Aprili 9
Katika Hesabu 26 kuna orodha ya koo zote za Israeli. Kulikuwa na koo 64. Katika Hesabu 27 tunajifunza kwamba moja ya familia katika ukoo mmoja ilikuwa karibu kupotea kupitia ndoa za watu wa mataifa mengine. Kesi hiyo ilipelekwa kwa Mungu, na Mungu akahukumu kwamba familia hiyo isipotee. Binti wanapaswa kupewa urithi wa baba yao. Kesi hii inatufundisha masomo kadhaa muhimu. Kwanza, inatufundisha kwamba kila familia ni muhimu kwa Mungu. Sote tunaweza kupata faraja kutokana na hili. Pili, tunapata somo jinsi ya kumkaribia Mungu. Binti walikuwa wanyenyekevu - walielewa kwamba baba yao alikuwa amekufa kwa ajili ya dhambi yake (mstari wa 3). Pia, walitenda kwa imani - hata walikuwa bado hawajaingia katika nchi hiyo, lakini walikuwa na imani kwamba wangeingia. Tatu, inatufundisha kwamba Mungu anapanga kuwapa watu wake urithi katika nchi hiyo. Tunaweza kupata faraja kutokana na hili pia. Tumaini letu ni tumaini linalotegemea ardhi, ambapo watu wa Mungu watarithi ufalme wa Mungu duniani. Watu wake wote watakuwa na nafasi yao maalum ndani yake. Hesabu 27 pia inatufundisha kuhusu uongozi. Musa hakuruhusiwa kuingia Nchi ya Ahadi, kutokana na kutotii amri ya Mungu kuhusu maji kutoka kwenye mwamba (mstari wa 14). Musa alimwomba Mungu ampe mchungaji wa kuwaongoza watu badala yake. Tunaona kwamba uchungaji ni jukumu la uongozi (mstari wa 15-17). Haihitaji askari au msimamizi au mzungumzaji kuwaongoza watu wa Mungu. Inahitaji mtu anayejali kama mchungaji. Hili ni jukumu la kiutumishi. Kiongozi lazima atunze kondoo kila mara kwa njia ya kujitoa mhanga. Daudi alikuwa mchungaji. Hata Sauli alikuwa mzuri katika kuchunga wanyama. Yesu alikuwa mchungaji mwema na Mungu Mwenyewe ndiye mchungaji (Zaburi 23). Matumizi mabaya ya mamlaka ambayo watawala wa kibinadamu hutumia si kile ambacho Mungu anataka katika uongozi. Mienendo ya uongozi imeelezwa katika Mithali 19. Mfalme hufanya tofauti kubwa kwa kila mtu anayemzunguka (mstari wa 12). Viongozi hupokea upendeleo wa ubinafsi wa watu wengi wenye tamaa ya madaraka. Utajiri na nguvu zake huleta marafiki wengi (mstari wa 4 na 6). Wale ambao ni masikini hupata uzoefu kinyume chake (mstari wa 4 na 7). Kwa umakini huu wote, kiongozi lazima awe mwangalifu asije akajivuna. Lazima amhofie yule aliye juu zaidi - yaani Mungu (mstari wa 23). Bado lazima asikilize ushauri (mstari wa 27). Kiongozi anaweza kufikiri ana udhibiti, lakini ni Mungu ndiye aliye mdhibiti wa mambo yote (mstari wa 21). Akipata mke mwema, basi ni kutoka kwa Mungu (mstari wa 14). Lazima pia awe mwangalifu kuwa mvumilivu. Mstari wa 11 unasema "Hekima ya mtu humpa uvumilivu; ni kwa utukufu wake kupuuza kosa." Ni tabia yake inayompa utukufu wa kweli, si utajiri au nguvu zake. Ushauri kwa wafalme pia unatuhusu sisi sote. Sisi ni viongozi wa nyumba/familia/sisi wenyewe/n.k. Lazima tuongoze kwa hekima. Mtume Paulo alikuwa kinyume na mfalme. Hakuwa na nyumba, mke, wala utajiri. Mara nyingi alikuwa masikini sana kiasi kwamba ilibidi asaidiwe. Alikuwa anajua utajiri na heshima, lakini aliviacha. Alisema, “Ninayahesabu yote kuwa ni hasara ikilinganishwa na ukuu usio na kifani wa kumjua Kristo Yesu Bwana wangu, ambaye kwa ajili yake nimepoteza vitu vyote. Nayahesabu kuwa takataka, ili nipate Kristo, na kupatikana ndani yake, nisiwe na haki yangu mwenyewe itokayo kwa sheria, bali ile ipatikanayo kwa imani katika Kristo, haki itokayo kwa Mungu, na iliyo kwa imani. Ninataka kumjua Kristo na uweza wa ufufuo wake, na ushirika wa mateso yake” (Wafilipi 3:8-10). Hii inaweka kila kitu katika mtazamo. Tunahitaji kumlenga Kristo na kusonga mbele katika Kristo (Wafilipi 3:12-16). Tunahitaji kufuata mfano wa Paulo (mstari wa 17). Njia moja ya kufanya hivi ni kuishi kwa amani na ndugu na dada zetu katika Kristo (Wafilipi 4:2-4). Njia zingine ni kufurahi katika mambo ya Yesu (mstari wa 4), kuomba katika mambo yote (mistari ya 6-7) na kufikiria mambo mema (mistari ya 8-9). Hii itatupa amani ya ajabu ya akili, ambayo ipo kwetu ikiwa tutafanya mambo haya (mstari wa 7). Lakini, tunahitaji kudhibiti matamanio yetu. Hatuishi kama wafalme katika ulimwengu huu. Tunapaswa kuridhika katika hali zote hata tunapokuwa na chakula na mavazi (mstari wa 12). Na hatupaswi kuwa na wasiwasi kuhusu udhaifu wetu. Tunaweza kukabiliana na mambo yote kupitia Kristo anayetupa nguvu (mstari wa 13). Mistari mingi kati ya hii tunapaswa kuipigia mstari katika Biblia yetu kwa sababu inatutia moyo na kutufariji sana. Ninaomba upate baadhi ya furaha na amani na kuridhika tunakoweza kuwa nako katika Kristo.