CSSA — Somo 074: Kuzaliwa kwa Yohana Mbatizaji

Swahili

SOMO 074

KUZALIWA KWA YOHANA MBATIZAJI

“Na wengi katika wana wa Israeli atawarejeza kwa Bwana Mungu wao.” — Luka 1:16

SHABAHA Kuonyesha jinsi kuzaliwa kwa Yohana Mbatizaji kulivyotangazwa na jinsi alivyotayarishwa kuwa mtangulizi wa Masihi.

MUHTASARI Zakaria na Elisabeti walikuwa waaminifu lakini hawakuwa na mtoto. Zakaria alipokuwa akihudumu Hekaluni, malaika Gabrieli akamwambia kwamba Elisabeti angezaa mwana aitwaye Yohana. Yohana angewaandaa watu kwa ajili ya kuja kwa Masihi. Zakaria alipohoji ishara hiyo akawa hawezi kusema mpaka mtoto alipozaliwa. Alipoandika “Jina lake ni Yohana,” akapata usemi tena na akatabiri kuhusu kazi ya mwanawe.

ZAKARIA NA ELISABETI: LUKA 1:5–7

Zakaria alikuwa kuhani na Elisabeti alikuwa wa ukoo wa Haruni. Luka anasema wote wawili walikuwa wenye haki mbele za Mungu na walitembea katika amri zake. Walikuwa wamezeeka na hawakuwa na mtoto.

Habari hii inaanza kwa watu wa kawaida wenye uaminifu. Mungu hakuwa amesahau kusudi lake kwa Israeli wala ahadi zake kuhusu Masihi.

GABRIELI ANAMTOKEA ZAKARIA: LUKA 1:8–22

Wakati zamu ya Zakaria ya ukuhani ilipofika, alichaguliwa kuingia katika Hekalu kufukiza uvumba huku watu wakiwa nje wanasali. Malaika Gabrieli akamtokea karibu na madhabahu ya uvumba na kusema kwamba sala yake imesikiwa: Elisabeti angezaa mwana na jina lake liwe Yohana.

Yohana angekuwa mkuu mbele za Bwana, asingekunywa divai wala kileo, na angejazwa Roho Mtakatifu—nguvu ya Mungu—kwa kazi maalumu. Angewaelekeza wengi wa Israeli kwa Mungu na kuandaa watu kwa ajili ya Bwana, katika roho na nguvu za Eliya (Luka 1:17). Hii haimaanishi kwamba Yohana alikuwa Eliya aliyerudi kutoka mbinguni; alifanya kazi yenye tabia na kusudi linalofanana.

ISHARA KWA ZAKARIA

Zakaria akauliza angejuaje jambo hilo kwa sababu yeye na mke wake walikuwa wazee. Gabrieli akasema kwamba kwa sababu hakuliamini neno hilo mara moja, angekuwa hawezi kusema mpaka litimie.

Watu waliokuwa nje walishangaa kwa kuchelewa kwake. Alipotoka hakuweza kusema nao na wakatambua kwamba alikuwa ameona maono.

YOHANA ANAZALIWA: LUKA 1:57–66

Elisabeti alipozaa mwana, jamaa walifurahi pamoja naye. Siku ya nane walipotaka kumpa jina, Elisabeti akasema, “Ataitwa Yohana.” Walipomuuliza Zakaria, aliandika, “Jina lake ni Yohana.” Mara moja kinywa chake kikafunguliwa na akaanza kumsifu Mungu.

Watu waliuliza, “Mtoto huyu atakuwa wa namna gani?” Luka anasema mkono wa Bwana ulikuwa pamoja naye. Yohana baadaye alikua na kuishi jangwani mpaka wakati wa huduma yake kwa Israeli.

ZAKARIA ANATABIRI: LUKA 1:67–80

Akiwa amejaa Roho Mtakatifu, Zakaria alimsifu Mungu kwa kukumbuka agano na ahadi zake. Akamwambia mtoto wake kwamba angeitwa nabii wa Aliye Juu na “utatangulia mbele za uso wa Bwana umtengenezee njia zake.”

Isaya 40:3 na Malaki 3:1 zilitoa picha ya mjumbe anayetayarisha njia. Agano Jipya linatumia maandiko hayo kwa kazi ya Yohana Mbatizaji. Kazi yake ilikuwa kuwaelekeza watu kwa Masihi, si kujitukuza mwenyewe.

MASWALI

Majibu mafupi

1. Zakaria alikuwa nani?

2. Elisabeti alikuwa nani?

3. Zakaria alikuwa akifanya nini malaika alipomtokea?

4. Malaika aliitwa nani?

5. Mtoto angeitwa nani?

6. Yohana angefanya kazi gani?

7. Roho Mtakatifu hapa inaonyesha nguvu ya nani?

8. Ni ishara gani aliyopewa Zakaria?

9. Nini kilitokea mtoto alipoitwa Yohana?

10. Yohana alikaa wapi alipokuwa akikua?

Majibu ya kina

11. Eleza ujumbe wa Gabrieli kwa Zakaria.

12. Eleza kuzaliwa na kuitwa kwa Yohana.

Majibu ya nyongeza

13. Ni kwa maana gani Yohana alikuja “katika roho na nguvu za Eliya”?

14. Ni manabii gani waliotabiri kuhusu mjumbe ambaye angeandaa njia?

Swahili Title
074 KUZALIWA KWA YOHANA MBATIZAJI
African text
CSSA
Translator 1
Veslin
Literature type
Sub type
Sub sub type
Book