Aprili 23
Sura ya 2 katika Kumbukumbu la Torati, yaani 6 na 7 zinatuthibitishia kwamba, ni lazima tuchukulie kwa uzito kumbukumbu ambayo Mungu anatupa. Katika sura ya 6 tunaambiwa kwamba amri, kanuni na sheria, mstari wa 1, zinapaswa kushikwa, mstari wa 2. Watoto wa Mungu walipaswa "kuwa waangalifu" kutii, mstari wa 3. Hivyo, sharti hili ni muhimu sana kwamba wawe sehemu muhimu kwetu, mstari wa 6 unaelezea hili kama "kwenye mioyo yenu". Upendo wetu kwa Mungu unapaswa kuwa kwa "moyo wetu wote na roho zetu zote na nguvu zetu zote", mstari wa 5. Wazazi walitakiwa kuwatia watoto wao moyoni, mstari wa 6, na wanapaswa kuwa tayari kujibu maswali ya watoto wao, mstari wa 20. Kumbukumbu ya mfano, ambayo tunaisoma katika mstari wa 8-9, inasisitiza kwamba tunahitaji kumkumbuka Mungu na amri zake kila siku, inapaswa kuwa asili ya pili. Tunapowapa watoto wetu sababu, tunahitaji kuelezea sababu za kumbukumbu na kuchukua fursa hizo kuelezea sababu zote za amri fulani. Tunahitaji kuwa na kumbukumbu ili tuweze kukumbuka kile ambacho kimetendeka kwetu. Mfano bora ni ibada ya kuumega mkate ambayo sote tunapaswa kuwa na hamu ya kusherehekea kila Jumapili ili tuweze kukumbuka upendo wa Mungu na Yesu kwetu, lakini pia kwa sababu tunataka kutekeleza amri hiyo. Kama vile Waisraeli walivyookolewa kutoka Misri, sisi pia tuna njia ya ukombozi kutoka katika ulimwengu na dhambi. "Kwa hiyo, jihadharini kufuata amri, kanuni na sheria ninazowapa", sura ya 7 mstari wa 12. Na tukizingatia na kuwa waangalifu, basi Mungu atashika agano lake, mstari wa 12. Sababu ya sisi kukumbuka kila wakati kile ambacho Mungu ametufanyia na kuheshimu amri zake ni kwamba, tunajua anachukia mambo maovu, mstari wa 26, hii ndiyo sababu aliwaambia Waisraeli waangamize kabisa mambo maovu na watu, mstari wa 16. Sisi pia tunahitaji kuondoa kila kitu kinachoweza kutuondoa kwa Mungu. Tusipofanya hivi, yatakuwa mtego kwetu. Aina ya maisha tunayosoma katika Mhubiri 2 ni maisha yanayozingatia mwanadamu ambayo Mungu alikuwa akiwaonya watu wake katika Kumbukumbu la Torati. Aina hii ya maisha yaliangalia juu ya nafsi tu, kama ilivyooneshwa katika mstari wa 4-9, Mungu alijua kwamba ikiwa mambo maovu hayangeharibiwa kabisa, basi wale wasiomcha Mungu wangewashawishi watu wake kufanya mabaya. Hitimisho la Sulemani lilikuwa kwamba bila Mungu maisha hayana maana kwa sababu baada ya kifo mambo yote ambayo umeyafanyia kazi yataenda kwa wengine, mstari wa 15-16. Sulemani alijaribu aina hii ya maisha na akahitimisha kwamba hayana maana! Somo letu la 3 katika Yohana 19 ndilo mfano wetu bora wa kukumbuka - Yesu alisulubiwa kwa ajili yetu ili tuweze kuwa na uzima - kiwango cha chini tunachopaswa kufanya ni kukumbuka upendo wa Yesu na wa Mungu kwetu kila Jumapili katika mkate na kikombe. Ukumbusho ni muhimu sana kwetu ili tuendelee kuwa waaminifu kwa Mungu. Jibu la ghafla la makuhani wakuu katika mstari wa 15 lilionyesha kwamba walipendelea mambo ya mawazo ya kibinadamu badala ya mawazo ya Mungu - hatupaswi kuwa kama wao ikiwa tunataka kuwa katika ufalme!