Machi 31

Swahili

Machi 31

Ni dhahiri kwetu sote kwamba kuna pande mbili za asili ya mwanadamu - tunakumbushwa na vita mbalimbali vinavyoendelea duniani kuhusu mambo mabaya ambayo wanadamu wanaweza kuyafanya. Lakini, katika nyakati hizohizo pia tunaona pande nzuri za asili ya mwanadamu zikijitokeza kwa watu kufungua nyumba zao na kutoa msaada kwa wageni ambao wamekuwa wakimbizi. Masomo yote matatu, leo yanaonyesha mipaka ya asili ya mwanadamu, yaani mema na mabaya. Machoni pa Mungu "mema" ni kufanya tu mambo yanayochochewa naye na kuonyesha tabia yake; mambo "mabaya" ni kumkataa na kutenda kwa njia ambazo hangefanya. Hesabu 14 inaanza na tabia "mbaya", mstari wa 1-4, watu "wote" "walinung'unika" dhidi ya Musa na Haruni, waliwashushia hasira zao viongozi. Lakini, walichokuwa wakifanya hasa ni kulalamika na kumkataa Mungu! Walikuwa wakionyesha kupuuza kabisa kile ambacho Mungu alikuwa amewafanyia kwa kuwatoa Misri hapo awali. Walikuwa wamesahau jinsi walivyoteseka huko. Na kwa kweli, kitu pekee kilichokuwa kikiwatesa wakati huu ilikuwa ni hofu ya vitu visivyojulikana! Hakuna mtu aliyekuwa akiwashambulia, hakuna mtu aliyekuwa akiwapinga, hawakuona ushahidi wowote wa matatizo na walisahau jinsi Mungu alivyowasaidia katika siku za hivi karibuni! Inaeleweka kwamba Musa na Haruni walifadhaishwa na mtazamo wa watu wa kutomwogopa Mungu, mstari wa 5, lakini "wema" halisi unajitokeza katika jinsi Kalebu na Yoshua walivyojibu, mstari wa 6-9 - walitetea yaliyo sahihi na kutoa ushahidi wa imani yao na kuwahimiza watu wasiasi na wasiogope - walimtetea Mungu! Sote tunahitaji viongozi wenye nguvu ya Kimungu, kama Musa, Haruni, Kalebu na Yoshua. Na tunahitaji kuwaheshimu kama tunavyofundishwa katika Agano Jipya. Hata hivyo, watu hawakuwaheshimu hata kidogo, kwa kweli walizungumzia kuwaua, mstari wa 10 - hii ni mbaya na Mungu anaingilia kati, kama anavyofanya kila wakati katika hali kama hii. Kuna nyakati ambapo wazee na viongozi wetu (wachungaji wetu) wanapaswa kutetea yaliyo sahihi. Mungu anaona kinachotokea kama alivyofanya hapa na mara moja akajibu, mstari wa 11-12 - hii inapaswa kuwa onyo kwa yeyote kati yetu anayepinga viongozi wetu wanaomcha Mungu (mradi tu wapo)! Tunaona sifa nyingine "nzuri" ndani ya Musa. Hii ni mara ya pili Mungu amesema kwamba atafanya taifa kubwa kutoka kwa wazao wa Musa kwa sababu angewaangamiza watu. Lakini, kila wakati Musa anaonyesha unyenyekevu kamili, anaombea watu na kumwambia Mungu kwa unyenyekevu kile ambacho Mungu angekuwa tayari ameshakijua, mstari wa 13-16. Musa anatambua tabia ya Mungu na kumpa sifa na utukufu wote, mstari wa 17-19. Huu ni mfano wa tabia ambayo Mungu anataka ionyeshwe kwa watu wake - moyo mnyenyekevu na uliotubu! "Jaribio" ambalo Mungu alikuwa ameweka lilipitishwa na Musa, Haruni, Kalebu na Yoshua, lakini watu walishindwa kwa huzuni. Ingawa Mungu aliwasamehe, mstari wa 20, kulikuwa na matokeo, mstari wa 21-23. Hili ni jibu la haraka sana na ambalo tunapaswa kukumbuka pia katika jinsi tunavyoishi maisha yetu - hatupaswi "kumdharau Mungu" kwa mambo tunayofanya. Hata hivyo, makubwa au madogo ambayo tunaweza kuyafikiria! Matendo yetu yote yanapaswa kumheshimu Mungu na kukataa tamaa zetu za ubinafsi. Imeandikwa hapa jinsi ilivyokuwa roho ya Kalebu pekee iliyokuwa tofauti, mstari wa 24, na yeye na Yoshua wangeiona nchi, mstari wa 30 na 38. Wale walioonyesha dharau hawangeingia katika nchi, mstari wa 32-35 - matokeo makubwa! Ilikuwa kali zaidi kwa wale waliosambaza ripoti mbaya na kusababisha watu kutenda dhambi, mstari wa 36-37 - walikuwa na jukumu kubwa zaidi na walishindwa katika majibu yao na waliadhibiwa mara moja. Kwa hiyo, tunapaswa kuwa waangalifu tunachosema ambacho kinaweza kusababisha wengine kutenda dhambi, tukikumbuka kwamba Mungu anajua kila wakati kinachotokea. Cha kusikitisha, watu walikuwa bado hawajajifunza, licha ya Mungu kusema kwamba sasa wangelazimika kutumia miaka 40 jangwani, walikubali dhambi yao, lakini bado walienda kinyume na Mungu na wakapata matokeo zaidi, mstari wa 41-45. Tunapoangalia Mithali 10 tunaona "mema" na "mabaya" hayahaya katika asili ya mwanadamu, mistari yote isipokuwa 4 ina upande "mwema" na "mbaya" wa kufikiria - ni "mema" pekee ndiyo huvuna thawabu; "mbaya" hupata matokeo - soma mistari yote ili kuona jinsi, kama Wakristo wa Kristo, tunavyopaswa kutenda kila siku! Musa, Haruni, Kalebu, na Yoshua walitenda waziwazi kwa njia za kupata thawabu. Mistari 4 ambayo ina kipengele kimoja tu ni muhimu vilevile, hii ni mstari wa 10, 15, 22 na 26, kila mmoja una ujumbe maalum wa kusisitiza tena kile kinachosemwa kwingineko katika sura hiyo. Mstari wa 10 ni "mbaya", ni wazi kwamba yule anayefanya chochote "kwa uovu" ni "mbaya", vivyo hivyo pia "mpumbavu anayepiga kelele", yaani mtu anayesema chochote tu na haachi hekima ya Mungu. Mstari wa 15 ni mstari wa kuvutia kwa sababu unazungumzia utajiri na umaskini kwa mtazamo "mbaya". Hata hivyo, tukiangalia Mithali 18 mstari wa 11 na Zaburi 52 mstari wa 7, tunaona kwamba kuwa na imani katika "utajiri" ni "mbaya", kuwa Kwa sababu haiwezi kuokoa; ilhali maskini mcha Mungu ataona ubatili wa wale waliotegemea utajiri! Ni baraka ya BWANA inayoleta "utajiri", mstari wa 22. Hivyo, ni Mungu tunayepaswa kumtumaini na si wanadamu. Na mstari wa 26 unatuonyesha jinsi ilivyo mbaya kuwa mvivu, yaani, ni chungu! Tena, somo kwetu liko wazi, tunapaswa kumheshimu na kumfuata Mungu na sio kumpinga katika kile tunachosema au kufanya. Katika Luka 23 kuna kundi la watu ambao walimpinga Mungu na Yesu waziwazi na kundi ambalo lilibaki wazi au kuwa waaminifu. "Kusanyiko lote", mstari wa 1, lilimpeleka Yesu kwa Pilato kushitakiwa - labda hawa walikuwa viongozi wa Kiyahudi ambao walikuwa wakiwachochea watu na pia wakisema uongo ili kumtia Yesu hatiani, mstari wa 2. Hili si jambo alilolisema Yesu, kwa kweli alisema "mpeni Kaisari yaliyo ya Kaisari na Mungu yaliyo ya Mungu". Licha ya Pilato kusema kwamba hakuweza kupata kosa, mstari wa 4, walisisitiza kwamba Yesu alisababisha shida kwa mafundisho yake, mstari wa 5, hii ilikuwa jaribio lao la pili. Tena, baada ya Herode kutoona kosa lolote, jaribio lao la tatu lilikuwa kumchagua Baraba, mstari wa 18 na la nne lilikuwa kuendelea na msisitizo wao, mstari wa 23. Wengine walimdhihaki, mstari wa 11, 35 na 39, ni wazi kwamba walitendewa dharau Mungu na Yesu! Ingawa kundi lingine lilikuwa na heshima kamili na kusikiliza na kujibu. Mmoja wa wahalifu waliosulubiwa pamoja na Yesu alimpinga mwenzake, mstari wa 40-43, alipewa ahadi kwamba angekuwa katika ufalme Yesu atakaporudi duniani. Akida alimsifu Mungu baada ya kushuhudia matukio yaliyozunguka kifo cha Yesu, mstari wa 47; wengine waliokuwa karibu nao waliathiriwa, mstari wa 48; wale waliomjua Yesu walitazama, mstari wa 49; Yusufu alitetea imani yake, mstari wa 50-54 na wanawake walitunza mwili wake, mstari wa 55-56. Wote hawa katika kundi la "wema" walijibu kwa njia "nzuri" kama ilivyoorodheshwa katika Mithali. Hivi ndivyo tunavyopaswa kujibu pia katika kila kitu tunachofanya.

Swahili Title
Machi 31
Swahili file
Literature type
Month