! Ni wazi katika Biblia kwamba hakuna aina za dhambi, yaani moja si kubwa kuliko nyingine, lakini tunafanywa tufikirie katika mstari wa 30-35 kuhusu tofauti kati ya kuiba ili kulisha familia yako na uzinzi: kuiba ili kulisha familia yako ni wazi kabisa kwamba si sawa (kwa kweli, lazima ulipe mara 7!), lakini kwa mtazamo wa kibinadamu kuna sababu inayoweza kuhalalishwa, lakini hata kwa mawazo ya kibinadamu, hakuna sababu ya kimantiki ya kufanya uzinzi, matokeo yake ni hatari sana. Kwa hiyo, tunafikiria kupuuza mafundisho ya Mungu na kama ilivyo kwa uzinzi, matokeo yake pia ni hatari sana! Kwa kusikitisha katika Luka 20, makuhani wakuu, wapelelezi wao na Masadukayo walikuwa waziwazi wenye kiburi na majivuno, hawakujali mafundisho ya Mungu, na ingawa walionekana kuwa na aina ya utauwa, ni wazi hawakujua mafundisho ya Mungu na kwa hiyo walimkataa Yesu. Walitafuta njia za kumuua, sura ya 19 mstari wa 47 na sura ya 20 mstari wa 19, walijaribu kumnasa, mstari wa 2 na 20, lakini kila wakati Yesu alipoona mioyo yao yenye nia mbili na akajibu kwa njia zinazofaa. Yesu aliwaonya watu wajihadhari na walimu hawa wenye kiburi, mstari wa 46-47, kama vile Mungu alivyokuwa amesema katika Mithali, hivyo, Yesu aliwakumbusha watu tena. Mfano wa wapangaji, mstari wa 9-18, unatukumbusha tena ni mara ngapi Mungu (mwenye ardhi) alijaribu kuwarudisha watu wake kwake, hatimaye akimtuma mwanawe mwenyewe (yaani Yesu), lakini kila wakati walimu hawa wenye kiburi walikataa wito wa Mungu. Jambo la kusikitisha sana ni kwamba makuhani walijua kwamba Yesu alikuwa akisema mfano huu kuwahusu, mstari wa 19, kwa hiyo, walikuwa na kiburi na majivuno sana kukubali kwamba walikuwa wamekosea na kujinyenyekeza. Tusiwe kama wao! Yesu anajumuisha maneno mazuri katika jibu lake kwa Masadukayo kuhusu ufufuo atakaporudi, mstari wa 34-38 - tunakumbushwa kwamba Mungu ni Mungu wa walio hai, kwa hivyo tuna tumaini zuri katika ufufuo ikiwa tutabaki waaminifu!

Swahili Title
Machi 28
Swahili file
Literature type
Month