CSSA — Somo 079: Arusi ya Kana

Swahili

SOMO 079

ARUSI YA KANA

“Mwanzo huu wa ishara Yesu aliufanya huko Kana ya Galilaya... nao wanafunzi wake wakamwamini.” — Yohana 2:11

SHABAHA Kuonyesha ishara ya kwanza ya Yesu katika Kana na jinsi nguvu alizopewa na Mungu zilivyothibitisha utume wake.

MUHTASARI Yesu, Mariamu na wanafunzi walihudhuria arusi Kana. Divai ilipoisha, Mariamu akawaambia watumishi wamtii Yesu. Yesu akaagiza mabalasi sita ya mawe yajazwe maji, na maji yakawa divai. Mkuu wa meza akashangazwa na ubora wake. Yohana anaiita hii mwanzo wa ishara za Yesu, na wanafunzi wake wakamwamini.

DIVAI INAISHIA: YOHANA 2:1–5

Arusi ilifanyika Kana ya Galilaya. Mariamu alikuwapo, na Yesu pamoja na wanafunzi wake walialikwa. Divai ilipoisha, Mariamu akamwambia Yesu, “Hawana divai.”

Jibu la Yesu lilionyesha kwamba huduma yake ingeongozwa na mapenzi na wakati wa Mungu, si shinikizo la familia. Hata hivyo Mariamu akawaambia watumishi, “Lolote atakalowaambia, fanyeni.”

MAJI YANAGEUKA KUWA DIVAI: YOHANA 2:6–10

Palikuwa na mabalasi sita ya mawe yaliyotumiwa katika desturi za utakaso za Wayahudi. Yesu akaagiza yajazwe maji mpaka juu, kisha watumishi wachote na kumpelekea mkuu wa meza.

Maji yalikuwa yamegeuka kuwa divai. Mkuu wa meza hakujua yalipotoka, lakini watumishi walijua. Akamwambia bwana arusi kwamba alikuwa ameweka divai nzuri mpaka wakati huo.

ISHARA YA KWANZA: YOHANA 2:11

Yohana anasema huu ulikuwa “mwanzo wa ishara” Yesu aliofanya Kana, akaudhihirisha utukufu wake na wanafunzi wake wakamwamini. Miujiza haikuwa maonesho ya kujitukuza; ilikuwa ishara iliyothibitisha kazi ya Yesu.

Matendo 2:22 inasema Mungu alimthibitisha Yesu kwa “miujiza na maajabu na ishara, ambazo Mungu alizifanya kwa mkono wake.” Hivyo nguvu zilikuwa za Mungu zikifanya kazi kupitia Mwana wake.

MABALASI YA UTAKASO

Mabalasi hayo yalikuwa kwa desturi za utakaso. Yohana hatuambii moja kwa moja kwamba kugeuzwa kwa maji kuwa divai kulikuwa mfano maalumu wa kubadilishwa kwa tabia. Hata hivyo tunaweza kufanya matumizi ya kiroho bila kudai kwamba ndiyo maana pekee ya ishara.

Neno la Mungu linaweza kubadili mawazo na mwenendo wetu tunapolisikia na kulitii. Yesu mwenyewe alisema baraka ni kwa wale wanaolisikia Neno la Mungu na kulishika (Luka 11:28).

FUNDISHO KWETU

Watumishi walitii agizo la Yesu hata kabla hawajajua matokeo. Wanafunzi waliona ishara na imani yao ikaongezeka.

Tunapaswa kumwona Yesu kama Mwana wa Mungu ambaye Mungu alimpa mamlaka na nguvu, na kujifunza kumtii badala ya kutafuta miujiza kwa ajili ya burudani.

MASWALI

Majibu mafupi

1. Arusi ilikuwa wapi?

2. Ni nani waliokuwapo pamoja na Yesu?

3. Tatizo gani lilitokea?

4. Mariamu aliwaambia watumishi nini?

5. Palikuwa na mabalasi mangapi?

6. Mabalasi yalikuwa ya nini?

7. Yesu aliwaagiza wayajaze nini?

8. Maji yaligeuka kuwa nini?

9. Mkuu wa meza alisema nini kuhusu divai?

10. Yohana 2:11 inasema ishara hii ilifanya nini kwa wanafunzi?

Majibu ya kina

11. Eleza ishara ya Kana kwa mpangilio.

12. Kwa nini miujiza ya Yesu inapaswa kueleweka kama kazi ya nguvu ya Mungu kupitia yeye?

Majibu ya nyongeza

13. Tunawezaje kufanya matumizi ya kiroho kutoka mabalasi bila kudai kwamba Yohana aliandika mfano ambao hakueleza wazi?

Swahili Title
079 ARUSI YA KANA
African text
CSSA
Translator 1
Veslin
Literature type
Sub type
Sub sub type
Book