Aprili 30
Kumbukumbu la Torati 17 – maagizo endelevu kwa watu wa Mungu. (mstari wa 1) “Msimtolee BWANA dhabihu ng’ombe au kondoo aliye na kilema ambacho kingekuwa chukizo kwake.” Je, tunampenda BWANA kiasi gani? Tunamshukuru kila siku kwa kile alichotupa, lakini tunatoa kidogo kama malipo, mara nyingi hatutoi “bora yetu”. Leo, hatulazimiki kutoa ng’ombe au kondoo, lakini tunaambiwa “itoeni miili yenu (mioyo na akili zenu) kama dhabihu zilizo hai, takatifu na za kumpendeza Mungu, hii ndiyo ibada yenu ya kiroho” Warumi 12:1. Tunapaswa kumfuata Yesu. Maisha yake yote yalikuwa dhabihu ya mapenzi yake kwa mapenzi ya baba yake, dhabihu iliyo hai kweli – bora zaidi, dhabihu kwa mapenzi ya Mungu na wokovu wa mwanadamu, mwenye haki kwa ajili ya wasio haki. Tunapoanza kila siku na kukumbuka yale ambayo BWANA ametufanyia, basi tuna uwezekano mkubwa wa “kutoa” maisha yetu kwake, kumshuhudia, kufanya kila kitu kama angefanya. Kwa hiyo, tukumbuke dhabihu yake iliyo hai kwa ajili yetu mwanzoni mwa kila siku na tujikumbushe siku nzima ya dhabihu pekee kamilifu, Yesu (mstari wa 2-7). Maelekezo kwa watu wa Mungu wakati mtu alipofanya ibada ya sanamu. Kama kungekuwa na mashahidi zaidi ya mmoja basi mshtakiwa angeshtakiwa na akipatikana na hatia, angeweza kuuawa kwa kupigwa mawe. Mashahidi wenyewe walipaswa kurusha mawe ya kwanza, na baadaye mikono ya watu wote - kwa kufanya hivi walikuwa "wakiondoa uovu kati yenu". Huu ni msemo wa kuvutia ukilinganishwa na Yesu katika Yohana 8:7 "Yeye asiye na dhambi kati yenu, na arushe jiwe kwanza". Tunahitaji kujichunguza kabla ya kuwahukumu wengine, tunahitaji kuondoa uovu ndani yetu. Tunahitaji rehema, na kuwa na huruma (mstari wa 8-13). Kwa kesi ngumu kuhukumu, walipaswa kupeleka kesi hizo kwa makuhani na mwamuzi "mahali ambapo BWANA angechagua". Uamuzi wa mwamuzi ulipaswa kufuatwa, ikiwa mtu yeyote angetii, aliuawa ili uovu uondolewe kutoka Israeli. Sheria ilitolewa ili watu watambue kwamba mamlaka ambayo majaji na makuhani walikuwa nayo, yalitoka kwa Mungu. Utii kwa njia za Mungu ungepaswa kufuatwa na mwamuzi, makuhani, na watu. Kama wangefanya hivi, kweli walikuwa watu wa Mungu (mstari wa 14-20). Mungu alijua kwamba siku moja (karibu miaka 500 baadaye!) watu wangedai kuwa na mfalme, ili waweze kuwa kama mataifa yaliyowazunguka (1, 8). Ingawa watu wangemtii Mungu kwa kuomba mfalme, aliwapa sheria ambazo mfalme angefuata ili taifa la Israeli liendelee kumshuhudia BWANA Mungu kwa mataifa. Tunaposoma maagizo, tunamfikiria Sulemani ambaye inaonekana hakufuata ushauri wa Mungu. "Msiwe na farasi wengi" (mtumaini Mungu si farasi). "Msiwe na wake wengi" (la sivyo moyo wake utapotoshwa). "Msijikusanyie fedha na dhahabu nyingi" (kutamani utajiri badala ya Mungu). Mfalme alipaswa kuandika nakala ya sheria na kusoma siku zote za maisha yake ili amheshimu Mungu, afuate njia zake na awe mnyenyekevu. Maagizo haya yote yalitolewa ili mfalme awe na roho sahihi kila wakati… ile ya kumtumikia Mungu na kuwatumikia watu wake. Mfalme mkamilifu alikuwa mtumishi mkamilifu wa Mungu, Kuhani wetu Mkuu, mwamuzi wetu, Yesu. Mhubiri 9 – “Wafu hawajui neno lolote”. Kila mtu anajua kwamba kifo huwajia wote. “Kwa maana walio hai wanajua ya kwamba watakufa lakini wafu hawajui neno lolote; hawana thawabu tena, na kumbukumbu yao imesahaulika. Upendo wao, chuki yao na wivu wao vimetoweka kitambo; hawatakuwa na sehemu tena katika jambo lolote linalotokea chini ya jua” (mstari wa 5-6). Baada ya kifo huwezi kubadilisha ulichofanya. Kama waumini tunajua kwamba “imetupasa sote kudhihirishwa mbele ya kiti cha hukumu cha Kristo, ili kila mtu apokee mambo aliyotenda katika mwili, kulingana na aliyotenda, kwamba ni mema au mabaya” 2Wakorintho 5:10. Tunajua kwamba tunaweza kufa wakati wowote, au Yesu arudi wakati wowote. Kwa hiyo, kwa maarifa haya tunaweza kupata hekima, hekima ya kuishi maisha na Mungu kila siku kwa furaha na moyo wa furaha; tukiwa tumevaa nguo nyeupe (haki) na kuishi maisha ya imani tukijiandaa kwa ajili ya Ufalme wa Mungu… na zawadi ya uzima wa milele. Matendo 8: majibu ya injili. Kuleta toba ni mada katika Matendo 8. Waumini waliteswa na waumini walitawanyika, kulikuwa na mateso makubwa, mstari wa 1-3. Hata hivyo, wale waliotawanyika walihubiri, mstari wa 4-8, hivyo badala ya mamlaka ya kidini (na Sauli) kuzuia kuenea kwa ujumbe wa toba na ufalme wa Mungu, walianzisha njia iliyoeneza ujumbe zaidi! Mungu alikuwa na udhibiti tena akileta "furaha" kutoka kwa mateso! Ingekuwa mbaya kwa wale "waliburutwa" gerezani, sasa ni mbaya kwa wale wanaoteseka, kwa hiyo, maombi yetu lazima yawe ya imani imara kwa watu wote wa Mungu. Simoni Mchawi ni sehemu ya kuvutia, mstari wa 9-24. Alionekana waziwazi kuwa ni mtu mwenye kiburi na tajiri kwa sababu aliinuliwa na wale waliomwona akifanya uchawi wake, lakini kama ilivyokuwa kwa watu wengine huko Samaria, alishawishika na ujumbe wa toba na ufalme wa Mungu na akabatizwa. "Alishangazwa" na miujiza aliyoiona ikifanywa, ikithibitisha kwamba "uchawi" wake ulikuwa udanganyifu na hila tu. Licha ya imani yake dhahiri, tabia yake ya kweli hujitokeza anapoomba kulipia "roho takatifu"; aliona Ukristo kama fursa ya kupata utajiri zaidi, alikuwa "amejaa uchungu" na "ametekwa dhambi"! Jibu la Petro ni la kulaaniwa, na Simoni anashauriwa kutubu. Hatujui kama alifanya hivyo, lakini unyenyekevu ulihitajika kwa hakika ili hili litokee. Mkushi huyo alikuwa mnyenyekevu, mstari wa 26-39, aliomba msaada wakati hakuelewa, alisikiliza ujumbe kuhusu Yesu, na alitaka kubatizwa na kuonyesha imani yake mpya katika tendo la unyenyekevu la ubatizo. Kwa hiyo, kupitia masomo haya yote tunaweza kuona kwamba watu wa Mungu (sisi) wanahitaji kumfuata Mungu na kumwamini kila wakati. Tukimpinga kuna matokeo, lakini yuko kila wakati ili tutubu; Mara nyingi matukio huamriwa na Mungu, naye anajua hali na ataingilia kati inapobidi ili kutimiza kusudi lake.