Machi 23
Hesabu 4: Katika sura hii tunaona maelekezo zaidi ambayo BWANA aliwapa Musa na Haruni kuhusu jinsi watu na maskani wengeweza kusafiri. Walipewa maagizo mahususi ambayo makabila yangehama. Pia, maagizo yalitolewa kuhusu jinsi na nani angehusika wakati wa kubomoa "hema" la kukutania. Tunapofikiria kazi ya kuhamisha mamilioni ya watu (ikiwa ni pamoja na watoto na wazee) na mifugo kwa utaratibu, ambapo kila mtu alijua walichopaswa kufanya, basi tunaona hitaji la "maelekezo". Bila maelekezo haya kungekuwa na machafuko na mgawanyiko. Ninaposoma sura hii niliandika maelezo kuhusu maelekezo mahususi. Ni rahisi sana kupotea katika maelekezo na kutoyazingatia. Wakati vitu vingi vinahamishwa, ni wazo zuri kuweka alama kwenye masanduku. Hii ilifanyika wakati wa Musa kwa rangi ya kifuniko kinachoonekana. Kwa hiyo, kifuniko cha bluu kilikuwa juu ya sanduku, na kilikuwa cha mahali patakatifu sana; vitu vingine vilifunikwa na ngozi za pomboo na vilikusudiwa kwa ajili ya mahali patakatifu. Bila shaka wale waliobomoa mapazia na mbao pia ndio wangejenga upya maskani walipofika. Kuna mengi zaidi ya kupata, lakini uzuri wa yote ulikuwa kwamba KAMA kila mtu angefanya kulingana na mapenzi ya Mungu, yote yangekuwa rahisi. Mungu alikuwa ameshapanga kila kitu; vifaa, vipimo, kila kitu kilikuwa kimetengenezwa ili BWANA na watu wake waweze kusafiri pamoja. Rahisi, mradi tu watu hawakutilia shaka maagizo ya Mungu. Kama ulidhani kwamba unaweza kufanya kazi hiyo vizuri zaidi kuliko mtu mwingine, au kama ulitaka "kujiinua", au kuifanya kwa njia yako (kupuuza maagizo ambayo hukuyapenda), basi ghafla "kanisa", lililojengwa sehemu nyingi, halifai vizuri, linavunjika na si mahali pazuri pa kukaa Mungu tena! Hili linaweza kutokea katika eklesia, ama tunafanya kazi pamoja, tukifuata maagizo ya Mungu katika safari ya kuelekea katika ufalme, tukijua kwamba BWANA atakuwa pamoja nasi, na kutuongoza, au tunafanya mapenzi yetu wenyewe! Tukitafuta kuchukua "mahali pa juu zaidi". Tukiwa na roho hii, tayari tumejifanya kuwa hatuna thamani machoni pa BWANA na pia itaonekana kwa wengine! Tuifanye iwe rahisi (kwa faida ya kila mtu) na tufanye mambo yote kulingana na mapenzi ya Mungu ili akae kati yetu. “…Yesu Kristo mwenyewe akiwa jiwe kuu la pembeni, ambaye ndani yake jengo lote, likiunganishwa pamoja, hukua na kuwa hekalu takatifu katika BWANA, ambaye ndani yake ninyi nanyi mnajengwa pamoja kuwa makao ya Mungu katika roho” (Waefeso 2:20-22). Mithali 1 inasema, Kama ungemjua mtu mwenye hekima ingekuwa wazo zuri kukaa na kumsikiliza ili kupata ufahamu na mafundisho ya jinsi ya kuishi maisha yako, kuona mambo ambayo ulikuwa ukifanya vizuri na yale ambayo ulikuwa umekosea. Mshukuru BWANA kwamba tunapata maneno yaliyoongozwa na roho (ya Mungu) ya mtu mwenye hekima (Sulemani). Ni maneno yanayofunua mioyo yetu (mema au mabaya) na ni maneno ya kujali, maneno yanayoongoza kama mzazi angempa mtoto. Lakini si maneno "mazuri" tu, ni maneno na maagizo ambayo YAKIWEKWA katika vitendo, huleta hekima na maarifa (kutokana na uzoefu), na maisha yenye kuridhisha zaidi, na hii inaendelea katika maisha yote ya mtu. Kwa hekima nyingi Sulemani anaanzia wapi? "Kumcha BWANA ndio mwanzo wa maarifa" (mstari wa 7). Katika mstari huu neno "hofu" linamaanisha heshima kamili na heshima iliyochanganywa na hofu nzuri kwa Mungu. Tunahitaji hili, vinginevyo hatuchukulii maneno yake au rehema zake kwa uzito. Tukiwa na "hofu ya BWANA" basi tutaishi ipasavyo, tutatambua mapungufu yetu na hitaji letu la msaada, tutatafuta wokovu na ufalme wa Mungu. Kwa hofu nzuri kwa Mungu tutakumbuka kwamba tuko mbele zake kila wakati. Anajua mawazo yetu yote na matendo yetu, na sababu zake! "Mwenye hekima atasikia na kuendelea kujifunza" (kutoka kwa BWANA) mstari wa 5. Mwenye hekima atakuwa na hekima zaidi! "Mtu yeyote kati yenu akipungukiwa na hekima na aombe kwa Mungu" Yakobo 1:5. Mwaka jana ndugu mmoja Mwafrika alipoteza mtoto wake mdogo, na licha ya kutafutwa sana na wengi, mtoto huyo hakupatikana. Rafiki yake, alimuuliza hali yake na imani yake ilikuwaje. Alijibu “Niliomba hekima”. Hilo ni jambo la busara sana! Jambo la busara zaidi kufanya, mtu mwenye hekima anayetaka kuwa na hekima zaidi! Tunapokuwa katika hali mbaya hatuwezi kufikiria kimantiki, huu ndio wakati wa kuomba hekima na mwongozo kutoka kwa Mungu. Hebu tufanye hivi mara nyingi zaidi, BWANA anataka kukupa hekima, tuiombee, kisha tusikilize na kusubiri. Hekima hii ya Mungu inalinganishwa na mawazo ya ulimwengu katika mistari ya 10-19. Tunatambua mara moja kwamba vishawishi vyote vya ulimwengu si sahihi, vilivyofupishwa katika mstari wa 19 “Njia za kila mtu mwenye tamaa ya kupata faida… huondoa uhai wa wenyewe”. Bosi wangu ni tajiri, lakini hajaridhika na maisha yake yanatawaliwa na uchoyo, kwa kweli yeye ni masikini. Hata hivyo, hekima huleta utajiri mzuri unaobadilisha maisha. “Yeyote anisikilizaye atakaa salama, naye atakuwa salama, bila hofu ya mabaya”. Ahadi nzuri. Hizi ni nyakati ngumu! Ahadi kutoka kwa Mungu kwa wote watakaosikiliza na kutenda. Luka 15. Mifano 3 yenye mada moja ya waliopotea na kupatikana. Mifano hiyo ilikuwa muhimu kwa watu wakati huo, na kwa wanadamu wa leo. Sura inaanza kwa kutwambia Yesu alikuwa akizungumza na nani, kulikuwa na makundi 2. Yesu alikuwa na watoza ushuru na "Wenye dhambi", na tofauti na kundi hilo (hakika akilini mwao), Mafarisayo na walimu wa sheria. Ukosoaji kutoka kwa Mafarisayo ulikuwa kwamba Yesu aliwakaribisha wenye dhambi (bila shaka kwa furaha!) na alikula nao. Yesu anasimulia mfano, kondoo aliyepotea, na mchungaji. anauliza swali "Kama ungekuwa mchungaji ungefanya nini?" Wengine wanaweza kusema kwamba hawangewaacha wale 99 katika eneo la wazi, lakini labda aliwaacha na marafiki na majirani zake (mstari wa 6). Kondoo aliyepotea ni wa thamani sana kwa mchungaji, mchungaji ana uhusiano mkubwa sana na kondoo huyo asiyejiweza, atafanya yote awezayo kumpata, na hatajisikia "kamili" hadi atakapompata. Anapompata anafurahi, “Furahini pamoja nami; nimempata kondoo wangu aliyepotea”. Wote waliomsikiliza wangeelewa matendo na hisia za mchungaji. Lakini basi, Yesu anainua hadithi hiyo hadi uelewa wa mbinguni mstari wa 7, “Ninawaambia, vivyo hivyo kutakuwa na furaha zaidi mbinguni kwa ajili ya mwenye dhambi mmoja atubuye kuliko kwa watu 99 wenye haki ambao hawahitaji kutubu”. Mioyo ya “wenye dhambi” iligundua kuwa walikuwa kondoo waliopotea na Yesu alikuwa mchungaji. Mioyo ya Mafarisayo ILIJIONA kuwa ya haki na kuwaona wengine wote wakiwa na roho ya kukosoa, akiwemo Yesu, walikuwa wakijitenga na mchungaji, na walikuwa wamepotea! Bila kutambua hitaji lao la kutubu. Vipi kuhusu sisi wenyewe katika eklesia? Je, tunawakaribisha WOTE, ili kuwaleta kwa Yesu, sote tumetenda dhambi, tunapaswa kuwakaribisha (hata kuwatia moyo!) WOTE kuja kwa Yesu. Lakini, tunapokuja kwa Yesu TUNAHITAJI KUBADILISHWA, kupewa moyo na roho mpya (akili), ili kuongozwa na KUBADILISHA njia zetu kwa njia zake. Wengi walimwendea Yesu, lakini si wote waliobadilishwa, kushindwa hakukuwa kwa BWANA, ilikuwa kwamba WENGINE HAWAKUTAKA KUBADILISHWA. Mfano wa wana wawili na baba. Tunaona roho (mitazamo) katika wahusika wote 3. Mwana mdogo aliwakilisha "wenye dhambi". Baba anawakilisha Mungu (na mapenzi Yake yalikuwa yakifanywa na Yesu kwa wenye dhambi waliotubu). Mwana mkubwa alikuwa Mafarisayo. Kwa hiyo, ingawa watoza ushuru na wenye dhambi walikuwa "wamepotea" kama mwana mdogo, kwa kuja kwa Yesu, NA kubadilisha maisha yao, walikuwa wamepatikana, "Walikuwa wamekufa, lakini sasa wako hai, walikuwa wamepotea lakini sasa wamepatikana". Mafarisayo (mwana mkubwa) hawakuwa na roho sawa na baba (Mungu). Mstari wa 20 -23." Lakini alipokuwa bado mbali (mdogo) baba yake alimwona na akajaa huruma kwake; alimkimbilia mwanawe, akamkumbatia na kumbusu, "twende karamu na kusherehekea…." Jibu lake lilikuwa! Ikiwa Mafarisayo (na sisi) hatuna roho sawa na Mungu, tumepotea, tumejitenga na Mungu na "tunamtumikia" BWANA badala ya kumtumikia BWANA kwa sababu ya upendo, na kunung'unika na kulalamika badala ya kufurahi! Mawazo ya mwana mkubwa yalikuwa ya ubinafsi kabisa, bila kujali kaka yake (hata kukataa kwamba yeye ni kaka yake) na bila kujali baba yake, hii inanikumbusha Yusufu, ndugu zake, na uhusiano na baba yake, ilifikiriwa kwamba Yusufu alikuwa "amepotea", lakini ni ndugu zake ndio waliopotea!