Mei 3
Kumbukumbu la Torati 20 inatoa ushauri kuhusu vita. Israeli waliruhusiwa kuharibu mataifa katika Nchi ya Ahadi, lakini kwa kiasi kidogo tu. Tumeambiwa kwa nini waliruhusiwa kufanya hivi. Ilikuwa ni kwa sababu ya uovu wa mataifa haya (Kumbukumbu la Torati 9:4). Haikuwa kwa sababu ya haki ya Israeli. Israeli hawakuruhusiwa kushambulia eneo la Edomu, Moabu au Amoni upande wa mashariki, na hawakupaswa kurudi Misri upande wa magharibi. Bahari ilikuwa upande wa kusini. Kaskazini ilikuwa Nchi ya Ahadi ambayo waliruhusiwa kushambulia, lakini mwanzoni walishindwa. Ni mara chache tu Israeli wangekuwa katika nafasi ya kuweza kushambulia miji iliyokuwa mbali. Hata wakati huo waliamriwa kutoa masharti ya amani (mistari 10-15). Ni vigumu kujua ni lini masharti haya yalitumika. Mgombea mmoja ni matendo ya kujilinda ya mfalme Daudi aliposhambuliwa na mataifa ya kaskazini, ambayo bado yalikuwa katika eneo la Nchi ya Ahadi. Daudi alishinda Nchi kamili ya Ahadi kwa sababu ya kujilinda dhidi ya mashambulizi ya majeshi. Israeli hawakuruhusiwa kujenga himaya, bali kurithi ardhi tu. Njia ambayo Mungu alitaka vita ifanywe ilikuwa tofauti kabisa na mataifa mengine. Kwanza, kuhani alipaswa kulihutubia jeshi, ili vita viwe vita takatifu (mstari 3-4). Pili, wale waliotaka kuhama waliruhusiwa (mstari wa 8). Hii ilimaanisha kwamba wale waliobaki nyuma walikuwa na imani kwamba Mungu angeweza kuwapa ushindi. Mungu alitaka kusaidia kundi la waumini ambao hawakuwa na shaka naye. Kisha mtu yeyote aliyekuwa na nyumba mpya, mzabibu mpya au mke mpya aliruhusiwa kurudi nyumbani. Hii iliacha jeshi la watu ambao vitu vyao viliharibika, vitu kama vile nyumba, shamba la mizabibu, na mke. Kwa kuwa miti ya matunda ilichukua miaka 5 kufikia wakati wa kula, hii ilimaanisha kwamba watu wangekuwa wamebarikiwa kwa kipindi cha muda. Tukiweka hili pamoja, ina maana kuna kundi la waumini waliobarikiwa ambao walikuwa tayari kupigana. Kuna masomo kwa ajili yetu pia. Sisi pia ni kundi la waumini waliobarikiwa, na tuna vita vyetu wenyewe vya kiroho. Ni lazima tuvipige vile vita vizuri vya imani (1 Timotheo 6:12).
Katika Mhubiri 12, tunapewa picha ya uzee na kifo. Uwezo wetu wa mwili umeelezewa katika suala la jiji na kwa maneno ya uumbaji. Kama vile mji unavyochakaa, ndivyo na sisi tutakavyochakaa. Kabla hatujapoteza uwezo wetu wote, tunapaswa kumkumbuka Muumba wetu katika siku tulizo nazo. Tunafanya hivyo kwa kusikiliza mashauri ya Mungu na kuyafanya. Mhubiri ametupa maneno mengi ya hekima, ambayo ni sawa na kweli (mstari 11). Maneno hayo ni kama hamasa (mstari wa 11) ambayo ni vichocheo vya kutuongoza katika njia iliyo sawa. Pia, ni kama misumari kutoka kwa mchungaji. Matumizi pekee ya msumari na mchungaji ni kwa ajili ya kupata mahali kwa ajili ya kondoo. Hii inalingana na ishara. Maneno ya wenye hekima ni kama mchungaji anayetumia maneno kutuelekeza katika njia ifaayo na zizi la kondoo ni kutuweka mahali panapofaa. Tunapaswa kutumia maneno ya hekima ya Biblia ili kutuweka katika njia ifaayo na kutuweka hapo. Njia nyingine ya kusema hivi ni ‘mche Mungu na uzishike amri’ (mstari 13). Tunaona neno la Mungu likimuelekeza Petro kwenye njia sahihi katika Matendo 11 na 12. Petro alikuwa ameonyeshwa kwamba Mungu sasa aliruhusu ushirika na Mataifa. Mungu hata alimpa Kornelio na waandamani wake kipawa cha kusema katika lugha ili kuwawezesha kuwahubiria watu wa mataifa mengine. Unaweza kuwazia jinsi akida Mroma angekuwa na matokeo mazuri katika kuwahubiria wengine katika lugha zao! Kwa pamoja, Wayahudi na Wamataifa walijulikana kuwa Wakristo. Lakini kulikuwa na tatizo lililosababishwa na mateso ya kimfumo na mauaji ya Herode (Agripa 1). Kama vile yule adui mkubwa (Sauli) Mungu alimwondoa. Kabla ya hili, Petro alikuwa amefungwa na alikuwa akikabiliwa na kifo. Lazima Petro alikumbuka kwamba alisema yuko tayari kufa kwa ajili ya Bwana wake, na akajiuliza ikiwa hilo lingetukia sasa. Lakini, Mungu alikuwa na mipango mingine. Petro aliachiliwa kimuujiza kutoka gerezani. Tuna kiungo hapa na ukombozi wa asili wa Pasaka. Kutoroka kwa Petro kulikuwa wakati wa Pasaka (mstari wa 4) na labda ulikuwa usiku wa mlo wa Pasaka. Petro aliokolewa kimuujiza kutoka katika utumwa wa Mataifa kwa njia ambayo Israeli waliokolewa kutoka Misri. Zote mbili zilitokea usiku. Wote wawili walitakiwa kuvaa nguo zinazofaa. Wote wawili waliongozwa na malaika. Kutoroka kwa Petro kulikuwa mfano mwingine wa utunzaji wa Mungu kwa watu wake na nia yake ya kuwapa uzima.