Aprili 27
Kumbukumbu la Torati 13+14: Maagizo endelevu kutoka kwa Musa hadi Israeli, watoto wa Mungu. Kumbukumbu la Torati 13 linahusu manabii wa uongo. Kila kizazi kinahitaji kujihadhari na manabii wa uongo. Katika sura hii Musa anawaambia watu wake kwamba ishara na maajabu si lazima yawe ushuhuda wa nabii wa kweli. Kama nabii” alizungumza chochote ambacho hakikukubaliana na neno la Mungu, basi alikuwa nabii wa uongo. Mfano umetolewa katika mstari wa 12 ambapo ishara au maajabu hutokea lakini kisha anasema, “Na tuifuate miungu mingine na tuitumikie”. Ni wazi kwamba nabii si nabii wa Mungu, hasemi kwa niaba ya Mungu wa Israeli! Manabii hawa wa uongo wangeweza kusababisha ukosefu wa uaminifu miongoni mwa watu wa Mungu, na hivyo ilibidi auawe, hata kama yeye alikuwa jamaa yako wa karibu. Hii ni kwa sababu Mungu anajali sana wokovu wa mwanadamu. Tunaona wasiwasi huohuo kutoka kwa Yesu katika Mathayo 18:6. “Yeyote atakayemsababisha mmoja wa wadogo hawa wanaoniamini kutenda dhambi, ingekuwa bora kwake jiwe la kusagia lifungwe shingoni mwake, na azamishwe katika kilindi cha bahari” Tunaweza kusababisha wengine kutenda dhambi kwa mafundisho potofu au kwa mfano mbaya - yote mawili ni muhimu. Hii ni sababu nyingine ya kwa nini tunahitaji kuwa waangalifu na kuomba katika uelewa wetu wa Biblia, hasa tunapofundisha au kuhubiri, na lazima tuishi kulingana na neno la Mungu pia. Mafundisho potofu yamekuwa tatizo tangu mwanzo (katika bustani ya Edeni) na inazungumziwa katika Agano Jipya. Paulo anasema, “Mtu yeyote akiwahubiria ninyi injili nyingine yoyote, na alaaniwe”. Wagalatia 1:9. Yohana anasema, “msiamini kila roho, bali zijaribuni hizo roho, kwamba zimetokana na Mungu” 1Yohana 4:1. Petro anasema katika 2 Pet 2, “kutakuwa na walimu wa uongo miongoni mwenu, watakaoingiza kwa siri uzushi wa uharibifu.” Kwa hiyo, tuwe waangalifu na tufanye maombi kwa kufuata ushauri ulio katika Kumb. 13:18 “msikilize sauti ya BWANA, mzishike amri zake zote, na kutenda yaliyo mema machoni pa BWANA, Mungu wenu”. Ili kufanya hivi, tunahitaji kumjua Mungu katika kila kitu tunachosema au kufanya. Kumb. 14: Kwa sababu Mungu alikuwa amewachagua Israeli kuwa mashahidi wake kwa mataifa mengine, hawakupaswa kuishi kama mataifa mengine, walipaswa kufuata njia za Mungu. Hawakupaswa kujikatakata au kunyoa sehemu za mbele za vichwa vyao kwa ajili ya wafu. Walipaswa kuwa waangalifu kwa walichokula - walipaswa kumjua Mungu katika chakula chao cha kila siku - kwa kufuata sheria zake. Kila siku ingekuwa siku ya kumshuhudia Mungu hata katika mambo rahisi ya maisha, kama vile kula na kushukuru. Mashamba yao mwaka mzima pia yangewakumbusha Mungu na njia zake. Kila mwaka zaka (10%) ilitengwa, “ili kuliwa mbele za BWANA, Mungu wako, mahali atakapochagua kuliweka jina lake, upate kujifunza kumcha (kumtukuza) BWANA, Mungu wako sikuzote”. Kila mwaka wa 3 Zaka ilikuwa kwa ajili ya Walawi, wageni na yatima na wajane walio ndani ya miji yao, ili waje kula na kushiba, na BWANA awabariki wote. Sheria nzuri za kuwakumbusha wao na sisi kuhusu utoaji wa Mungu, utunzaji wake kwa watoto wake wote. Mhubiri 6: Sote tunataka kufurahia maisha yetu; hurahisisha sana mambo. Wanadamu, bila furaha ya kumjua Mungu, hutafuta njia nyingine za kupata utimilifu. Pesa, mali, watoto, hata chakula na pombe. Hakuna hata moja kati ya hizi hutoa starehe ya kudumu, na wanadamu bado wanajikuta hawana utimilifu. Ikiwa mwanadamu atajitolea maisha yake kutafuta pesa na mali, ufuatiliaji huo pia huleta uchoyo na huzuni isiyoshiba, ya ubinafsi. Ikiwa mwanadamu anatafuta utimilifu katika kupata watoto; mara nyingi hukatisha tamaa, hufanya makosa yaleyale na ni wasiwasi katika maisha yote. Hata chakula na pombe ni raha za muda mfupi, na kupita kiasi katika zote mbili kutasababisha afya mbaya na tabia mbaya. Kama Wakristadelfia, tunapaswa kuwa na roho gani? “Utauwa pamoja na KURIDHIKA ni faida kubwa. Kwa maana hatukuleta chochote duniani, wala hatuwezi kuchukua chochote.” Na tukiwa na chakula na mavazi, tutaridhika na hivi” 1 Tim 6:6-8. Tumeridhika – kwa sababu tunajua kuna Mungu na anatupenda. Tunamwamini Yeye na wokovu wetu, tumepata utimilifu na kuridhika kwetu, na ni katika Yesu na BWANA Mungu. Matendo 3: Petro na Yohana wanaendelea kuhubiri injili. Wanaenda hekaluni na kumwona mtu ambaye amekuwa kiwete tangu kuzaliwa kwa zaidi ya miaka 40. Petro (bila shaka akilini mwake) anasema “Kwa jina la Yesu Kristo wa Nazareti, simama utembee”. Mtu huyo aliweza kutembea na kurukaruka mara moja akimsifu Mungu. Kila mtu, wakati huo na sasa, angejua kwamba hilo haliwezekani, bila Mungu. Mtu huyo (bila Mungu) angechukua muda mrefu kabla ya kuwa sawa miguu yake. Asingekuwa na misuli ya kutosha kuruka na kutembea, angelazimika kufundishwa jinsi ya kutembea, yote hayakuwezekana! Lakini hapo ndipo alipo. Ni wazi kwamba BWANA alikuwa akifanya kazi. Kama ilivyo katika onyo la Kumb. 3, ni maneno gani yangeambatana na ishara au muujiza kama huo? Petro anaelezea kwamba muujiza huo haukufanywa na wao, bali na BWANA. Anawakumbusha historia ya hivi karibuni, jinsi Israeli walivyomkataa Masihi wao, lakini kinyume chake Mungu alimfufua kutoka katika wafu. "Na jina lake (Yesu), kwa imani katika jina lake (Yesu), limemfanya mtu huyu kuwa imara." Mstari wa 16. Petro anazungumza kwa uthabiti lakini kwa upole na umati, "Ndugu, najua ya kuwa mlifanya hivyo kwa kutojua". Petro alikuwa amefanya makosa na alikuwa amesamehewa. Ninaamini Petro alikuwa amewasamehe Wayahudi na sasa alikuwa na roho ya kuwaokoa, roho ileile kama Bwana wake. Anaendelea kuwasihi umati. Mateso ya Kristo yaliandikwa hapo awali, katika manabii. Hitimisho - Mungu alijua wangemtendea mwanawe, na aliruhusu yatokee, kama Yesu alivyofanya. Kama watu wangeweza kuona kwamba maisha, kifo na ufufuo wa Yesu ulikuwa mpango wa Mungu wa wokovu, kwa msamaha wa dhambi zao, basi wangeanza kutambua ukubwa wa neema na upendo wa BWANA. Kwa watu hawa ujumbe ulikuwa, "Tubuni mgeuke" (sasa). Kwa maana kuna wakati ujao ambapo Yesu atarudi kuanzisha ufalme. “Ili Yeye (Mungu) amtume Yesu Kristo, aliyehubiriwa kwenu hapo awali, ambaye ilimpasa mbingu kumpokea hata wakati wa kufanywa upya kwa vitu vyote, ambao Mungu amesema kwa kinywa cha manabii wake watakatifu tangu mwanzo wa ulimwengu” mstari wa 20-21. Maneno yanayofaa sana, tumaini pekee kwa ulimwengu huu wa sasa - Yesu kurudi na “kurejesha vitu VYOTE”. Bila shaka, si maneno tu, ni AHADI! Ndugu na dada, tumesikia injili ileile. Tuliamini katika Jina na mamlaka ya Yesu. Tumeona ushahidi katika Biblia kwamba Yesu alikuwa mpango wa Mungu wa wokovu tangu mwanzo. Tumebatizwa, tumetubu, dhambi zetu zina kifuniko. Ajabu, lakini hiyo ni katika “zamani” zetu. Tuko wapi leo? Je, bado tunasubiri kwa hamu kurudi kwa Yesu, urejesho wa vitu vyote, ikiwa ni pamoja na sisi wenyewe! Tukiwa tumeijua neema ya Mungu… je, tunaishi kulingana na neema hiyo, au tunatumia vibaya neema hiyo iliyotolewa na Mungu? Kauli zetu za imani zinaonekana katika jinsi tunavyoishi maisha yetu. "Tunajua ya kuwa atakapofunuliwa, tutafanana naye, kwa maana tutamwona kama alivyo. Na kila mwenye tumaini hili ndani yake HUJITAKASA, kama yeye alivyo mtakatifu" 1 Yohana 3:2-3.