Juni 13
Masomo yetu ya leo yana mada ileile iliyoenea katika Biblia yote, mada hiyo ni kiburi dhidi ya unyenyekevu. Tumeona hili mara kadhaa katika usomaji hivi majuzi, na maonyo halisi yanarudiwa kwetu mara nyingi. Katika 1 Petro 3 mstari wa 8 tunaambiwa kuwa "wanyenyekevu", sura ya 5 mstari wa 5-6 inarudia na kutukumbusha kwamba Mungu huwapinga wenye kiburi na huwapa neema wanyenyekevu. Ni neema, zawadi ya bure ya Mungu kwetu, ambayo inaturuhusu kutafuta msamaha na kutupa ahadi ya uzima katika ufalme wa Mungu - Yesu atakaporudi, mstari wa 10-11. Kujua hivyo peke yake kunapaswa kutufanya tutake kubadilika na tusiwe na kiburi, bali tuwe wanyenyekevu. Kukumbuka kwamba hakuna kitu ambacho tunaweza kufanya peke yetu ambacho kitatuleta kwenye wokovu. Petro anatuonyesha mara nyingi katika sura hizi za leo, yaani 1Petro 3, 4 & 5 kwamba, kama Wakristo, kuna uwezekano mkubwa wa kuteseka sasa, lakini tunapofanya ili “kujikabidhi kwa Mungu” 1Petro 4 mstari wa 19. Daima tunapaswa kutafuta masomo katika usomaji wetu ili kutusaidia kufanana zaidi na Yesu na kujaribu kufanya kile ambacho Mungu anataka. Hata mifano tuliyo nayo katika Petro ambayo haisemi kiburi au unyenyekevu bado inatufundisha kuhusu unyenyekevu, kwa mfano jinsi wake wanavyowajibu waume zao, sura ya 3 mstari wa 1-6; jinsi waume wanavyoitikia wake zao, mstari wa 7, na jinsi wazee wanapaswa kuitikia, sura ya 5 mstari wa 1-4 . Ni jinsi tunavyoitikia hali yoyote inayoonyesha jinsi tulivyo wacha Mungu na jinsi tulivyo kama Yesu! Kwa hiyo, tunapaswa kuwa kama Yesu na kujitawala na kuwa na upendo, sura ya 4 mstari wa 7-11, na hata zaidi kama kurudi kwa Yesu kumekaribia. Tuna mifano michache ya jinsi watu walivyoshindwa kwa sababu ya kiburi katika Waamuzi na katika Isaya. Waamuzi 12 wanatoa mfano wa kiburi cha Efraimu, walipaswa kujua vizuri zaidi, lakini walionyesha ukosefu kamili wa heshima kwa Mungu na hakuna hata ndugu yao! Waamuzi 12 mstari wa 1-3.
Efraimu alitaka sehemu ya nyara, walikuwa na wivu na walidhani kwamba wao ni kabila bora! Kwa hakika walikuwa na historia ya kiburi, kwa mfano walimlalamikia Gideoni katika Waamuzi 8 mstari wa 1-3. Siku zote kuna matokeo wakati kiburi na wivu vinahusika, ni sawa na sisi sasa kama ilivyokuwa kwao wakati huo. Na Mungu huwaangusha wenye kiburi, mstari wa 6. Ni tabia ya kuhuzunisha ya kibinadamu ambayo sote tunaweza kuangukia kwa urahisi ikiwa hatutakuwa waangalifu. Waisraeli hakika walirudi katika njia mbaya baada ya kifo cha Yeftha, angalia uwezekano wa kuteleza polepole, mstari wa 9, waliruhusu binti kuolewa, jambo ambalo Mungu aliwaonya wasifanye na ndipo tunao uwezekano huu wa kuonyesha mali kwa watoto wengi kuwa na uwezo wa kumudu punda wa kupanda, mstari wa 13-15. Je, hiki ni kiburi? Hakika haikuwazuia Israeli kuwa waovu tena, Waamuzi 13 mstari wa 1. Waamuzi 13 ni maelezo ya wazazi wa Samsoni kama Mungu "alianza" kuleta ukombozi tena. Ingeonekana kwamba mke wa Manoa alikuwa Mcha Mungu zaidi kuliko Manoa mwenyewe - ilichukua muda mrefu kwa Manoa kutambua kwamba mtu aliyekuwa akizungumza na mke wake alikuwa malaika, mstari wa 16 na kisha mstari wa 21. Hakika malaika alimtokea kwanza, mstari wa 3 na 9; simulizi ambalo alimwambia mume wake lilikuwa sahihi na alikuwa na uelewaji zaidi, mstari wa 23 –Manoa hakupewa habari za ziada. Inaonekana kana kwamba Manoa angeweza kuwa na kiburi na wivu wa ufunuo wa Mungu kwa mke wake badala yake, kama vile Efraimu alivyokuwa na wivu kwamba Mungu alifanya kazi kupitia Yeftha na si wao.
Somo hapa lazima liwe kwamba tunapaswa kufurahia mafanikio ya wengine na kuyakubali kwa unyenyekevu, badala ya kuwa na kiburi na kuwapa changamoto. Hebu wazia ikiwa sisi sote tungekuwa wanyenyekevu na kuwaona ndugu na dada zetu kuwa bora kuliko sisi wenyewe jinsi uhusiano wetu ungekuwa bora zaidi! Hebu fikiria malalamiko ambayo umekuwa nayo kuhusu wengine wiki hii, je, mawazo hayo mabaya yalisababishwa na kiburi chako? Somo katika Isaya 37 ni dhahiri. Senakeribu alikuwa na kiburi, mstari wa 23-24 na Mungu akamkomesha yeye na jeshi lake, mstari wa 36-38. Alikuwa mtu mwenye kiburi na kiburi sana, katika kila kitu anachoandika ni dhahiri sana, kwa mfano mstari wa 11-13, na kama tunavyosoma katika Petro, Mungu anajua, iliyothibitishwa katika jibu la Isaya kuhusu yeye kwa Hezekia, mstari wa 23-25. Na Mungu anajua kila kitu, mstari wa 28-29. Linganisha hili na unyenyekevu wa Hezekia alipojua kuhusu matusi ya Senakeribu, mstari wa 1, akionyesha jinsi alivyojinyenyekeza kwa kuvaa nguo za magunia, na jinsi alivyomwendea Mungu kwanza na kwa unyenyekevu aliomba na kumkiri Mungu na hatari aliyokuwa nayo, mstari wa 14-20. Jibu lake lilileta athari kubwa katika jinsi Mungu alivyojibu mstari wa 21 na 30-35. Mungu alitekeleza ahadi yake na kuokoa watu wakati huo, mstari wa 36-37, na wenye kiburi waliangamizwa, mstari wa 38 - kuvutia kwamba kila kitu ambacho Senakeribu alijisifu juu yake kilibatilika! Hivyo, somo kwetu sote ni - usijivune juu ya chochote, kwa unyenyekevu mpe utukufu na sifa zote kwa Mungu. Kiburi ni hatari sana!