Aprili 4

Swahili

Aprili 4

Tukisoma katika Hesabu 19 tunaona suala la utakaso kutoka dhambini. Tunakumbushwa kuwa mshahara wa dhambi ni mauti. Utakaso kutoka katika dhambi na kifo unahusisha maji, utakaso huu wa kiishara wa maji uliwezekana kwa dhabihu ya ndama - ndama "mwekundu" - "rangi nyekundu" ni "Edomu" ambayo inamaanisha "dunia" au vumbi. Haihitaji kuwaza sana kuona kwamba kusafishwa kwa maji kwa mfano ni sawa na ubatizo; hii inawezekana tu kwa sababu ya dhabihu ya Yesu. Yesu alitoka katika mavumbi, yaani binadamu, kama sisi tu lakini hakuwa na dhambi, hivyo kama tunataka "kusafishwa" tunahitaji kunawa katika maji ya "ubatizo" ambao umewezeshwa na Yesu. Waebrania 9 mstari wa 11-14 hufanya kiungo hiki cha kiroho kwa ajili yetu. Kwa hiyo, tunaposoma mistari hii inayoonekana kuwa migumu katika Hesabu 19 inatusaidia kuelewa na kupata masomo kutoka kwayo, ikiwa tunamwona Yesu katika maneno. Ndama huyo alikuwa “bila dosari wala ila”, mstari wa 2; alitolewa nje ya kambi ili kuchinjwa, mstari wa 3 - sawa na vile Yesu alivyouawa nje ya Yerusalemu. Vitu vilivyochomwa pamoja na ndama vina umuhimu pia, mstari wa 6; kwa mfano, hisopo inahusishwa na utakaso wa waumini kutoka katika dhambi na kifo. Kuosha ni kawaida sana katika sura hii, kama mstari wa 7, 8, 12, 19 na 21, hivyo tunaona uhusiano na ubatizo. Majivu ya ndama yalitumiwa kuweka ndani ya maji kwa ajili ya utakaso wa dhambi, mstari wa 9. Hakukuwa na sifa maalum za kimwili katika majivu ya ndama, kwa hiyo hapakuwa na nguvu isiyo ya kawaida ndani ya maji, ilikuwa tu ishara yenye nguvu ya utakaso kutoka katika dhambi, kama vile ubatizo ni kwa ajili yetu sasa.

Basi, maji pamoja na majivu ndani yake, yalitumika kwa ibada ya kutakasa dhambi na yalikuwa ni ukumbusho, aya ya 10. Kisha inafuata mifano ya matumizi yake katika kusafisha dhambi. Ikiwa maiti au sehemu ya maiti iliguswa, mstari wa 11, wakati mtu alipokufa katika hema lao, mstari wa 14, ikiwa mtu aliuawa mbele ya mtu mwingine, mstari wa 18, kwa maneno mengine wakati wowote ambapo mtu alikuwa karibu na maiti, basi utakaso ulipaswa kufanyika. Kifo ni ukumbusho wa dhambi, na sheria za utakaso zilikuwa ukumbusho kwamba tunahitaji utakaso kutoka dhambini. Hiki ndicho hasa kinachotokea katika imani na ubatizo wetu katika Yesu. Haiishii kwa ishara tu tendo, bali tunapaswa pia kufuata sheria za Mungu kwa uwezo wetu wote. Hapa katika sura hii, tunayo picha ya neema ya ajabu na rehema ya Mungu ambaye aliandaa njia ya utakaso wa dhambi zetu; kwa hiyo, matendo haya ambayo pengine ya kutatanisha katika sura hii yanaelekeza mbele kwa utakaso wa ajabu kutoka katika dhambi uliotolewa na Yesu ikiwa tutaendelea kuwaheshimu wote wawili Mungu na Yesu na kujaribu tuwezavyo kuzifuata na kuziungama dhambi zetu. Mungu anataka tuhusishwe na uzima na si kifo. Hii ni kama Waefeso 2:1-5, ambapo tulikuwa wafu lakini sasa tuko hai. Ndama mwekundu alikuwa ni mfano unaoigizwa wa kuhusishwa na maisha, kwa hiyo hii ni ukumbusho wa ajabu wa jinsi tunavyohitaji kutakaswa kutokana na dhambi zetu na matokeo yake ya kufa. Mithali 14 inaendelea na kufikiri juu ya hekima, tunakumbushwa katika Mithali 9 mstari wa 10 na katika Zaburi 111 mstari wa 10 kwamba "kumcha Mungu ni mwanzo wa hekima". Kumcha Mungu haimaanishi kumwogopa, ina maana ya kumheshimu, na kuwa na heshima kwake, na kukumbuka kwamba yeye ni mwenye uwezo wote. Katika Mithali 14 tunaona hekima ikitajwa katika mstari wa 1, 3, 8, 16, 24, 33 na 35.

Tunahitaji hekima ili “kujenga,” kuongoza njia tunayozungumza, kufikiria jinsi tunavyotenda, kumwogopa Mungu, kutumia tulicho nacho katika njia za Kimungu, kufanya maamuzi na kuwavuta wengine kwa ajili ya mema. Bila Mungu hatuwezi kufanya lolote kati ya mambo haya, kwa kweli sifa “mbaya” kwa kila moja ya tabia hizi “nzuri” na “mbaya” ni “mpumbavu”! Kwa hiyo, kuna chaguzi 2 tu, sisi ama kumfuata Mungu na kuwa na hekima, au kufuata mielekeo yetu wenyewe ya kibinadamu na kuwa "wapumbavu"! Kila mstari unaofuata, isipokuwa mstari wa 11, 10 na 12-13, yote ina sifa “nzuri” na “mbaya” ambazo ni za msaada sana kwetu katika maisha yetu ya Kikristodelfia. Mfano ni mstari wa 27 ambao kwa kweli unafungamana na usomaji wa Hesabu - inatubidi "kumcha" Mungu na kujaribu kufanya kile anachotaka na kutumia fursa anazotupa kwa busara ili "tuepukwe kutoka kwenye mitego ya mauti"; hivi ndivyo hasa Mungu alikuwa anajaribu kuonyesha katika Hesabu 19, yaani kusafisha dhambi! Mistari hiyo ambayo si lazima iwe na sifa ya "mema" na "mabaya"; hata hivyo, ina nguvu katika ujumbe wake "Jiepusheni na watu wapumbavu, kwa maana hutapata maarifa midomoni mwao (:7) Kila moyo unajua uchungu wake, na hakuna mtu mwingine anayeweza kushiriki furaha yake (: 10) Kuna njia ambayo inaonekana kuwa sawa kwa mtu, lakini mwisho wake ni kifo badala ya kusababisha kicheko na furaha. Huzuni (:12-13 ) ilikuwa ya kusikitisha sana kwamba waamini katika Wagalatia 5 na 6 walikuwa wakisahau masomo yaliyofundishwa na Paulo na mitume wengine na walikuwa wakirudi kwenye sheria ya Musa ambayo Yesu alikuwa ameitimiza, lakini hawa ndugu na dada walikuwa wakiipa umuhimu zaidi kuliko Yesu ambayo Paulo anaiweka wazi kuwa ni “upumbavu”, sura ya 5, kwamba wangeamini kwamba wangepaswa kuwa. kutahiriwa (kama inavyotakiwa na sheria), basi wanapaswa kushika sheria yote - tunajua kwamba hii haikuwezekana - ni Yesu pekee aliyefanya hivyo - hivyo lazima tuwe na neema kamili ya Mungu ndani ya Yesu ili tuweze "kusafishwa" vizuri.

Cha kusikitisha ni kwamba, ushawishi wa Kiyahudi uliharibu kanisa la Kikristo na Paulo alikuwa imara sana katika kuharibu msisitizo wao kwamba tohara ilikuwa ya lazima, kama mstari wa 7-12 na sura ya 6 mstari wa 12-16. Haya ni maneno makali sana na yanafikisha ujumbe kwetu kwamba tunapaswa kuwa na hekima na kujaribu kuelewa kile ambacho Mungu anatwambia. Tunaposoma katika Mithali, chanzo cha mambo yote ya kipumbavu ni asili yetu ya kibinadamu, iliyoelezwa na Paulo katika sura ya 5 kama “matendo ya asili ya dhambi”, mstari wa 19-21; sifa hizi zote ni "upumbavu" na mwisho, husababisha kutengwa kwetu kutoka kwa ufalme ikiwa tunaishi hivi. Kwa upande mwingine, sifa za "hekima", zinazoelezewa kama "tunda la roho", mstari wa 22-23, ni sifa zinazotuongoza kwenye uzima. Ikiwa sisi ni wa Kristo, basi tunapaswa kuwa "tukiua" mawazo yetu ya kibinadamu "ya kipumbavu" na tunapaswa kuchukua nafasi yake kwa kuwa na nia ya Kristo, yaani, kujaribu kuishi kama yeye alivyoishi, mstari wa 24-25. Nina kipande cha karatasi katika Biblia yangu na kingine kwenye meza yangu ambacho kinaorodhesha vipengele mbalimbali vya “tunda la roho” ili kunikumbusha ni sifa gani ninazopaswa kuwa nazo kila siku! Cha ajabu ni kwamba tunashindwa, lakini kila mmoja wetu anapaswa kusaidiana na kutatua changamoto kwa upole, sura ya 6 mstari wa 1-5; tunapaswa kufundishana kila mara, mstari wa 6, na tusikate tamaa na kuwa wavivu, mstari wa 7-10. "Neema ya Bwana wetu Yesu Kristo na iwe pamoja nanyi, ndugu, Amina." Kifungu cha 18.

Swahili Title
Aprili 4
Swahili file
Literature type
Month