Mei 2
Kumbukumbu la Torati 19 – Miji ya makimbilio. Kati ya majiji 48 waliyopewa Walawi, majiji sita yalikuwa ya makimbilio. Walitawanyika katika nchi yote, watatu mashariki mwa mto Yordani na watatu upande wa magharibi. Miji hiyo ilihifadhi wale ambao waliua bila kukusudia au ambao walikuwa wakingojea kesi. Walawi wangesikiliza kwa uangalifu uthibitisho huo huku mshtakiwa akihifadhiwa jijini hadi wakati wa kesi yake. Ikiwa mshitakiwa angeonekana hana hatia, mtu huyo angekaa mjini hadi kifo cha Kuhani Mkuu. Wakati huo, angeruhusiwa kwenda huru na kuanza maisha mapya. Akipatikana na hatia ya kuua atauawa. Ikiwa watu wangefuata maagizo ya BWANA, basi Israeli wangekuwa na taifa la haki na rehema, ambalo wenye hatia wangeadhibiwa na wasio na hatia kulindwa. (Mst 14) "Usiondoe alama ya jirani yako" Kuondoa alama kuu ilikuwa ni makosa makubwa. Ilikuwa kubadilisha mstari wa mali na kwa kweli, kudanganya familia kutoka kwa urithi wa ardhi ambayo Mungu alikuwa amewapa. Kuondoa alama kuu ilikuwa kumwibia Mungu! (Mstari 15-20) Kwa mara nyingine tena tunaona shitaka lolote lilipaswa kuwa na angalau mashahidi 2. Ikiwa shahidi yeyote alikuwa mshitaki wa uwongo, basi wangepokea adhabu ambayo ilitarajiwa kutokea kwa mshtakiwa, kwa hiyo (mst 21) "uhai utakuwa kwa uhai, jicho kwa jicho," nk. Maneno jicho kwa jicho hayakusudiwi kuchukuliwa kihalisi. Maneno hayo yalimaanisha kwamba mshitaki wa uwongo angeadhibiwa kulingana na uzito wa mashtaka. Wakati fulani hii ingemaanisha kifo, lakini mara nyingi ingehusisha “faini” ifaayo kulingana na uzito wa shtaka.
Kama Waumini tunapaswa kuwa waangalifu sana jinsi tunavyozungumza juu ya wengine. Je, tunashutumu kwa uwongo, je, tunasengenya na kueneza uvumi wakati hatujui kinachoendelea na kwa nini? Mhubiri 11 - Jinsi ya kuishi. Katika sura hii Sulemani anaonyesha kwamba maisha hayana uhakika. Mbegu hupandwa bila dhamana yoyote; hatuna udhibiti wa hali ya hewa, jua na mvua, lakini tunapanda kwa matumaini. Vivyo hivyo na maisha, sisi wenyewe hatuna dhamana. Tunajua jambo moja ni hakika. "Mungu atakuleta hukumuni", ikiwa tumefanya mema au mabaya. Pia tunajua “Hakuna hukumu ya adhabu juu yao walio katika Kristo Yesu” Warumi 8:1. Kwa hiyo, tunapaswa kushiriki na wengine (mstari 1-2), kupanda kwa matumaini kujua Mungu atatoa - usiwe na wasiwasi kumwamini Mungu, ishi maisha ya kumpenda Mungu na jirani yako kila siku. (Mstari 5) “kama vile usivyoijua njia ya upepo, wala jinsi mwili ulivyoumbika tumboni mwa mamaye, vivyo hivyo huwezi kuzifahamu kazi za Mungu, Muumba wa vitu vyote”. Hii inanikumbusha mazungumzo katika Yohana 3:1-12 kati ya Yesu na Nikodemo. Sisi pia kama Waumini hatupaswi kutarajia kuelewa kikamilifu kazi ya Mungu, kimwili na kiroho. Matendo 10 – Wayahudi na Wamataifa walikusanyika pamoja. Kornelio na familia yake walikuwa wacha Mungu na walimcha Mungu, walitoa kwa ukarimu kwa wale walio na mahitaji na kumwomba Mungu kwa ukawaida (mstari 2), lakini walihitaji kusikia “habari njema ya amani kupitia Yesu Kristo” (mstari 36), “msamaha wa dhambi kwa jina lake” (mstari 43) na zawadi nyingine zote kupitia imani katika Kristo Yesu. Kornelio, familia yake na marafiki walikujaje kusikia injili na mpango wa Mungu wa wokovu? Mungu aliweka wazi kwa Kornelio na Petro kwamba ndiye aliyekuwa anasababisha matukio haya kutokea.
Tunakumbuka maono ya Petro juu ya wanyama najisi na jinsi alivyoambiwa “Usikiite kitu chochote kuwa najisi ambacho Mungu amekitakasa” Tunakumbuka Kornelio aliambiwa amlete mtu anayeitwa Petro kutoka Yafa (umbali wa maili 35!) ili aje kumsikiliza. Kornelio angeweza kuona matatizo - je, watu wake wangempata? Petro angekuja? Angeweza kufikiri, Petro ni Myahudi, na Wayahudi hawachanganyi na watu wa Mataifa. Lakini, licha ya mashaka yanayoeleweka, ilikuwa dhahiri Mungu alitaka jambo hilo litokee – hivyo, sahau mashaka yako na uifanye! Petro aliposikiliza kwa nini Kornelio alitaka kumsikiliza, aligundua matukio haya yote ya hivi majuzi yalikuwa ya Mungu, yakionyesha kwamba Mungu alitaka injili iletwe ulimwenguni. “Sasa ninatambua jinsi ilivyo kweli kwamba Mungu hana upendeleo bali anakubali watu kutoka katika kila taifa wanaomcha na kutenda haki” (Mstari 34-35). Kwa hiyo, Petro alimhubiri Yesu. Alipokuwa bado anazungumza “Roho Mtakatifu akawashukia wote waliosikia lile ujumbe”, na waamini walikuwa wakinena kwa lugha (au lugha tofauti) na kumsifu Mungu. Tena, ushahidi wa baraka za Mungu na nia Yake kushiriki injili na Mataifa. Kwa hiyo, Petro akawabatiza katika jina la Yesu Kristo na kukaa kwa siku chache bila shaka akiwatia moyo na kuwafundisha wale wote ambao wangesikiliza. Ingawa Waumini wa Kiyahudi walishangaa kwamba Mataifa pia walipaswa kupokea baraka za Mungu, iliandikwa mara nyingi katika maandiko yao, kwamba huu ulikuwa mpango wa Mungu daima. “Nami nitakupa wewe kuwa nuru ya Mataifa, ili uwe wokovu wangu hata miisho ya dunia” Isa 49:6 na sehemu nyingine nyingi. Baadaye, katika Agano Jipya, Myahudi angeandika “Mungu aliupenda ulimwengu sana”.