Aprili 3

Swahili

Aprili 3

Leo tutaangalia hekima, tukitumia Mithali 13 kama sehemu ya kuanzia. Kauli mbiu katika kitabu nilichosoma ilikuwa, "Tafuta Hekima". Hii inaweza kuonekana kama kauli mbiu nzuri, lakini siwezi kukumbuka mtumishi yeyote akituambia kuhusu hekima ni nini, au mahali pa kuipata. Kauli mbiu, “Tafuta Hekima” inaonekana kana kwamba inatoka katika Biblia, basi na tuanze funzo letu kwa kutafuta mtu wa kwanza katika Biblia ambaye alitafuta hekima? Fikiria ni nani aliyekuwa mtu wa kwanza ambaye alitaka kupata hekima. Sishangai kama ulishasia. Tunaipata katika Mwanzo 3:6 : “Basi mwanamke alipoona ya kuwa ule mti unafaa kwa chakula, unapendeza machoni, nao ni mti wa kutamanika kwa hekima, basi alitwaa katika matunda yake akala, akampa mumewe, naye akala.” Mti wa kutamanika kumfanya mtu awe na hekima! Ni nini kilichotokea kutokana na tamaa ya Hawa ya kupata hekima? Ilisababisha kifo, uchungu, huzuni, machozi na maombolezo. Kwa kweli, mateso yote katika ulimwengu huu wa sasa yalianza kwa sababu Hawa alitafuta hekima. Huu hauonekani kama mwanzo mzuri wa utafiti kuhusu somo la "Tafuta Hekima". Sidhani kama ninaweza kukushawishi utafute hekima. Labda tunaweza kufanya vizuri zaidi tunaposoma yale ambayo Sulemani anasema: Tunapotazama Mhubiri 1, tunapata hitimisho la Sulemani: mstari wa 13-14 “Nikauelekeza moyo wangu kutafuta na kuchunguza kwa hekima katika mambo yote yanayotendeka chini ya mbingu; kazi hii zito Mungu amewapa wana wa binadamu, wapate kuzoezwa nayo.

Sulemani alitumia hekima yake na kuhitimisha kwamba yote ni “ubatili na kushika upepo”, au kwa maneno mengine, hayana thamani na hayana maana. Aligundua kwamba hekima yake haikuzaa chochote isipokuwa mfadhaiko. Kufikia sasa, nina shaka kwamba ninakuaminisha faida za kutafuta hekima. Labda tunaweza kufanya vizuri zaidi katika Agano Jipya. Tafadhali angalia kwa makini kile ambacho Paulo anatuambia kuhusu hekima katika 1 Wakorintho 1:18-23 “Kwa maana neno la msalaba kwao wanaopotea ni upuuzi, bali kwetu sisi tunaookolewa ni nguvu ya Mungu. Yuko wapi mwenye kubishana na mtu wa nyakati hizi? Paulo anakubaliana na Sulemani. Hekima ya watu wa dunia hii haiwezi kuwaokoa. Mpaka sasa, sidhani kama ninawasilisha vizuri jambo hili la kutafuta hekima. Hebu tuone kama Yakobo anaweza kutoa mwanga kuhusu tatizo hili. Tunapata aina tofauti sana ya hekima katika Yakobo 3. Kwanza na tuangalie aina mbaya ya hekima inayofafanuliwa, kisha namna inayofaa: mstari wa 15-16 “Hekima hiyo haishuki kutoka juu, bali ni ya dunia, ya kimwili, na ya kishetani. Moja ya hatari kubwa kwetu ni kwamba hekima ya ulimwengu huu inavutia sana wale ambao hawawezi kuiona jinsi ilivyo. Katika mawazo ya ulimwengu huu, ni jambo la hekima kutafuta kuwa tajiri na mwenye mamlaka na mwenye furaha hata ikiwa inadhuru wengine. Kama Yakobo anavyosema, hii inasababisha wivu, ugomvi, machafuko na uovu.

Katika mstari wa 17 na 18 twasoma hivi kuhusu hekima tunayohitaji kustawisha: “Lakini hekima itokayo juu, kwanza ni safi, tena ni ya amani, ya upole, tayari kutoa mali, imejaa rehema na matunda mema, haina ubaguzi, haina unafiki. Tunaona kwamba kuna aina mbili za hekima. Kuna mmoja mharibifu, na mwingine mwenye amani, mpole, aliye tayari kukubali mambo, aliyejaa rehema na matunda mema, asiye na ubaguzi, asiye na unafiki. Unafiki wa mwanadamu unaweza kuonekana, kwa kuwa ikiwa yeye ni mkweli, lazima akubali kwamba anaamini kwamba ubinafsi umethibitishwa kwa mamilioni ya miaka kuwa mzuri, kwa kuwa eti umeendesha mchakato wa mageuzi ya viumbe vya juu kwa uteuzi wa asili. Hawa katika Mwanzo 3, alionyesha jinsi hekima ya ulimwengu huu inavyovutia sana na kutamanika, lakini inaongoza kwenye maumivu, huzuni na kifo. Kauli mbiu, Tafuta Hekima” ilikuwa kwenye beji ya shule kwenye sare zetu. Wakorintho tunasoma jinsi hekima ya ulimwengu huu inavyosababisha watu kukosa usahili wa Kristo aliyesulubiwa Katika barua ya Yakobo, inafafanuliwa kwamba kuna hekima ya kidunia na hekima kutoka juu. Hebu tuzingatie orodha yake: kuwa Safi - kuepuka kuchafuliwa na imani potofu na falsafa ya ulimwengu huu; Amani - Kutafuta kuishi kwa amani na majirani zetu; Mpole - Kuchukua tahadhari ili kutoleta madhara katika kile tunachofanya na kusema; Kuwa tayari kujitoa - Si kila wakati kusisitiza kuwa na njia yetu wenyewe; Mwenye rehema - Kuwasamehe wanaotukosea; Kumbuka Yesu alisema nini alipokuwa katika maumivu makali na kukaribia kufa msalabani; Matunda mazuri - Katika Wagalatia 5 tunapata orodha ya tunda la roho; Bila upendeleo - Kuonyesha upendo na heshima kwa wote bila kujali jinsi walivyo tajiri au maskini, bila kujali asili yao, bila kujali sura zao; Bila unafiki - hakuna mchezo wa kuigiza kwa ajili yetu - hakuna kujifanya wa upendo - daima kweli. Tatizo la kauli mbiu, "Tafuta hekima", ni kwamba haikutuambia wapi tutafute hekima. Haikutuambia jinsi ya kutafuta hekima; haikutuambia kwamba kuna hekima ya kidunia na hekima kutoka juu; Haikutuambia kwamba moja inaishia katika kifo na nyingine katika uzima wa milele. Wenye hekima wa ulimwengu huu hawana tumaini la kuishi zaidi ya miongo michache licha ya tamaa zao, lakini kwa sababu Bwana wetu alijitoa kwa hiari, tuna tumaini la uzima wa milele. Kwa wasomi wasiomcha Mungu wa dunia hii, tunachofanya tunapomega mkate na kunywa tunda la mzabibu kumkumbuka Yesu ni upumbavu. Kushiriki katika sala za shukrani ikifuatiwa na kula kipande kidogo cha mkate na kunywea tunda la mzabibu kwa kumbukumbu ya mtu aliyesulubiwa miaka 2000 iliyopita. Hawaelewi ushindi wake juu ya dhambi na kifo, hutupatia uzima wa milele.

Swahili Title
Aprili 3
Swahili file
Literature type
Month